Guest viewing is limited

trongnguyenbl

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
các bạn nào biết giúp mình với. than mình là chim con nuôi lên được 4 năm rồi giọng hót rất tốt nhưng không biết sao mấy hôm trước mình phát hiện chim bị đục 1 bên mắt. thông thương mình không cho phơi nắng nhiều , còn thức ăn thì là bột đậu, sâu và cào cào. các bạn có biết nguyên nhân tại sao không và chỉ cho mình cách chữa với

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
các bạn nào biết giúp mình với. than mình là chim con nuôi lên được 4 năm rồi giọng hót rất tốt nhưng không biết sao mấy hôm trước mình phát hiện chim bị đục 1 bên mắt. thông thương mình không cho phơi nắng nhiều , còn thức ăn thì là bột đậu, sâu và cào cào. các bạn có biết nguyên nhân tại sao không và chỉ cho mình cách chữa với
Chào bạn,
.
Nếu thấy chim đứng cầu hay xoay tròn, lờ mờ tìm thức ăn, nhìn gần thấy tròng đen nở to không co giãn tức là sắp bị mù. Khi bị mù tròng đen bị kéo trắng dần dần đến khi chỉ còn màu trắng đục như sữa. Kinh nghiệm dân gian khi chim có triệu chứng ban đầu thì dùng than đang cháy đỏ ngâm vào nước và cho chim uống nước đó. uống lâu dài dần sẽ hết.
.
Thân

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Mình cũng bị 1 em non lên như vậy. kết quả là m u mu huyền mù.

trongnguyenbl

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
tình hình là sau mấy tháng chữa trị đủ cách nhưng em nó không qua khỏi và bị mù hẳn 1 bên luôn rùi

tvxdnhatphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đã từng thấy ông anh bị 1 con rùi. Kết quả là pó tay thôi. Do là chim đá nên cưng lắm chế độ tốt, nhưng do sơ ý để gần mái thiết và trùm áo lồng lúc thay lông nên chim dễ bị mù mắt.
Đã từng nhỏ thuốc Tây, thuốc thú y, trứng kiến, tắm hằng ngày, nhỏ mật ong rừng, nhỏ mật gấu..... nhưng kết quả là pó tay.com luôn rùi.

kibou

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn là bạn của Angle phải hok ? Mình thì chưa nuôi chim bị hiện tượng như vậy nhưng nuôi chó thì bị

rồi, đui 1 bên mắt, mình nghĩ nguyên nhân do con chó nhà mình nó bị nhốt gần chỗ nhà hàng xóm

có làm cơ khí hàn xì đó nên nó bị thế ( hay cũng có thể nguyên nhân khác ) mắt tự dưng chuyển sang

xanh biếc rồi dần dần cái lòng nó trắng hoàn toàn rồi xong luôn, lúc ấy thấy thế chuyển nhượng luôn.

Chim mà bị hiện tượng như vậy thì cũng hết thuốc rồi.

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo kinh nghiệm của bản thân thì có 2 nguyên nhân làm hư mắt như vậy:
1> do chim ăn thức ăn không phong phú là thiếu chất. và mình thì chỉ có thức ăn cám là cố định làm cho ăn cả đời của nó, còn đồ tươi thì thay đổi xoay vòng, 2 hôm ăn cào cào, 2 ngày dán đất ( do anh Diệp Đại Thành tặng con giống, cảm ơn anh!), rồi dế, rồi liu diu, trứng kiến. cứ vậy là qua tuần mới :a12:
2> do chim trùm kín với áo lồng tối, sáng ra bạn đem ra nắng mở cái ào phơi nắng, làm ánh sáng mạnh chíu trực tiếp vào mắt võng mạt chịu không nỗi nhiều lần nên 'nỗ tung" luôn. mình thì mở áo trùm 1/2 để lại chổ sáng sủa khoản 15ph rồi mới mang ra nắng sớm rồi mở hết áo luôn, phơi há mỏ mang zô hihi ( thường nắng trực tiếp sáng thì 45phut hay 1h là há mỏ à, vừa há mỏ là mang zô chổ yên vị:a28:
các bác nào cứ chỉ giáo thêm nha.

quanghuynh_eng

Thành viên mới
SVC$
0
theo kinh nghiệm của bản thân thì có 2 nguyên nhân làm hư mắt như vậy:
1> do chim ăn thức ăn không phong phú là thiếu chất. và mình thì chỉ có thức ăn cám là cố định làm cho ăn cả đời của nó, còn đồ tươi thì thay đổi xoay vòng, 2 hôm ăn cào cào, 2 ngày dán đất ( do anh Diệp Đại Thành tặng con giống, cảm ơn anh!), rồi dế, rồi liu diu, trứng kiến. cứ vậy là qua tuần mới :a12:
2> do chim trùm kín với áo lồng tối, sáng ra bạn đem ra nắng mở cái ào phơi nắng, làm ánh sáng mạnh chíu trực tiếp vào mắt võng mạt chịu không nỗi nhiều lần nên 'nỗ tung" luôn. mình thì mở áo trùm 1/2 để lại chổ sáng sủa khoản 15ph rồi mới mang ra nắng sớm rồi mở hết áo luôn, phơi há mỏ mang zô hihi ( thường nắng trực tiếp sáng thì 45phut hay 1h là há mỏ à, vừa há mỏ là mang zô chổ yên vị:a28:
các bác nào cứ chỉ giáo thêm nha.

Em cũng đang tình trạng như pác nhưng của e là chú CM...e đang rất lo lắng thì gặp topic của pác...nghe các pác khác nói vậy e cũng pùn lắm đay ạ!.. Xin chia buồn cúng pác!..:(

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
bệnh này khó chữa lắm...nếu phát hiện sớm lúc đó lòng đen hơi có vết trắng mờ thì ra ngoài mua con ếch sống mang về lấy mật ếch nhỏ thẳng vào mắt...nhỏ liền trong 1 tuần(quan trọng nhất là mổ ếch phải dùng ngay mật...để mật ếch ra ngoài độ nửa tiếng mà không dùng tác dụng rất kém)...trong khi chữa mắt tuyệt đối không cho ăn sâu...chúc bạn thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom