Guest viewing is limited

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là mình mới mua 1 em green Thạch yến đang mày mò nuôi mà theo mình thấy trên 4room không thấy thào luận về loại này. Mình mở topic này mong các cao thủ và các bạn thảo luận về các vấn đề liên quan đến thạch yến, theo mình được biết thì thời gian này tại thành phố Hồ Chí Minh cũng có rất nhiều người chơi thạch yến. Cám ơn các bạn

Đây là hình em Thạch của mình mới mua được 1 tuần em nó hót cũng nhiều nhưng chưa dài và nhiều giọng mong mọi người đánh giá giúp. cám ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Bác kiếm được chú Thạch đẹp quá. Bác bắt được em nó ở đâu thế, có nhiều ko bác. Em đi tìm loại này mà mãi vẫn chưa kiếm được chú nào cả.

hungdiep79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có tiệm chim o quận 7 của anh quấy có bán thạch yến đó.bạn ghé qua xem thử xem

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ Big Bird giá 1 em thạch xám ở đó là 1,5 tr bao trống đó bạn ơi còn Green mình thấy hiếm lắm vừa rồi nhờ mãi nguyen_tam mới xúc cho mình 1 em đó đó mà giờ em nó hót rất nhiều nhưng chưa hót giọng dài để nuôi thử xem thế nào. thân

hungdiep79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gia thạch yến khoảng 1,5tr,do ban oi.con hai chu chim này không phải quả,vì mình nó chỉ to hơn con chim chích choè lửa một tí thôi,các bác thấy đấy, đuôi nó dài,đuôi quả thì ngắn,mắt nó màu xanh ngọc,còn mắt quả thì màu đen.tiếng kêu nghe lạ lắm,nửa giống Vẹt,nửa giống chim Cắt.bac Phoenix nuoi no hả?có thề chia sẻ cho anh em ít kinh nghiệm được không?

hungdiep79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Nguyên còn online hả?chiều nay co đi dợt Khuyên không?chiều đi nha,rủ thêm chu NHỎ đi nũa cho vui.còn hai chú chim này bác nào co nuôi và biết đúng tên em nó thì xin cho ý kiến nhé

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Tks bác hungdiep79 và bác lengvn nhìu nhá. Có gì em sẽ xem. Than.

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo cảm nhận chủ quan của mình thì hình chim không phải Thạch yến thuần mà có lẽ là con lai giữa thạch và thanh yến không?Nếu ae có gì đóng góp ý kiến cho mình học hỏi thêm:a25:

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Hoàng yến PT bạn ơi con này đúng là thạch yến green 100% đó mình mua của người quen mới mang từ Singapore về và bao trống 100%. thân
Mục đích của mình mở topic này để mọi người trao đổi các vấn đề liên quan đến thạch yến, ví dụ như nuôi như thế nào chế độ dinh dưỡng ra sao ....... mong các bạn và các cao thủ đóng góp ý kiến để mình nuôi em nó được tốt. thân

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
@lengvn,cám ơn bạn đã cho mình biết thêm một loại yến mới:a35:mình hy vọng nó sẽ có nhiều giong hơn những loại yến đã có:a01:Trước đây mình có nuôi thạch yến thuấn chủng và sau đó mình cũng đã cho lai với thanh yến(cũng vất vã) và có làn mình có được 2 em lai giữa thạch và thanh yến có dạng giông như green của bạn dù rằng màu xanh vàng nó không được sang và tươi như green.
Mình nghĩ chăm loại này chắc cũng như các loại yến khác chăng hay có những chiêu nào đặc biệt,mình mong được các ae cao nhân có ý kiến để học hỏi:a35:Chúc yến greenthạch yến của lengvn sẽ đẹp hơn lên:a32:và hót ngày càng nhiều giọng hơn:a21:

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Hoàng yếnPT: cám ơn bạn nhiều về lời động viên của bạn, mình sẽ cố nuôi em nó xem em nó có ra ngô ra khoai gì không :a21: Hôm thứ 7 vừa rùi mang khoen ra Bi sắt chơi thấy mấy anh ở ngoài đó nói chú Triệu có 1 con green thạch hót kinh hồn lắm cấm trên tay cũng hót, để bàn cũng hót nói chung hót mọi lúc mọi nơi nhưng mình chưa tận mắt chứng kiến. Thứ 7 tuấn này phải đi sớm để coi xem sao.
Theo như những người đã từng nuôi thạch yến thì con green hót được nhiều giọng và giọng nó thanh hơn thạch yến xám ( điều này không biết có đúng không ke ke) mình có nghe mấy anh mấy chú nuôi thạch yến nói con green nó chơi đủ giọng hết cả giọng khoen líu nữa, nếu mà như vậy thì hay lém.:a27::a27::a27::a27:
Mong các cao thủ cho ae biết cách nuôi và chăm sóc thạch yến sao cho nó hót căng và nhiếu giọng, cám ơn nhiều!:a16::a16::a16:
Hiện tại mình đang tập cho em của mình ăn bột không bỏ hẳn kê xem nó thế nào có gì mình sẽ post lên 4room. Thân

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo ý mình thì không nên bỏ kê đâu vì kê là thức ăn chính của yến,người nuôi yến cầu kỳ con tìm mua loại kê láng(to và láng hơn kê ta)ở nước ngoài,hột lin...Loại chim có kết cấu mỏ như yến thì kê và rau là thích hợp nhất,mình tham gia như vậy bạn nghiên cứu thêm như thế nào:a26:Chúc thành công

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Do hình chụp mờ quá nên không dám khẳng định chắc chắn, mình chỉ có vài nhận xét nhưng cũng chưa biết có đúng hay không nữa
- Khả năng đây là con lai giữa Thạch yến xám (ghi) và thạch yến vàng (xanh), vì nếu là thạch yến vàng (xanh) thuần chủng thì trên lưng màu sẽ tươi hơn chứ ít màu xám ghi như con của bạn.
- Khả năng đây là chim mái: ở thạch yến vàng (xanh) chim mái thường có một vòng đen trước ngực còn chim trống thì không có vạch này (điều này đã được kiểm chứng qua thực tế).
Chim thạch yến, canary cũng như các lòai finch khác thì thức ăn chủ yếu vẫn là các lọai hạt nhỏ vừa với mỏ chim việc cho ăn đúng lọai thức ăn cũng như cấu tạo mỏ sẽ giúp chim khỏe mạnh, bộ máy tiêu hóa ổn định và giúp cơ mỏ luôn được khỏe khoắn. Ngòai ra ta có thể tập cho chúng ăn thêm các lọai bột biscotte của canary hoặc bột đậu xanh trứng của khoen cũng được. Trong lồng nuôi thạch yến vẫn phải có thêm một cóng khóang (lọai cho bồ câu), lúc đầu có thể chim nghịch bới tung lên nhưng sau này khi nào cần nó mới đụng đến, rau xanh (xà lách, dưa leo) giúp chim có đầy đủ vitamin cũng như hỗ trợ tiêu hóa. Nếu cầu kỳ và bạn cưng chim có thể trộn hỗn hợp hạt như sau để chim ăn: Kê đỏ (30%), kê vàng (30%), kê hạt láng (10%), hạt xà lách (10%), hạt cải (10%), mè trắng mè đen (5% + 5%).

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn TDP về bài viết của bạn mình sẽ cho em nó ăn như bạn hướng dẫn, còn về trống mái thì mình rất muốn nó là con mái (ke ke ) vì nếu nó là con mái mìng sẽ có 2 em thạch green luôn vụ này đã có đảm bảo
hiện tại em nó đã hót rất nhiều và giọng bắt đầu dài và luyến láy mình tiếp tục theo dõi xem nó thế nào vì theo các anh các chú đã nuôi chim thạch yến thì con mái cũng hót được nhưng giọng không dài và không luyến láy giống con trống.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng vậy đó lengvn, thạch yến thì chim mái và trống đều có hót nhưng chim mái hót nhỏ hơn, ngắn hơn và ít luyến láy hơn chim trống thôi và cuối cùng là tuổi thọ của chim mái ngắn hơn của chim trống khi nuôi trong lồng lý do là khi đã thuần và được nuôi tốt một thời gian chim sẽ có trứng và nếu không rớt được thì sẽ chết do bể trứng.

P/S: Bình thường giá của chim mái chỉ bằng 1/3 so với giá của chim trống (từ nơi bán chim đầu tiên Trung Quốc, Singapore, Taiwan....), do vậy một số người đưa chim mái về bán để kiếm lời !

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng lengvn chim đã hót khá tốt,nhưng theo mình thì ngay cả thanh yến mái cũng hót khá tốt nhưng không dài hơi và luyến láy như trống,hơn nửa tuổi thọ giống như TDP đã cho biết:a30:

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi chút, xem ty đực mái có thể xem tu như yến hót không ạ? Mà em thấy TY nó hót hơi ngắn không luyến láy như yến hót. có đúng không ạ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom