Guest viewing is limited

casiemxanh

Thành viên mới
SVC$
0
:42:
Em thấy các mục trong đây nói nhiều về cách phòng ngừa bệnh cho cá nhưng không nói đến việc nuôi và cho cá ăn như thế nào.Em mới tập nuôi cá thôi nên rất mong mọi người ủng hộ.Ai có cách nuôi cá khỏe và mau lớn thì post bài cho em xin tí kinh nghiệm nha.Thanks mọi người!!!

cuong_aden

Tây Cuồng
SVC$
0
Chào casiemxanh,

Mình sẽ cố gằng để có 1 bài viết tổng hợp và hoàn chỉnh về đề tài này. Còn bây giờ, mình xin đóng góp cho bạn 1 số kinh nghiệm cần thiết để nuôi cá nhé.

Để cá bạn mau lớn và khoẻ mạnh. Bạn nên nuôi cá bằng nguồn nước máy (đã phơi nắng 2,3 ngày), khi đó một số tạp chất trong nước đã được bay hơi. Nếu sử dụng nước mưa thiên nhiên để nuôi cá thì cực kỳ tốt.

Khi nuôi cá, bạn nên để cá ở nơi nào tiếp xúc với ánh sáng mặt trời. Cá của bạn sẽ lên màu rất đẹp và cực kỳ mau lớn.

Bạn nên cho cá ăn những nguồn thức ăn thiên nhiên để cá phát triển tự nhiên và tránh bệnh tật vì trong thức ăn công nghiệp thường có pha những chất thuốc kháng sinh, sẽ làm giảm khả năng kháng bệnh của cá. Thức ăn phổ biến nhất cho bettas là trùng chỉ, lăng quăng, bobo. Nhưng bạn nên nhớ chỉ cho ăn vừa phải chứ không thôi cá sình bụng đấy nhé!

Và 1 điều quan trọng nữa là bạn nhớ thường xuyên thay nước và chơi với cá nữa nhé!

Chúc bạn có những chú cá đẹp!

Tèn

Thành viên mới
SVC$
0
Bác cho nhà em hỏi, kháng sinh sử dụng cho cá xiêm là là loại nào thế nhờ! nhà em cũng nuôi mấy con cá xiêm, nhưng sao nó chậm nhớn lắm bác ợ!

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Theo em, nuôi cá xiêm, ko nên cho ăn trùn chỉ nhiều. Người ta chỉ cho cá ăn trùn chỉ khi muốn kinh doanh cá thôi, cá sẽ mau lớn mà. Trùn chỉ sẽ làm cho thân cá mềm đi, đấu đá tệ lắm. Với em, cho cá xiêm ăn tôm hoặc loăn quăn là tốt nhất. Và cũng đúng như bạn cuong_aden nói, chỉ nên cho cá ăn ít thôi, nếu ko cá sình bụng, nhác bơi lội, xấu dáng lắm!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Cá Xiêm cho ăn tốt nhất không phải là loăng quăng hay trùn chỉ gì cả, thức ăn khoái khẩu, kích thích đá, hăng máu cho chú cá Xiêm là bo bo, nhưng con li ti màu đỏ gạch đó các bác ơi.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cá Xiêm cho ăn tốt nhất không phải là loăng quăng hay trùn chỉ gì cả, thức ăn khoái khẩu, kích thích đá, hăng máu cho chú cá Xiêm là bo bo, nhưng con li ti màu đỏ gạch đó các bác ơi.
Hoàng cũng chơi cá xiêm nữa á hihihi:a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a15:

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung thì cá xiêm ăn j` cũng ok cả, nếu cho ăn được lăng quăng là tốt nhất, cá sung, khỏe mạnh. Còn về ăn uống thì cứ cho ăn ngày 2 -3 lần, ăn ít, không nên cho cá ăn quá khuya dễ sình bụng.
còn thuốc kháng sinh cho cá là tetracyline, hok bít đúng chính tả ko nữa :D. Thuốc chỉ nên dùng khi cá bệnh hoặc chuẩn bị ép.
Bạn có thể dùng lá bàng khô ngâm cá để giúp cá mau ổn định.
Chúc bạn có những chú cá betta như í.

cuong_aden

Tây Cuồng
SVC$
0
Tetra là đúng rồi đó langtutv86, đó là 1 loại kháng sinh phổ rộng có thể dùng cho cá bettas hay một vài loại cá khác. Còn cá xiêm chậm lớn do bạn Tèn không chịu cho cá tiếp cận với ánh nắng tự nhiên của mặt trời đấy. Bạn Tèn thử đặt chậu cá nơi nào có tiếp xúc với ánh nắng mặt trời là cá lớn nhanh cực kỳ.

Chúc bạn thành công!

quang1998

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng nuôi cá betta theo mình thì nên cho một chút muối vào để da ca săn lại thành bộ giáp.Nên cho cá ăn trùn chỉ hay tép cũng được còn về thay nước thì 1 tuần thay hai lần là đủ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom