Guest viewing is limited

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Quan sát tốt + kiến thức, kinh nghiệm tốt -> Xử lý tình huống tốt = Kỹ năng tốt

Có 3 hình cá đẻ ở 3 vị trí khác nhau cũng là biểu hiện trạng thái của cặp cá:

Hình 1: Cá đẻ ở một góc giá thể (hình là góc trên cùng bên trái)

Hình 2: Cà đẻ giữa giá thể nhưng phân tán

Hình 3: Cá đẻ giữa giá thể và đều

Câu hỏi là: Tại sao lại như vậy? Cần điều chỉnh gì (hoặc không) đối với từng cặp để có bầy bột lớn ở những lần sau ?

(Anh em hỏi tui hoài, cho tui hỏi lại vài câu chớ)

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá nhà em toàn trường hợp 3 nên không biết lý do 2 trường hợp kia,hihihi

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cốc chủ cho em trả bài theo quan sát của em,nếu có sai Cốc chủ chỉ giúp, đừng bắt em chép phạt nha.:a01:
1. Cá đẻ như vậy là do cá còn tơ,hay cá mái đẻ ít nên trứng phân tán.(theo quan sát mấy cặp cá nhà em)
2. Em thường bắt cá mái riêng ra không cho trống mái thấy mặt nhau, cho ăn đầy đủ,bổ sung cá lóc nhí khoảng 2 tuần rồi cho vô đẻ lại. Nếu cá đẻ thành thục và đẻ nhiều trứng (>150 trứng) thì cá sẽ đẻ đều ở giữa giá thể hay ở dưới giá thể.

thanglvietvnt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy thế này ạ!
Trường hợp 1 em chưa gặp.
Trường hợp 2 cá già rồi nên đẻ cứ rải hết ra không tập trung.
Trường hợp 3 là cá đẻ thuần thục và được dưỡng tốt.

Em trả lời có gì sai anh bảo ban giúp nhé!
Thanks

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Đâu có việc đúng sai ở đây? "Diễn biến tâm lý rất phức tạp". Anh em mỗi người góp vô một ít, sau này ai có gặp thì... hỏng lấy làm lạ nữa

tuananhvienngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
2 Trường hợp đầu là cá mới bắt vô hồ đẻ (chưa quen hồ, cá còn nhát, cá tơ chưa có kinh nghiệm biểu hiện qua trứng trắng và đẻ thưa). Chưa gom lúa được.

Trường hợp 3 cá đã quen hồ và thuần thục việc đẻ. Gom lúa được rùi.

Red đẻ oải quá em, chán lắm rùi chắc kiếm bồ câu của ai đó đẹp mua nuôi thử.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình: Dù cặp cá có rất nhát hoặc mới bắt vào hồ chưa quen hồi đi nữa, mà cá khỏe thì vẫn đẻ trứng và đều.
1. Cặp cá bị suy nên lượng trứng ít và phân tán , mực nước trong hồ đẻ quá cao --> cho vào hố tập thể để bồi dưỡng và nếu lần đẻ sau thì chỉnh lại mực nước.
2. Cặp cá đẻ đúng vị trí mong muốn, tức là mực nước đã đạt yêu cầu, nhưng cặp cá bị suy, cần cho vào hồ tập thể để bồi dưỡng.
3. Cặp cá OK rồi, các cặp sau cứ theo cặp này thì lụm chắc.
Thân chào.

---------- Post added at 08:46 AM ---------- Previous post was at 08:40 AM ----------

2 Trường hợp đầu là cá mới bắt vô hồ đẻ (chưa quen hồ, cá còn nhát, cá tơ chưa có kinh nghiệm biểu hiện qua trứng trắng và đẻ thưa). Chưa gom lúa được.

Trường hợp 3 cá đã quen hồ và thuần thục việc đẻ. Gom lúa được rùi.

Red đẻ oải quá, em chán lắm rùi chắc kiếm bồ câu của ai đó đẹp mua nuôi thử.

Mình cũng có thời gian nuôi red, thấy nó đẻ cũng bình thường thôi mà? và nuôi con giỏi hơn bồ câu rất nhiều.
Theo mình, red chỉ có một nhược điểm duy nhất là dễ nín đẻ. Nếu cá hơi bị suy, nó có thể nín đẻ 1-2 tháng hoặc hơn.
Không biết tuananh đang vướng chổ nào?
Thân chào.

iDiscus

Thành viên mới
SVC$
0
Chào anh Coccchu. Hân hạnh được làm quen với anh. Em mới gia nhập diễn đàn. Nghe danh anh đã lâu, em cũng đã đi nhiều forum khác nhau nhưng ko hiểu sao lại bỏ sót forum này. Thật may mắn lại gặp anh ở đây. Vì cũng là người đam mê cá dĩa nên càng đọc những kinh nghiệm của anh chia sẻ càng thấy niềm đam mê nó đã mạnh nay càng mạnh thêm. Thật sự những gì anh chia sẻ với anh em trước giờ là vô giá. Ai mà áp dụng đúng những gì anh đã chỉ dẫn khoảng từ 60-70% thì theo em nghĩ người đó ko còn là kiếm cháo nữa mà thực sự đã có thể kiếm cơm từ con cá dĩa. Bản thân em vì còn vướng bận nhiều thứ từ công việc, học hành nên ko thể theo đuổi niềm đam mê trọn vẹn được. Nhưng ko vì thế mà em bỏ quên con cá dĩa. Hàng ngày vẫn dành thời gian online để học hỏi, trao đổi thông tin từ anh em và nhất là từ những người đi trước như anh. Thành thật mà nói em cũng có biết về con cá dĩa nhưng những kiến thức đó cũng là do học hỏi từ nhiều người trong đó có anh. Biết nhiều chưa hẳn đã hay mà cái quan trọng là vận hành nó vào thực tế mà điểm này em thấy anh là người làm rất tốt
vì là bài post đầu tiên nên xem như đây là lời chào của em gửi đến anh. mong rằng sẽ học hỏi được nhiều từ anh hơn nữa

iDiscus

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo em đoán:
1 + 2: cá già, suy... là không có? chỉ có 1 trong 2 con, sung quá nó đớp bớt trứng nên thấy ít. và nó sung quá nên bơi lên tuốt trên ngọn giá thể đẻ trứng trên đó.
Cỏn 3 thì Ok rồi, cá nhìn nó êm ái chăm sóc ổ trứng.

Hy vọng em đoán đúng! Hi hi!!

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Kakaka....

- 2/3 là cận cảnh để thấy con mắt của cá đẻ xem (cở tui hay chừng anh em)

- Chưa con nào quá 12 tháng; 28/4 này red mới thôi nôi; 15/5 tới BC mới tròn 1 tuổi

Hình 1: Cả 2 con đều chả biết gì, chờ vài lần nữa mới quyết định; Nếu trứng thụ tinh ít khả năng là thay con mái

Hình 2: Phải canh chừng xem chúng đẻ để biết: Do con trống sung càng lướt nên con mái dán trứng ẩu, do bản chất con mái. Trường hợp nào cũng loại bỏ bởi chúng không hòa thuận thì không thể nuôi con tốt và dán trứng thưa như vậy khả năng trứng thụ tinh là rất thấp

Hình 3. Con mái dán trứng rất tốt, trách nhiệm còn lại là ở con trống

Tất cả đều rất tơ, cho đẻ và quan sát chúng dán trứng để loại bớt hay thay đổi trống mái là cách để có cặp cá tốt (theo cốc tui thôi hén, ở chổ khác chưa chắc đúng)

---------- Post added at 03:50 PM ---------- Previous post was at 03:00 PM ----------

Chào anh Coccchu. Hân hạnh được làm quen với anh. Em mới gia nhập diễn đàn. Nghe danh anh đã lâu, em cũng đã đi nhiều forum khác nhau nhưng ko hiểu sao lại bỏ sót forum này. Thật may mắn lại gặp anh ở đây. Vì cũng là người đam mê cá dĩa nên càng đọc những kinh nghiệm của anh chia sẻ càng thấy niềm đam mê nó đã mạnh nay càng mạnh thêm. Thật sự những gì anh chia sẻ với anh em trước giờ là vô giá. Ai mà áp dụng đúng những gì anh đã chỉ dẫn khoảng từ 60-70% thì theo em nghĩ người đó ko còn là kiếm cháo nữa mà thực sự đã có thể kiếm cơm từ con cá dĩa. Bản thân em vì còn vướng bận nhiều thứ từ công việc, học hành nên ko thể theo đuổi niềm đam mê trọn vẹn được. Nhưng ko vì thế mà em bỏ quên con cá dĩa. Hàng ngày vẫn dành thời gian online để học hỏi, trao đổi thông tin từ anh em và nhất là từ những người đi trước như anh. Thành thật mà nói em cũng có biết về con cá dĩa nhưng những kiến thức đó cũng là do học hỏi từ nhiều người trong đó có anh. Biết nhiều chưa hẳn đã hay mà cái quan trọng là vận hành nó vào thực tế mà điểm này em thấy anh là người làm rất tốt
vì là bài post đầu tiên nên xem như đây là lời chào của em gửi đến anh. mong rằng sẽ học hỏi được nhiều từ anh hơn nữa

iDiscus

Chào bạn!
(Với anh em đã "quen" thì tui luôn khỏi chào cho nó nhanh gọn, lần sau với bạn tui cũng như vậy xin miễn trách nghen)

Thật ra tui không biết nhiều như bạn khen ngợi đâu, làm tới đâu tui biết tới đó, ngày biết thêm chút riết rồi thành nghề, viết lại để anh em đọc chơi cho vui...

Cá dĩa có vài cái lợi mà tui cố quảng bá để thu hút anh em:

1. Chơi cá dĩa để bớt nhậu để "đường về dưới" càng xa hơn (nếu có tốn tiền cũng không hơn tiền nhậu), khoảng cách gia đình gần lại nếu biết cách "phát tán virus" (Chồng chăm sóc, vợ làm thức ăn, cả nhà cùng ngắm cá)

2. Nuôi cá dĩa: Có khoảng thu nhập (đáng kể khi thành nghề)

3..........

Vậy nên tui đi khắp các trang web để gây nhiễm, chắc bạn đã nhiễm rồi thì tới luôn chứ đâu còn đường quay lại. Vây là bước đầu tui thành công.

Thân!

---------- Post added at 03:53 PM ---------- Previous post was at 03:50 PM ----------

Xin anh em cũ vui lòng dùng nick cũ để tui dễ nhân ra thân sơ, đở mất công nghi thức hén!

tuananhvienngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cá Đĩa cần nhất là virus để nhiều người cùng nhiễm mới hào hứng mà nhào vô nhưng nhào vô phải có $$$ anh em mới khoái.

Nuôi hoài không có $$$ nhà tan cửa nát như chơi.

:a24:

Triton

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới không vô diễn đàn 1 ngày mà có thêm một mục sôi nổi như thế này. Cảm ơn anh cocchu đã cho các câu hỏi thật hay nhắc nhở em cần phải quan sát mọi vấn đề mặc dù nhỏ nhoi đến thế nào. Lúc đầu đọc câu hỏi thì em cũng nghĩ như là Thanhdo. Hì, Hì. trật tuốt. :a24:

Thân
Triton

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cá Đĩa cần nhất là virus để nhiều người cùng nhiễm mới hào hứng mà nhào vô nhưng nhào vô phải có $$$ anh em mới khoái.

Nuôi hoài không có $$$ nhà tan cửa nát như chơi.

:a24:

Vậy thì tui lại có 1 loạt câu hỏi nửa là:

1. Vì sao có người lập trại cá dĩa 5,7 năm vẫn chưa hoàn vốn ?

2. Vì sao có người nuôi hoài (nuôi chứ không phải chơi) mà vẫn không ra được cá?

3. Vì sao có người cứ lai rai "lụm" hoài mà không "bành trướng" để "lụm" nhiều hơn?

..... Và vì sao các "sao cá dĩa" lại rơi rụng?

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

2. Vì sao có người nuôi hoài (nuôi chứ không phải chơi) mà vẫn không ra được cá?

3. Vì sao có người cứ lai rai "lụm" hoài mà không "bành trướng" để "lụm" nhiều hơn?

Cả 3 câu hỏi em đều thấy liên quan đến tay nghề,kĩ thuật nuôi cộng thêm chút may mắn,gặp "thời thế" nữa.hihi
1. Có thể do sản phẩm đầu ra không được như ý muốn,không có thị trường tiêu thụ,dịch bệnh hoành hành,hao hụt nhiều => thời gian dài vẫn chưa hoàn vốn.
2. Nuôi hoài nhưng không đúng hướng,thiếu nguồn lực + thiếu "thời".:a01:
3. Các vị dó đang hưởng ngọt ngào nên không muốn quy mô vượt quá nguồn lực,thôi thì cứ tàn tàn mà "lụm" $$$ thôi.:a01:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Anh Hai! Em xin trả lời câu hỏi của Anh Hai:

Cả 3 câu hỏi 1,2,3 em cũng chung ý nghĩ với bạn Levotong2212: Điều quan trọng nhất chính là tay nghề. Ngoài ra, còn phải có tầm nhìn kinh doanh, thị trường cần gì? thì cung cấp cái thị trường cần, chứ không phải cung cấp cái mình có (Cài này qua một thời gian học tập từ một vị Tiền Bối, nên em nhớ chắc như vậy).
Còn câu hỏi đặc biệt cuối cùng: Các sao cá đĩa rơi rụng vì sao?
Em nghĩ, do tuổi cao, không cho phép , và thêm một vài nguyên nhân gia đình, những rủi ro bất thường, trong đó không có uy tín trong kinh doanh, không tình cảm.
Hết thời nhưng tình cảm vẫn còn, nhờ cái này, có lẻ anh em bạn bè giúp đỡ chút ít... để duy trì lâu dài đến già....

Thân chào Anh!

Em Út

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0

1. Tay nghề chưa ngang tầm với quy mô trại

2. Tay nghề chưa tinh

3. Tay nghề chỉ bấy nhiêu (cở như tui)

...... Đang ở đỉnh dốc mà cứ tăng tốc thì phải rơi xuống đáy dốc nhanh thôi

(ở tuổi xấp xĩ 50 thì đã đứng "bên kia sườn đồi", không còn "sức rướng", làm gì cũng phải lượng sức mình thôi. Viết cho 10 năm sau anh em đọc lại)

thanglvietvnt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cốc chủ viết ra những trải nghiệm rất hay!
Anh em nhìn vào đó sẽ biết lượng sức mình và giảm được những tổn thất trong qua trình phát triển.
Thanks.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Kính gởi BQT!

- Nuôi cá dĩa là vừa sx vừa kinh doanh; là một nghề hỏng biết là nông hay ngư ...nhưng cần kỹ thuật và "kén" người nên xung quanh có rất nhiều chuyện cần bàn, cần nói (nhưng không phải là KT)...

- Mặt khác người nuôi cũng rất dễ stress, cần có chổ để trút ra (miễn là không phiền hà đến ai)

Vậy nên em kính đề nghị BQT sinhvật cảnh VN vui lòng xem xét có thể mở thêm cho tụi em một mục nửa chẳng hạn như:Tâm tình cá dĩa; xả stress cá dĩa....

Để tụi em khỏi spam mà phạm quy định (mất vui hết)

Kính thư!

acnhancocchu

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Anh Hai!

Đề nghị này của Anh, em đã gởi vào trong phòng họp BQT xin ý kiến.
Mong Anh vui lòng chờ đợi!

Kính chào Anh !

UT9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom