Guest viewing is limited

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy ACE ơi!! con nhồng của em sao mà kỳ quá. Bây giờ em k biết cho nó ăn cái gì? Em cho nó ăn cám trứng, nó ăn một hai ngày thì k chịu ăn nữa, mà gặp em là nó réo liên hồi. Em thấy thế mua cho nó cám ớt, cũng ăn ngon lành được 2 bữa, sau đó không chịu ăn, em thấy vậy tìm đủ chỗ để mua cho bằng được thức ăn thailand cho Nhồng, tìm khắp nơi không, em phải điện thoại cho đại lý, họ đồng ý bán cho em với điều kiện em phải mua 12kg. Em bấm bụng mua luôn. Nó ăn được 5 ngày giờ k chịu ăn nữa. Tính nó em thấy kỳ lắm, em thấy vậy em ăn gì thì cho nó ăn cái đó. Em đọc và biết nhồng thích ăn trái cây hay quả tuơi, em mua dưa leo, cà chua, trái vải, chôm chôm, xoài cho nó ăn mà cái nào cũng vậy mua cho nó ăn 1 ngày thôi. Qua ngày hôm sau để vô là nó thà la khan cổ họng và đói chứ không ăn. Các ACE giúp em với. Em sắp chịu không nổi với nó rồi. Cái nào đút cho nó ăn, nó ăn thì cắn đồ ăn, cái nào nó không ăn là giả cắn đồ ăn rồi nhắm tay mình mà cắn. Khii đó đồ ăn trong miệng nó, nó sẽ phun ra.Buồn quá. Người ta biết nói thì còn chìu được. Chim thì em chịu thua.

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
Chim của bạn là chim non hay chim đã trưởng thành? nuôi chim kị nhất là thay đổi thức ăn của chim, trừ trường hơp bất đắc dĩ, nên dùng loại cám nào tốt, dể mua và hợp với loại chim đó. Bạn không cần lo khi thấy chim không ăn, đã ăn được 2 ngày rồi thì chim đã quen thức ăn, cứ để từ từ đến khi chim đói sẽ tự ăn, thay đổi thức ăn liên tục còn làm tình hình xấu đi. Tôi nghĩ vấn để ở đây là bạn chưa có kinh nghiệm và quá lo lắng cho chim.

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn tìm mua cám thái dành cho yểng loại đó phù hợp với yểng lém.Nó như vậy là chuẩn bị biết mổ rùi, trộn cám ướt cho nó tập ăn nha.Bạn đừng lo đang là giai đoạn chim ăn ít đi cho ăn hoa quả( chuối,...) lầ ổn

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim của mình khoảng 5 hay 6 tháng rùi bạn ơi. Nhưng nó biết mình thương và quan tâm nó hay sao ấy. Nếu để thức ăn vô k vừa ý là không ăn. Nếu nó k ăn để mình yên thì quá tốt. Còn đàng này cứ ẹ ẹ như con nít, nhảy tới nhảy lui. mình sợ nó bị thương thôi. La nhiều quá khan cổ họng. Thấy tội nghiệp quá.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Chim của mình khoảng 5 hay 6 tháng rùi bạn ơi. Nhưng nó biết mình thương và quan tâm nó hay sao ấy. Nếu để thức ăn vô k vừa ý là không ăn. Nếu nó k ăn để mình yên thì quá tốt. Còn đàng này cứ ẹ ẹ như con nít, nhảy tới nhảy lui. mình sợ nó bị thương thôi. La nhiều quá khan cổ họng. Thấy tội nghiệp quá.

Em nuôi chim như vậy là ko ổn rồi. Nhồng ăn cám ba vì vẫn tốt, cám cho Nhồng chỉ cho ăn chêm thêm vì phân ị ra lỏng, ko cứng. 1 ngày 1 con ăn hết nửa hũ giác hơi là tạm ổn, miễn lông mướt, ngực tròn đều là được. Chụp ảnh em nó post lên Forum để xem thế nào nhé.

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hình của em nó đây ACE ơi!! Giờ em đã quyết định cho nó ăn thức ăn của Nhồng (loại bịch cuả Thailand màu đỏ) và dưa leo. Em ăn gì là cho nó ăn cái đó. Nên bị phân lỏng và nước hoài. Nó bi nhốt trong lồng từ nhỏ, một tuần em thả ra cho nó bay ở trong phòng một lần. Ít vận động nên mỗi lần cho bay là nó thở phì phò như lò kéo bể (nghe nó thở tưởng tượng tim nó sắp bể) có khi nó mệt quá loại bị ói. Em thấy sợ lắm, vì vậy cũng hạn chế cho nó bay, nên cho nó vận động không thì không tốt đúng không anh.

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
Thấy bạn thương nó ghê, lồng đó không hợp để nuôi nhồng đâu Truongchi, ra tiệm tìm loại lồng cho nhồng, ưu tiên lồng rộng rãi và có phần nóc kiếng ở trên, lồng rộng nhồng bay nhảy thoải mái như là tập thể dục hàng ngày vậy,kích thích ăn uồng và khi thả ra bay sẽ không bị mệt.Cầu cho chim không nên sần xùi quá, không tốt cho chân chim.

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi là lồng cho nhồng bao nhiêu tiền một cái. Vì nói thật mất lòng, bây giờ người xấu cũng nhiều. Thấy mình k biết là nói cái đó là loại mình cần tìm (do họ không có và muốn bán được hàng) nếu được bạn cho mình xem hình cái lồng được không? mình thích lồng treo được.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Em này lông mướt, mắt sáng, dáng khỏe mạnh --> tình trạng sức khỏe tốt.
Không nên cho ăn dưa leo, bổ sung thêm mồi tươi MỀM như châu chấu, mối, trái cây chín như chuối, sung. Thức ăn của Thái dành riêng cho Nhồng chỉ nên cho kèm 1 ngày 2 muỗng, thức ăn chính vẫn nên dùng Cám Ba Vì.
Nhồng của bạn còn rất non nên bay lại trong phòng thở phì phò là bình thường, lớn chút nữa nó ít bay loạn mà chỉ nhảy chơi lung tung.

Về lồng trại có thể chọn mua loại lồng vuông sơn tĩnh điện của TQ to hơn, hoặc đặt làm 1 cái lồng inox. Cầu đậu chọn loại thân cây bình thường, ko sần xùi như ổi, vú sữa, táo.

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh rất nhiều. Em toàn cho nó ăn thức ăn nhồng của Thái thôi. Em còn hơn 10kg thức ăn lận. Em tưởng chỉ cho nó ăn vậy là ok rồi. Để em mua lại cám trứng cho nó ăn. Cám ơn anh nhiều nhé. Cào cào em cho nó ăn rồi, mà nó k ăn, đút vô bao nhiêu là phun ra hết.

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
To Trươngchi : muốn mua lồng nhồng thì có nhiều chổ nhưng mình thấy chổ chị Đào trên đường Lê Trọng Tấn, Tân Bình buôn bán ngay thẳng, không nói thách, mua cũng được, không mua cũng vui vẻ. Hôm trước thấy có cái lồng cho nhồng cũng khá nhưng không có nóc kính và không treo được, chỉ có chân đế cao thì giá khoảng 2trăm mấy đến 3trăm. Có gì Trươngchi cứ tham khảo thử.

tymechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh có thể chỉ dùm e cách post hình vật cưng của mình lên DĐ đc kg ạh, e có nuôi 1 chú nhồng con khoảng 15 ngày rùi, e muốn gởi hình lên để nhờ các A tư vấn giúp. Hình Avatar là hình chú nhồng cưng của e đó. e rất mong các A hồi âm, THANKsssss

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ACE em ơi!! Như đã trình bày ở trên về con chim em mua không phải nhồng, mà bị lừa do lần đầu nuôi chim. Em có nói sẽ post hình lên cho mọi người xem và cho em biết nó là chim gì? Em có tìm hiểu đôi chút về nó. Nhìn sơ qua thì giống sáo nhưng tại sao hai bên thái dương của em nó không có lông, em nuôi em nó hơn 3 tháng rùi. Nếu người bán nhổ lông của nó thì tại sao 3 tháng qua không mọc lại (hay nó bị hói). Móng chân của em nó trắng ngà. không phải màu đen. Tiện đây em post vài tấm hình, ACE xem qua và cho em biết nhận xét và nó là loại chim gì. :a44: Nếu chim nó bị bệnh thì anh em cho em biết cách trị bệnh cho nó.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Con này miền trung gọi là Nhồng Lai, trong này gọi là Sáo nâu. Con này lông và dáng ko đẹp, thả cho nó về thiên nhiên cho rảnh tay chân, tìm Nhồng về nuôi thích hơn hẳn.

phamtientai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con của bạn đúng là khó chiều, bạn nên tập cho nó vào khuôn khổ đi, thế nó đã bít nói chwa hả bạn?

truongchi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nó đã biết nói, em nó rất ngoan và mến chủ. Nó đang thay lông lần đầu. Nó cũng biết nói được vài từ: có khách, có khách è, ai đó, phát tài, tui mệt quá à. Mình cũng vừa tậu một em nhồng nhỏ khoảng 2 tháng 15 ngày, em này k thân thiện như em nhồng lớn, nhưng cũng nhờ em nhồng lớn mà em ấy biết nói khá sớm, giờ đã nói được: ai đó, có khách. Mình đã nhiều lần quay lại hai em nó nói nhưng thấy máy là hai em nó im như hến. Hôm nào cố gắng quay thử một đoạn phát lên cho mọi người nghe xem em nó nói gì nhé. Nhiều khi mình nuôi nó nên mình nghe rõ mà người ngoài ít nghe nên nghe k rõ. lúc đó mọi người góp ý để mình hướng dẫn em nó lại nhé.

Thanks ACE;

Mr.Architect

Thành viên mới
SVC$
0
em toàn cho thằng cu nhà em ăn cám con cò + vài quả ớt :a15:...em nó vẫn lớn nhanh như thường

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom