Guest viewing is limited

thong.pham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người,

Tình hình là em mới mua được 01 em CCT ở tiệm, chủ bảo đã gần 1 năm lồng rồi, giá 300K, khi ở tiệm em có mở file CCT hót cho em nó nghe thì thấy em nó cũng hót lại, nhưng không nhiều, mua về treo ở nhà được 1 tuần chỉ thấy em nó huýt sáo và hót chuyện nhỏ chứ không hót như lúc ở tiệm, do công việc bận nên tuần thứ hai em mang em nó vào văn phòng Cty luôn, ở vp có 02 em than thuần hót cả ngày và 01 em họa mi, em treo em nó cách 02 em thuần khoảng 8m và trùm áo lồng, nhưng vẫn nghe được giọng hót của 02 em thuần, đã treo được 03 ngày, nhưng lại không thấy em nó huýt sáo hay hót chuyện nữa mà im luôn....:a33:, cho em hỏi có phải em nó sợ không?? và có nên tiếp tục treo như vậy không? hay là mang về nhà lại, từ nhà em tới vp cách nhau khoảng 30km nên cũng hơi ngại, và cho em hỏi có cách nào cho em nó mau hót sổng không? xin các cao thủ chỉ giúp em, mới nuôi em bổi này lần đầu nên có nhiều khó khăn.

Thanks.

tongquan

"Cuộc đời ... như là chiêm bao"
SVC$
0
Chòe than bổi đã nuôi gần một năm lồng và đã chịu hót chuyện, tức là chú chim đã có kinh nghiệm "tù đày" rồi nên không cần thuần như chim bổi mới bắt về. Cho nên vấn đề là cần làm sao cho chú chim mau dạn với khung cảnh mới-người chủ mới- cách cho ăn mới.
Khi bạn mới đem chim về chỗ ở mới thì trùm kín khoảng vài ngày (khoảng cách treo như bạn kể là tốt) để cho chim quen dần với âm thanh xung quanh, sau đó mở hé chữ A nhỏ quay mặt vô tường (hoặc chỗ vắng), rồi từ từ xoay mặt ra phía có người, sau đó mở dần áo lồng chữ A lớn ... Mỗi lần thay đổi khoảng 1 tuần cho chim quen dần với âm thanh mới và khung cảnh mới. Chim đã cất tiếng hót ở nơi cũ tức là nó đang quen dần trong môi trường đó rồi nên khi qua nơi khác thì nó sẽ bỡ ngỡ lúc đầu nhưng chỉ một thời gian là sẽ thích ứng được thôi. Chim chỉ cất tiếng khi thấy yên tâm và được ăn uống đầy đủ nên bạn cứ bình tĩnh từ từ tập dần để chim thấy môi trường đó là an toàn. Chim quen môi trường thì mới hót chuyện nho nhỏ, khi mạnh dạn thì sẽ cất tiếng hót xổng, tiếng hót cũng báo cho chúng ta biết cấp độ quen môi trường của chim. Cho nên chưa hót chuyện thì không thể hót xổng lớn được.
Luôn theo dõi màu phân và độ nhảy nhót. Một chú chim khỏe mạnh sẽ có màu phân sáng (như tro bếp), hơi khô. Nhìn độ lực nhảy nhót để biết sức khỏe cơ bắp, nếu chú chim được ăn uống đầy đủ khỏe mạnh thì bạn sẽ thấy nó đáp rất có "lực", ví như từ trên cao chim đáp xuống bố lồng nghe một tiếng mạnh, tức là nó có vẻ nặng cân. Còn chim bị suy sẽ nhẹ nên đáp thiếu lực ...
Nuôi chim bổi là người phải rất kiên nhẫn và chờ đợi kết quả chậm chạp theo từng bước, nếu nóng tính thì không thể nuôi nó được. Vì vậy bạn đang tập tính kiên nhẫn khi chăm sóc chú chim này và nó sẽ không phụ lòng bạn.

.

thong.pham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn tongquan rất nhiều, mình sẽ làm theo cách của bạn chỉ dẫn, hi vọng chú chim của mình sẽ học và hót tốt như 02 chú thuần kia. cho mình hỏi thêm về vấn đề mồi tươi, mình cho chim ăn sâu mỗi ngày khoảng 1/2 cóng thủy tinh, dế và cào cào thì ngày dế, ngày cào cào, nhung mình thấy chim ăn cào cào và dế rất ít, ngày khoảng 5 con cào cào hoặc 4, 5 con dế vừa thôi, như vậy có phải ít quá không? cám thì lúc nào cũng có sẵn trong cóng, khoảng 3 ngày cho tắm 1 lần, cho mình hỏi chế độ như vậy đã ok chưa? hay còn thiếu gì không? chỉ giúp mình với nhe.

Thanks.

tongquan

"Cuộc đời ... như là chiêm bao"
SVC$
0
Chòe than ăn rất nhiều, khi khỏe mạnh nó ăn mỗi ngày khoảng từ 80 tới 120 con (cào cào non loại vừa) và ăn mạnh nhất lúc thay lông, ăn ít nhất lúc căng lửa. Nếu chim bổi đang thuần mà ăn ít - nghĩa là nó đang stress, đang hoảng, đang bệnh .... vậy là hiện giờ nó đang bị suy nên im lặng là hợp lý. Chim bổi chỉ ăn mạnh khi đã quen môi trường mới và không bị bệnh, nếu nó ăn ít nghĩa là cảnh báo cho chúng ta biết có chuyện gì đó chưa phù hợp với nó.

Trước tiên bạn theo dõi màu phân để biết chim bị bệnh hay không:
- Nếu cục phân nhỏ màu trắng sáng pha lẫn lấm tấm đen, hơi khô ráo : là hoàn toàn khỏe mạnh, thức ăn hợp lý, chim đang lên lửa.
- Nếu cục phân hơi lớn màu sáng nhão hơi lỏng: Chim ăn mồi lạnh nhiều, không có lửa.
- Nếu cục phân nhỏ nhưng lỏng và có một chút đen ở giữa : thức ăn nóng quá vì cho ăn nhiều sâu hoặc kích bằng mồi nóng khi chưa có lửa.
- Nếu cụcphân lỏng pha lẫn chút màu đen (hoặc xanh, hoặc đỏ): Coi chừng bị trúng độc, bị chảy máu trong, bị cảm ... -> cần chữa trị gấp.
- Nếu cục phân lan ra nhiều nước :Chim bị tiêu chảy -> cần chữa trị gấp .

Sau đó xem xét môi trường xung quanh. Tình trạng chim của bạn theo tôi nghĩ nên tùy cơ ứng biến - tức là bạn chưa thấy nó ăn nhiều thì hãy đem trở về nhà, nơi mà nó đã cất tiếng hót chuyện vì nơi đó đang phù hợp với nó. Khi nào chính mắt bạn thấy nó ăn nhiều và hót chuyện ... thì mới đem nó tới chỗ khác (trước đó nó chỉ hót chuyện chút chút khi vắng người , nhưng chưa ăn nhiều).

Kế tiếp xem xét thức ăn, buổi sáng cho ăn mồi tươi như cào cào, dế, cá nhỏ ... và khi cho ăn thì đếm số lượng. Buổi trưa cho ăn thêm sâu, lượng sâu khoảng một muỗng (như muỗng ăn cơm - có nơi gọi là thìa cơm) mà thôi. Đếm số lượng để theo dõi nó ăn ngày càng tăng hay giảm . Thí dụ buổi sáng hôm nay nó ăn hết 10 cào cào + 5 dế (chiều cũng vậy), thì sáng ngày mai cho ăn 20 cào cào + 5 dế ... tức là lượng thức ăn tăng dần. Trường hợp chim chịu ăn thêm cám thì nhìn lượng cám vơi đi nhiều hay ít, bắt buộc chim phải ăn nhiều thì mới khỏe mạnh mau lên lửa, khi đã lên lửa rồi thì nó mới ăn ít đi.

Ngoài chuyện tắm thì mỗi sáng nên cho phơi nắng khoảng 30 phút là được, chỗ phơi nắng vắng người ... thì chim mau lấy lại độ lanh lẹ, bộ lông đẹp.

Hì hì ... nuôi chim bổi giống như phải xem xét giải một bài toán theo từng bước kết nối nhịp nhàng, và do mình chọn bài toán đó.

Nhưng chỉ là bài toán nhỏ trong cuộc đời.

.

thong.pham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em vừa kiểm tra xong, phân em nó màu sáng có chấm đen và khô chứ không lỏng, trưa nay mới cho tắm và bỏ vào 10 con dế nhưng cũng chỉ ăn khoảng 4 con thôi, không biết có nên để tiếp hay cho về nhà nữa? vì em đi làm suốt, nếu về nhà thì chỉ cho ăn được buổi sáng và chiều tối thôi và không cho tắm thường được (1 tuần/ 1 lần ngày chủ nhật). Theo bác thì em nên làm thế nào đây???

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
em vừa kiểm tra xong, phân em nó màu sáng có chấm đen và khô chứ không lỏng, trưa nay mới cho tắm và bỏ vào 10 con dế nhưng cũng chỉ ăn khoảng 4 con thôi, không biết có nên để tiếp hay cho về nhà nữa? vì em đi làm suốt, nếu về nhà thì chỉ cho ăn được buổi sáng và chiều tối thôi và không cho tắm thường được (1 tuần/ 1 lần ngày chủ nhật). Theo bác thì em nên làm thế nào đây???

Chào bạn,

Việc bạn quan tâm thế này chứng tỏ bạn rất yêu qúy chú than của bạn. Mình xin mạo muội trả lời bạn thế này.
1. Về việc mồi tươi, do chim nuôi trong môi trường nuôi nhốt nên chúng ta cho các em nó ăn gì thì về lý thuyết em nó phải ăn nấy. Và chính điều này dẫn tới việc em nó có thể ngán một số thức ăn mà chúng ta cho ăn nhiều quá. Do vậy, bạn nên để em nó ăn theo nhu cầu. Than là loại ăn mồi tươi nhiều chính vì thế nếu em nó ăn ít chẳng qua là nhu cầu em nó chỉ có thế. Nhu cầu của em nó sẽ thay đổi theo từng giai đoạn. Ví dụ khi thay lông, nhu cầu mồi tươi của em nó sẽ tăng đáng kể so với giai đoạn thay lông xong. Bạn cứ để em nó ăn theo nhu cầu của em nó. Ngoài ra, cũng nên tính để em nó còn ăn cám vì trong cám còn nhiều chất khác mà cơ thể em nó cần.
2. Về tắm: nói về tắm thì có tắm nước và tắm nắng. Nếu có điều kiện thì bạn cho em nó tắm nắng mỗi ngày và tắm nước thì 2 ngày một lần là ok nhất nhưng cũng phải tuỳ theo mùa. Mùa hè thì làm thế được chứ mùa đông thì không nên dù choè than là loại ưa tắm. Tắm nhiều vào mùa đông sẽ làm yếu em nó. Nói như thế là cách chăm có thể nói là lý tưởng nhưng còn tuỳ điều kiện bạn à, nếu bạn bận thì một tuần tắm hai lần, không thì một lần cũng chẳng sao vì có còn hơn không.

Chúc bạn vui!

thong.pham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin cảm ơn sự góp ý của bạn manhhung rất nhiều, chiều nay đi làm về ghé ngang tiệm bán chim, lại phát hiện thêm 1 em CCT, theo người bán giới thiệu thì em này đã 2 mùa, mình thấy em nó cũng dạn, người lại gần chỉ nhảy nhẹ, nhưng đặt biệt là em nó hay xòe đuôi và cong thẳng lên trời nhìn rất hay, khi áp sát các em CCT khác em nó cũng xòe đuôi như vậy nhưng không thấy hót, người bán thì nói bao hót cho mình, giá 500K, cho mình hỏi giá này đối với em này có hợp lý không? mình cũng quan sát sơ thì không thấy tật lỗi gì, có điều mình thấy sao lông chân em này cao hơn khủy chân, ở cuối 2 mép miệng thì hơi bạc chứ không đen tuyền, ae cho hỏi em này có nên mua không???? xin góp ý gấp không thì lỡ mất.....

Thanks.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom