Guest viewing is limited

Bạn yêu thích nuôi loại chim nào?... và tại sao?

• Chào Mào

Số phiếu: 38 46.9%
  • Họa Mi Hót

Số phiếu: 25 30.9%
  • Hoạ Mi Đá

Số phiếu: 24 29.6%
  • Cu Gáy

Số phiếu: 12 14.8%
  • Chòe Lửa

Số phiếu: 22 27.2%
  • Chòe Than

Số phiếu: 24 29.6%
  • Chòe Đất

Số phiếu: 10 12.3%
  • Chim Sơn Ca

Số phiếu: 5 6.2%
  • Chim Cảnh Nhỏ

Số phiếu: 3 3.7%
  • Chim Yến

• Chim Nhồng

• Chim Sáo, Cưỡng

Số phiếu: 2 2.5%
  • Vẹt, Két

Số phiếu: 2 2.5%
  • Chim sâu

• Chim Khướu

• Huýt cô

Số phiếu: 4 4.9%
  • Sắc nhật

Số phiếu: 1 1.2%
  • Vành Khuyên

Số phiếu: 4 4.9%
  • Ốc mít

• Họ hàng với chào mào

Số phiếu: 0 0.0%
  • Gà cảnh

• Chim Rừng Khác

• Số lượng người bầu chọn
    81

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác ạ .
Thấy mọi người đều chơi chim rầm rộ quả nhưng không biết mọi người đánh giá về bảng xếp hạng các loại chim ra sao , hôm nay lập topic này lấy một số ý kiến của các bác để em nuôi loại dần và thêm mấy loại nữa . Mong các bác " thẳng tay " góp ý ạ .
Ý kiến của cháu : 1 - Mi , 2 - Khướu , 3 - Than , 4 - Sáo :a41: .
Các bác góp ý sôi nổi vào nhé , cái này có ích cho nhiều ae đấy ( Hiện tại là cháu )
Cảm ơn các bác nhiều !!

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Ðề: Cách chơi chim theo ý kiến từng người ?

Bây giờ chắc số 1 là Khuyên số 2 Hoạ mi số 3 Cu Gáy số 4 Chào Mào.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo mình chơi chim thì theo sở thích của từng người,của mỗi vùng miền mà khác nhau thôi. Cũng xin đưa ra bảng xếp hạng của mình cho mọi người đánh giá nhé: 1-Mi,2-Khuyên,3Chào mào,4-Sơn ca,5-Cu gáy,6-Choè than,7-Choè lửa,8-Bạc má(mình đã có đủ loại chim trên chỉ chừ Son Ca thôi)

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0

Ý kiến luôn nhé(theo những j em biết) :a39: Vì khí hậu nên dc chia ra 2 miền:
Ngoài Bắc : 1.Chào mào 2.Khuyên 3.Than 4.Lửa
Trong Nam : 1.Khuyên 2.Than. 3.Lửa 4.Mi

Nếu không đúng mong đính chính dùm em nha :a21:
Thân

mct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xưa kia các cụ chơi với thứ tự sau:
1-Sơn ca.
2-Hoạ mi.
3-Choè than.
4-Cu gáy.
Nhưng giờ thì chịu thôi,ai thích gì chơi đấy haha.

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em xin cho ý kiến của riêng em:
số 1 vẫn mãi là Chào Mào:)
2.chòe lữa
3.sâu
4.mi
....

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo tôi, mỗi người tùy điều kiện và sở thích mà có đam mê riêng. Xếp hạng theo thừ tự đam mê của mình:
1/- Mi
2/- Lửa
3/- Than
4/- Cu gáy

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chà chà , mi , than và gáy vẫn chiếm đa số ha , khuyên cũng không kém , có vẻ sơn ca cũng hay ghê nhể !! :a04::a03:

nganhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo nganhuynh nghĩ, chúng ta nên nhờ các mod giup một tay vào topic này để lấy ý kiến rộng rải của thành viên, và thông qua đó đưa ra một bảng xếp hạng cho các loài chim cảnh đang dược nuôi .
bảng xếp hạng nầy gồm các mục
1. tên các loại chim
2. tồng phiếu bầu chọn
3. tỉ lệ %
4. biểu đồ hình thang

ở mục tên các loài chim. nhờ các mod lồng vào các tên một nút chức năng giống tương tự như nút cảm ơn, mổi người chỉ được click 1 một lần cho một loại chim mình yêu mến, có bao nhiêu người bầu chọn cho một loại chim sẽ hiện lên bên cột " tồng số phiếu " , kế đến là cột % , lấy số phiếu bầu chọn cho một loại chia cho tổng số phiếu của tất cà các loại trong bảng danh sách, cho thấy loại chim đó được ưa chuộn bao nhiêu phần trăm. kế đến là biểu đồ hình thang biểu thị mức độ ưa thích các loại chim.
ví dụ như hình dưới bên đây. nganhuynh chỉ vi du thoi nha.

hoặc theo bảng đứng này

mong các mod xem xét và sớm ra mắt topic , để anh em thành viên dược bầu chọn cho các " bé yêu" của mình.
xin góp chút ý kiến. [nganhuynh]

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo thiển ý của mình thì không thể sắp hạng được vì sự thật đây là một vấn đề riêng tư,tuỳ theo cảm nhận,sở thích và tuỳ thuộc nhiều điều kiện như khí hậu,hoàn cảnh gia đình,kể cả tuổi tác nửa nên nếu đưa ra như một biểu đồ và lấy ý kiến như chấm thi hoa hậu:a16: thì mình thấy có vẽ không ổn và hơi khập khiễng.
Bản thân mình thấy như chơi chim thì có người đã tạm chia ra chim rừng,chim hót,chim nói được,chim có thể đá..vv...trong đó đã có người không muốn thi đá chim vì thấy hơi tàn nhẫn:a24:.
Mình chỉ góp ý kiến bản thân thôi.Theo mình ai cảm thấy có thể lý thú với loại nào thì chơi thật tốt loại đó và giúp cho những ai cũng thích như mình làm tốt như mình thì rất quý và đáng trân trọng,nếu có gì không vừa ý ae xin chỉ giáo:a35:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Cho mình có ý kiến chút nhe, có gì sai sót mong các bác lượng thứ:
Theo mình thấy thì giử ngôi vô địch có lẽ là khuyên :thứ nhất khuyên là thú chơi tao nhã không phải đánh đấm , chơi khuyên còn kèm theo các thú chơi khác như chơi lồng, chơi cóng ... tìm được con khuyên hay phải có thêm chiếc lồng đẹp cứ thế mà tạo thành một thú chơi hoàn thiện đòi hỏi người chơi phải lắm công phu phải tìm tòi tạo sự hứng thú, lôi cuốn. thứ nhì thời buổi bây giờ dịch cúm gà liên miên ,ta chở một chú khuyên ngoài đường còn hơn chở một lồng mi lồng lửa mình thấy ngại quá, nào là nhà cửa chật chội lồng khuyên nhỏ gọn không chiếm diện tích không gian.

nguyenha

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng có ý kiến như sau:
Thú chơi chim mỗi người một khác nhưng theo mình phải hội tụ đủ 2 tiêu chí sau:
Giọng Hót Hay
Đẹp.
Choè lửa có tiếng hót trong trẻo nhiều cung bậc, giọng hót của choè lửa phản ánh nơi sinh sống của chúng, đôi khi ta nghe trong tiếng choè lửa có gió thác ghềnh tiếng mưa của rừng sâu, âm điệu không trùng lặp( Giọng hót choè lửa hay ). Với bộ đuôi dài thướt tha dáng dấp nhỏ bé của người con gái nên choè lửa có biệt danh" yểu điệu thục nữ"( Đẹp). Hội đủ 2 tố chất trên, mình nghĩ chỉ có choè lửa được yêu thích nhất.

fannktomat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bảng xếp hạng chơi chim thì tuỷ từng vùng, từng sở thích đặc biệt là theo xu thế chung của hiện tại. Nếu bây giờ thì Khuyên vẫn là số 1 còn tôi thích mi và khướu hơn.

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo nganhuynh nghĩ, chúng ta nên nhờ các mod giup một tay vào topic này để lấy ý kiến rộng rải của thành viên, và thông qua đó đưa ra một bảng xếp hạng cho các loài chim cảnh đang dược nuôi .
bảng xếp hạng nầy gồm các mục
1. tên các loại chim
2. tồng phiếu bầu chọn
3. tỉ lệ %
4. biểu đồ hình thang

ở mục tên các loài chim. nhờ các mod lồng vào các tên một nút chức năng giống tương tự như nút cảm ơn, mổi người chỉ được click 1 một lần cho một loại chim mình yêu mến, có bao nhiêu người bầu chọn cho một loại chim sẽ hiện lên bên cột " tồng số phiếu " , kế đến là cột % , lấy số phiếu bầu chọn cho một loại chia cho tổng số phiếu của tất cà các loại trong bảng danh sách, cho thấy loại chim đó được ưa chuộn bao nhiêu phần trăm. kế đến là biểu đồ hình thang biểu thị mức độ ưa thích các loại chim.
ví dụ như hình dưới bên đây. nganhuynh chỉ vi du thoi nha.

hoặc theo bảng đứng này

mong các mod xem xét và sớm ra mắt topic , để anh em thành viên dược bầu chọn cho các " bé yêu" của mình.
xin góp chút ý kiến. [nganhuynh]

Mình nghĩ ý kiến này rất hay, vì sẽ thống kê loại chim gì được nuôi nhiều nhất & ít nhất, tập quán nuôi vùng miền... Thống kê sẽ được dùng vào nhiều mục đích sau này...

cafesua

Thành viên mới
SVC$
0

choè lửa là mê nhất như chàng công tử phong nhã vậy quyến rủ quá đi mất với tôi choè lửa 1 rồi

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Thăm dò: Bạn yêu thích nuôi loại chim nào? ... và tại sao?

Thân chào toàn thể anh chị em,

HLong_ce vừa tạo cuộc thăm dò, để chúng ta bình chọn và cho ý kiến tại sao chúng ta chọn, nhằm tìm hiểu thêm về nghề chơi chim.

Vì bình chọn của diễn đàn chỉ có 10 loại, nên HLong_ce chỉ đưa điển hình các loại chim phổ biến. Đây là cuộc bình chọn cho nhiều chủng loại chúng ta thích, nên quý anh chị em thành viên có thể chọn nhiều loại mình thích nuôi chứ không chỉ là một loại theo danh sách bình chọn trên.

Và sau khi bình chọn, chúng ta cũng nói lý do tại sao chúng ta thích loại chim mà chúng ta chọn nhé!

Nào, bây giờ chúng ta cùng bình chọn nhé!

Thân
HLong_ce

p/s: Đề tài được dán lên để quý anh chị em dễ thấy.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

Hi........... Hi................. Mỗi loài chim có một cái đẹp, cái hay riêng. Cái khó và cái dễ, cái riêng theo ý thích, hoàn cảnh, môi trường nữa.
Cụ Long cho được cái danh sách dài hơn chút nữa đi. Vì chim cảnh nhỏ cũng có nhiều loại lắm.

Mình thì thích mấy loài sau:

1- Chào Mào: Hội đủ 3 trong 1, mà lại phổ biến, dễ có, tính thân thiện cao.
2- Họa mi: tuy 2 trong 1, nhưng nghệ sĩ của rừng xanh này có giọng hót lanh lảnh thật tuyệt.
3- Cu gáy: 1,5 trong 1 thôi. nhưng cái âm giọng đồng quê thì hút hồn quá nha.
4- Vành khuyên: em nhỏ cực kỳ đáng yêu: "thấy em nhỏ bé anh thương...". Với dân thành phồ chật chội thì dễ thích hợp.
5- Thích nhưng không bỏ phiếu vội: Chòe Lửa Nam: Nghệ sĩ của sàn nhảy + ca sĩ , quá tuyệt vời. Nhưng khó nuôi ở vùng phía Bắc vì mùa lạnh quá :a37: :a12:.

Vậy tạm bỏ 4 phiếu trước. Sau này chơi nhiều hơn, thì mình bỏ phiếu tiếp vậy :a01:.

Thân.

Ai_Xinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Còn e thì mê nhất Chào Mào , không hiểu sao tụi này có sức quyến rũ như : Các người mẫu á .
- đất
- than
- cu gáy
........................................

willsmith91

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo mình có lẽ choè than nên được yêu thích nhất , choè than đã gắn bó với người nông dân đã lâu nay . Nó như người bạn tinh thần cho người nông dân , ngoài vẻ đẹp và giọng hót hay ngất trời nó còn có trí tuệ thông minh , và luôn luôn sống có tình :a01:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vấn đề này được tranh cãi rất nhiều trong diễn đàn nhưng nay mới thảo luận cùng nhau. Theo em mỗi người có 1 sở thích riêng ko có ai chỉ nuôi một loại chim trong nhà mà đã nuôi chim là 1 niềm đam mê nên khi ta nuôi 1 loại thì sẽ nhanh chán và sẽ muốn nuôi loạ khác muốn thử thách mới:a06:nhưng theo em SỐ 1: Chào Mào; 2: Vành Khuyên; 3:Hoạ Mi; 4:Choè Than; 5 Cu Gáy; 6:Choè Lửa:a04::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom