Guest viewing is limited

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo quan điểm mình để nuôi hót được thì không khó. Nhưng cái khó ở đây là nó hót như thế nào và phong cách hót như thế nào(đây là cái nết của từng con). Nhưng mình vẫn có một vấn đề không biết sao nhiều người nuôi sơn ca có thể làm được mà mình thì không tài nào làm được. Đó là treo sơn ca bất cứ chổ nào là hót chổ đó như các loại chim khác. Mình rất mong muốn các anh em có kinh nghiệm sẽ chia sẽ một ít kinh nghiệm. Mình biết sẽ rất khó những vẫn hy vọng có những người như vậy.

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo quan điểm mình để nuôi hót được thì không khó. Nhưng cái khó ở đây là nó hót như thế nào và phong cách hót như thế nào(đây là cái nết của từng con). Nhưng mình vẫn có một vấn đề không biết sao nhiều người nuôi sơn ca có thể làm được mà mình thì không tài nào làm được. Đó là treo sơn ca bất cứ chổ nào là hót chổ đó như các loại chim khác. Mình rất mong muốn các anh em có kinh nghiệm sẽ chia sẽ một ít kinh nghiệm. Mình biết sẽ rất khó những vẫn hy vọng có những người như vậy.

Hơn một năm vẫn chưa có đáp án cho bác, Hi hi........... với bản tính của loài chim này chắc khó làm đc như các loài chim hót khác quá nên ko thấy có ai trả lời.
Mà các cao thủ đi đâu hết rùi để box sơn ca chìm quá, một loài chim quý thế này mà lâu nay anh em bỏ bê chẳng thấy ai viết bài cả, chán quá.

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Hơn một năm vẫn chưa có đáp án cho bác, Hi hi........... với bản tính của loài chim này chắc khó làm đc như các loài chim hót khác quá nên ko thấy có ai trả lời.
Mà các cao thủ đi đâu hết rùi để box sơn ca chìm quá, một loài chim quý thế này mà lâu nay anh em bỏ bê chẳng thấy ai viết bài cả, chán quá.
Bên này đúng là chìm quá! Mayrau sao không giải đáp đi.Hì
Theo mình để mang sơn ca chỗ nào cũng hót,trước tiên chim phải thuần,mà chim già nuôi lên để thuần phải nuôi từ 3 năm trở lên. Nên chim non được mang đi dãi(ép giọng) nhanh thuần và dễ hót hơn.Chim non rất dễ hót,có người bạn có việc đi công tác cho chim vào túi giấy,mang lồng không đến khi thả vào treo lên chim hót ngay.
Quan trọng để chim không sợ người, không làm chim hoảng khi cho ăn cho uống,khi thay cát tốt nhất là đuổi sang lồng tắm,phun nhè nhè cho chim ướt lông,chim sẽ quen tắm nước lông sẽ sạch và dạn người trông thấy

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như em thấy thì nếu là chim bổi thì phải nuôi hết mấy mùa, chim non thì treo thấp, chỗ đông người để chim thật dạn. Việc đi dợt ở nhiều cội sẽ làm chú chim dạn và có thể hót bất cứ đâu. Thường khi mang chim sơn ca ra cội em thấy người ta thường để dưới đất, về nhà thì treo ngang tằm mặt và quan trọng nhất là thường xuyên tiếp xúc, chăm sóc chim. Một chú chim phải khỏe thì mới cất tiếng hót được, sau đó mới là chuyện tiếp xúc môi trường lạ nhiều sẽ dạn dĩ hơn. Như chim sơn ca của em rất dạn nhưng chỉ sau 1 tuần em đi công tác về ít tiếp xúc chim là đút cào cào nhất định không lại mổ, thò tay vào lồng thay cóng đồ ăn là chim bay loạn xạ, cái chất sơn ca nó hơi khó thế. Chúc bác chăm sóc và huấn luyện em nó như ý.

thaoht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới bắt 1 con SC nghe nói đã nuôi được 4 mùa nhưng thấy vẫn nhát, lại gần chim vẫn nhảy, mới nghe hót lại, nhưng giọng chưa lớn lắm, chắc bữa nào áp dụng thử cho tắm nước coi có cải thiện dược gì ko.

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới bắt 1 con SC nghe nói đã nuôi được 4 mùa nhưng thấy vẫn nhát, lại gần chim vẫn nhảy, mới nghe hót lại, nhưng giọng chưa lớn lắm, chắc bữa nào áp dụng thử cho tắm nước coi có cải thiện dược gì ko.
Tắm nước là để chim đỡ rận mạt, cơ thể khỏe hơn. Bác muốn chim dạn thì cứ tiếp xúc với em nó thật nhiều và thường xuyên. Trừ chim già nhiều mùa, chim khoảng 2 mùa vẫn có thể khắc phục được bác ạh.

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bên này đúng là chìm quá! Mayrau sao không giải đáp đi.Hì
Theo mình để mang sơn ca chỗ nào cũng hót,trước tiên chim phải thuần,mà chim già nuôi lên để thuần phải nuôi từ 3 năm trở lên. Nên chim non được mang đi dãi(ép giọng) nhanh thuần và dễ hót hơn.Chim non rất dễ hót,có người bạn có việc đi công tác cho chim vào túi giấy,mang lồng không đến khi thả vào treo lên chim hót ngay.
Quan trọng để chim không sợ người, không làm chim hoảng khi cho ăn cho uống,khi thay cát tốt nhất là đuổi sang lồng tắm,phun nhè nhè cho chim ướt lông,chim sẽ quen tắm nước lông sẽ sạch và dạn người trông thấy

Hi hi......... Em trình non nên chỉ hóng hớt thui chứ ko có đáp án bác ạ, theo lí thuyết thì chim muốn hót mọi lúc , mọi nơi cần, căng, bạo, và quen với việc di chuyển, vấn đề là bọn sơn ca này nhát, khó căng, và thường nuôi trong cái lồng thường to đuỳnh nên khó mang đi dượt. hì hì,,,,,,,,,,,, mà có khó mới phải ngồi với nhau bàn cách chứ bác nhỉ :D:a15:

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
E chưa thấy ai cho SC tắm nước bao giờ cả. Nó tắm cát nhu Cu Gáy và Gà thui. Trừ fi bác phun nó ướt. Có lẽ do tập tính sống có lãnh thổ nên ít ai có thể nuôi đc chim treo đâu hót đấy. Chim fai rất dạn dĩ và căng theo mùa thì mới hót mà.

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
E chưa thấy ai cho SC tắm nước bao giờ cả. Nó tắm cát nhu Cu Gáy và Gà thui. Trừ fi bác phun nó ướt. Có lẽ do tập tính sống có lãnh thổ nên ít ai có thể nuôi đc chim treo đâu hót đấy. Chim fai rất dạn dĩ và căng theo mùa thì mới hót mà.
Hầu như chim sơn ca nuôi là bạn thấy tắm cát là chính,nhưng cũng có con tắm nước như Chào Mào.Nhảy vào khay tắm vẩy nước tắm,ở nhà mình khi thay cát mình toàn phun nước nhẹ cho lông lá đẹp.
Khi nuôi có tuổi lồng và ổn định chim hót suốt,thay lông chim chỉ bớt hót đi thôi,còn vị trí treo thì bạn phải mang chim đi nhiều thì nó sẽ quen không lạ lẫm khi ra môi trường khác.

AirSupply

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình bình thường khoảng 2 tuần thay cát một lần, khi thay cát thì lùa sang lồng tắm rồi xịt cho nó ít nước luôn, cảm giác sau 3 lần như thế chim có vẻ ít nhảy nhót hơn khi đến gần!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom