Guest viewing is limited

taibattu1

Thành viên mới
SVC$
0
Em mới tham gia diễn đàn, có chút thắc mắc mong anh em có kinh nghiệm chỉ bảo. Em có 2 em than, 1 con mua của thằng bạn và 1 con nuôi từ chim con lên, 2 em cũng rất dạn người. Hôm bữa em bật mp3 than hót cho tụi nó nghe mà chỉ thấy em than con hót thôi còn em kia sao vẫn im re à, dinh dưỡng em cung cấp ko thiếu, tắm táp + tắm nắng thường xuyên. Mong các anh em chỉ bảo hộ cho.

tongquan

"Cuộc đời ... như là chiêm bao"
SVC$
0
Tôi nghĩ hót nhiều hay ít cũng do tính nết mỗi con chim thôi bạn , cái yêu cầu là mình làm sao cho chú chim khỏe mạnh sung sức nhất để chú ta có thể trổ hết tài nghệ .
Tôi cũng có một chú than rất dạn , khi đi ngang qua lồng là tôi chỉ trỏ nói chuyện với nó là nó léo nhéo đáp lời lại , đưa tay vô là nó đậu lên tay , thả ra ngoài thì nó đậu dứoi đất ; nếu chụp bắt thì nó thoát rất nhanh nhưng chỉ cần đưa bàn tay lại gần là chú ta đậu lên ngón tay rồi phóng lên vai tôi và đứng nhìn ..., có cái tật tắm rất vui là khi thấy lồng tắm là nó nhao nhao ra rồi nhảy thẳng xuống nước lặn lòng vòng ,rất dễ thương ...
Tôi để ý thấy nó kén chỗ treo lồng , nếu treo chỗ nào hạp là nó cất tiếng hót , treo chỗ không hạp thì chỉ đứng nhìn , có mỗi tật là sợ xe hơi ( trong khi mình mê xe hơi muốn chết ) ...
Tôi thấy nhiều người để chim thức rất khuya , điều đó không tốt . Loài chim thường bay về tổ khi xế chiều , vì vậy nên trùm áo lồng để chỗ yên tĩnh cho chim ngủ sớm thì tốt hơn . Tôi hay cho chim ngủ lúc 4 giờ chiều , sáng ra mở áo lồng thì chú chim có vẻ khoan khoái hót vang trời !
Nếu chú chim của bạn ít hót thì ngoài việc chăm sóc bình thường , bạn thử cho chim ngủ sớm , khi treo lồng thì chọn nơi nào cao thoáng , nhìn thấy trời thấy mây ...
Chơi chim thì phải chiều theo ý chim . :a08:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom