Guest viewing is limited

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Wow, không ngờ rất là nhiều anh chị em đóng góp và thảo luận về đề tài này. Cám ơn các bạn rất là nhiều, nhất là anh hungdt và 3 cô Gái (vetxinh, yêukhuyen và mum).

Đọc hết bài các bạn viết thì mình biết phân lớn là do xã họi dàng ép nên Phụ Nữ Việt ngại không chơi chim cảnh. Theo anh Hungdt viết thì chắc chắn không phải khoa học tính chất, em rất đòng ý với anh điều này. Có lẽ chi mới bạn đầu ngừơi nuôi chim ở vn là ngừoi đàn ông rồi từ từ Nam Giới khắc bắc đầu bắc trước rồi trỡ nên môn nghệ thuật chim cảnh này thành môn của ngừơi đàn ông vn. Nói chung môn nghệ thuật này đâu có hùng dũng gì đâu mà đan ông vn mê và đàn bà vn chê. Tại sao phần lớn đàn bà chê, tại gì xã họi vn cho đó là môn nghệ thuật của đàn ông chớ ông trời đâu có cho đó là nghề chơi của đan ông đâu. Không biết quý vị có đòng ý với mình không....như yeukhuyen viết, "mày như con trai và như vậy chỉ có ế thui ah hixhix". Yeukhuyen bị xã họi nói vậy chắc từ từ quê rồi bỏ môn nghê thuật này gì sợ ế chồng (heheh, sorry yk làm em thí dụ).
Phụ Nữ không thích nuôi chim. Vậy Phụ Nữ có thích đọng vật không? Có chứ. Thí dụ nuôi mèo....(ở Việt Nam kỵ mèo cho nó là sấu, có lẽ tại gì chử "Mèo Mỡ" nên phụ nữ VN không nuôi) nhưng ở Mỷ thì môn chơi này dành cho Phụ Nữ Tây Phương. Khi người đàn ông nuôi mèo thì xã họi (society) cho đó là người đàn ong "ba-đê" hay yếu hèn, không có nghĩa khí của đàn ông. Thẩm chí mình cũng vậy, khi mình thấy ông Mỷ trên tivi ôm con mèo qua ôm con mèo lạy thì mình lập tức cho ông ta là yếu hèn. Người đàn ông vn mà ôm con mèo thì em chắc chạy lun.

Mình mạo mụi tóm tắc lạy máy câu trên. Không biết có đúng không. Xinh ace thảo luận thêm. Có ai hoc tam lý học trong 4rum này không....xin góp ý.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Dạo này cũng bận quá nên không vào thường xuyên được. Hôm nay mới thấy mục này nên cũng xin mạo muội góp chút ý kiến tại sao phụ nữ VN ít hay không thích súc vật mà nhất là chim cá.
Thứ nhất: chó mèo là loài thú nuôi trong nhà quá thông dụng ở VN cũng như các nước khác nên thường ít ai phản đối nuôi hai loài này. Còn về chim, cá thì là "cá chậu, chim lồng" nên thường không thích chúng vì chúng gợi lại hay khi nhìn thấy con chim trong lồng, con cá trong chậu thì tự nhiên cảm thấy giống như thân phận của mình (người phụ nữ khi lấy chồng thì về nhà chồng ở và làm việc, chăm sóc phục vụ chồng và gia đình chồng thì cũng giống như bị gò bó mọi thứ vào gia đình chồng). Đây là ảnh hưởng của phong tục tập quán của văn hoá Á châu nói chung và VN ngày xưa.
Thứ hai: Cái thú uống trà thưởng thức tiếng chim hót, chăm sóc chim, đi bẩy chim, cũng giống như trồng cây cảnh bonsai là cái thú của những người nho nhả, có tuổi, thích sự yên tỉnh. Người phụ nữ nói chung phần thì phải lo việc gia đình, nấu nướng nên không có thời gian để thưởng thức. Vì cái thú nuôi chim, cá, cây cảnh từ giới thượng lưu thời phong kiến xa xưa và từ các nhà thơ văn nho nhả tìm thú vui khi tuổi đã xế chiều truyền từ đời này qua đời khác nên dần dần trở thành một thú vui của nam giới.
Thứ Ba: phần lớn người phụ nữ sợ nuôi những con vật ngoại trừ chó mèo. Cái này mình cũng chẳng hiểu lý do gì nhưng có lẽ chim cảnh cũng giống như gà vịt nên vì hay giết gà vịt để ăn nên không dám nuôi và chăm sóc chúng. Còn thằn lằn, rùa, rắn thì gần như 99% người phụ nữ đều sợ chúng và không dám sờ chúng thì làm sao mà chăm sóc cho chúng được, hihi.
Thứ Tư: Khi người chồng, bạn trai chăm sóc con chim yêu quý thì người vợ, bạn gái hay ghen tức vì người chồng, bạn trai bỏ thời gian lo lắng cho con chim, hỏi han chăm sóc chúng khi vừa mới đi làm hay đi học về. Coi người vợ, bạn gái đứng hàng thứ hai sau mấy con chim mắc tiệt kia :D

Vài ý kiến theo sự hiểu biết của mình. Sau này có vợ thì cũng hy vọng người đó hiểu và thông cảm cho cái thú vui tao nhả này :)

tien-mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ha ha ha....:a01: mình đây thường xuyên bị chửi và xầm xồ về việc nuôi chim he he he....
Chị 2:mấy con chim mày la om sòm wá ,tao bẻ cổ hết có ngày .....
Chị 3:tiền ko để ăn cho mập cứ nuôi bọn nó lợi gì .
Mẹ :có ngày tao thả hết....
ấy vậy chứ mình vẫn giữ mấy em nó suốt mấy năm nay dấy thôi ,mặc dầu vẫn sờ sợ
còn bạn gái mình thì ko phàn nàn gì hết ....:a01:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
ha ha ha....:a01: mình đây thường xuyên bị chửi và xầm xồ về việc nuôi chim he he he....
Chị 2:mấy con chim mày la om sòm wá ,tao bẻ cổ hết có ngày .....
Chị 3:tiền ko để ăn cho mập cứ nuôi bọn nó lợi gì .
Mẹ :có ngày tao thả hết....
ấy vậy chứ mình vẫn giữ mấy em nó suốt mấy năm nay dấy thôi ,mặc dầu vẫn sờ sợ
còn bạn gái mình thì ko phàn nàn gì hết ....:a01:

hahahah....em có máy câu phàn nàn của Phụ Nữ nghe rất là hay........máy bà hay phàn nàn kiểu đó đó. Cám ơn em chia sẽ máy câu trên nhé. Thanks.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới đây, máu mê chim lại sôi lên... săn được 1em Mi... sáng sớm tắm táp, xong treo lên...
- anh, con gì mà nó hót to zậy? nó la nghe muốn điếc luôn ah.
- Họa mi đó em, được mệnh danh là ca sĩ rừng xanh đó. Hót hay há...
- uh.. hay. mà bao nhiêu zậy anh?
- 1 chai rưỡi đó.:a04:
- 1 triệu rưỡi hả? mua 1 chục con gà về bóp gỏi.. không bổ dọc cũg bổ ngang...
:a42:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi anh Red.
Vấn đề anh đưa ra cho ACE thảo luận sôm tụ quá.

Mình đọc bài viết của các ACE trên topic này thấy rằng ai đưa ra ý kiến cũng đều hợp lý cả. Nhưng tâm đắc nhất là bài của anh Hungdt.

Nhưng thực ra, nếu nói là PNVN không thích nuôi chim là không chính xác. Định nghĩa như thế nào hai chữ "nuôi chim"? Nuôi chim là một hành vi chỉ đến sự chăm sóc chim mà thôi (như cho ăn, uống, tắm, vệ sinh ...) trong đó không bao hàm đến hành vi như luyện giọng, tập đá ... Đàn ông chúng ta có yêu cầu rất cao con chim mà mình nuôi nên xách lồng ... chạy vòng vòng cũng để đáp ứng được yêu cầu (cao hoặc rất cao) của ta mà thôi.

PNVN chúng mình bây giờ khác trước nhiều. Nhưng chuyện gia đình (con cái, bếp núc, công việc, giao tế xã hội... đã làm mất hết thời gian. PNVN lại có tính "ích kỷ" yêu chồng nên không thi1ch cái gì ảnh hưởng làm chia sẽ tình cảm. La5i có tính cần mẫn nuôi dưỡng con cái nên việc trông coi mấy con chim cảnh cũng khiến cho các nàng lo sợ. Nhưng về cái khoản này nếu các chị em đã thích nuôi chim cảnh thì đàn ông chúng ta cũng phải bái phục gọi là "tỷ tỷ".

Trong gia đình mình, phụ nữ trong nhà là người cho chim ăn, uống nước là số một đó nhé. Sáng sớm thức dậy tập thể dục là trông mấy cái lồng xem thức ăn, nước như thế nào đó nhé. Nếu cô nào sáng dậy tập thể dục, cùng nghe các con chim hót, nhất là thêm con vẹt nói: cố lên các chị, chị đẹp lắm thì (he he he ...) bảo đảm PNVN mình sẽ tranh chim mà nuôi.

Còn nhiều điều nữa cần chia sẽ, nhưng tới giờ ăn cơm rồi. Mình cũng là một con chim để Phụ nữ nuôi và chăm sóc. Tốt nhất là xuống nhà ăn cơm chứ không muốn bị chim "chét" hay "rò rò" đâu.

Thân. hẹn dịp khác.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi anh Red.
Vấn đề anh đưa ra cho ACE thảo luận sôm tụ quá.

Mình đọc bài viết của các ACE trên topic này thấy rằng ai đưa ra ý kiến cũng đều hợp lý cả. Nhưng tâm đắc nhất là bài của anh Hungdt.

Nhưng thực ra, nếu nói là PNVN không thích nuôi chim là không chính xác. Định nghĩa như thế nào hai chữ "nuôi chim"? Nuôi chim là một hành vi chỉ đến sự chăm sóc chim mà thôi (như cho ăn, uống, tắm, vệ sinh ...) trong đó không bao hàm đến hành vi như luyện giọng, tập đá ... Đàn ông chúng ta có yêu cầu rất cao con chim mà mình nuôi nên xách lồng ... chạy vòng vòng cũng để đáp ứng được yêu cầu (cao hoặc rất cao) của ta mà thôi.

PNVN chúng mình bây giờ khác trước nhiều. Nhưng chuyện gia đình (con cái, bếp núc, công việc, giao tế xã hội... đã làm mất hết thời gian. PNVN lại có tính "ích kỷ" yêu chồng nên không thi1ch cái gì ảnh hưởng làm chia sẽ tình cảm. La5i có tính cần mẫn nuôi dưỡng con cái nên việc trông coi mấy con chim cảnh cũng khiến cho các nàng lo sợ. Nhưng về cái khoản này nếu các chị em đã thích nuôi chim cảnh thì đàn ông chúng ta cũng phải bái phục gọi là "tỷ tỷ".

Trong gia đình mình, phụ nữ trong nhà là người cho chim ăn, uống nước là số một đó nhé. Sáng sớm thức dậy tập thể dục là trông mấy cái lồng xem thức ăn, nước như thế nào đó nhé. Nếu cô nào sáng dậy tập thể dục, cùng nghe các con chim hót, nhất là thêm con vẹt nói: cố lên các chị, chị đẹp lắm thì (he he he ...) bảo đảm PNVN mình sẽ tranh chim mà nuôi.

Còn nhiều điều nữa cần chia sẽ, nhưng tới giờ ăn cơm rồi. Mình cũng là một con chim để Phụ nữ nuôi và chăm sóc. Tốt nhất là xuống nhà ăn cơm chứ không muốn bị chim "chét" hay "rò rò" đâu.

Thân. hẹn dịp khác.

Bác sướng và mai mắng hơn mình nhiều. Đừng có nói mà cho chim ăn, ngòi ngám chim một chút thôi là...."Anh ơi con ị kìa, anh ơi con nó kieu gì kìa" Khỏ ghê vậy á......nói mà tuổi lòng ghe vậy á :a09::a09::a09::a09::a09::a09::a09:

RTH

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Ðề: Tại sao Phụ Nử Việt Nam không thích nuôi chim?

Hi hi, Câu hỏi mà Redtailhawk đặt ra như trên khá thú vị. Thú vị vì nếu trả lời được câu hỏi này một cách khoa học, chính xác thì SVC sẽ có biện pháp nâng cao tỷ lệ thành viên nữ nhiều hơn nữa, âm dương sẽ hài hòa hơn...và kết quả đem lại là sự phát triển ổn định, phong phú của SVC nói chung và từng thành viên nam nói riêng cũng yên tâm nhiều với đam mê của mình. :a01:

Tuy nhiên, nói vui thì tưởng đơn giản, nhưng câu hỏi này xứng đáng được nghiên cứu như một đề tài khoa học xã hội. Với khuôn khổ hạn hẹp từng bài viết trong SVC này mỗi chúng ta cùng thảo luận xem nguyên nhân tai sao "Phụ nữ VN không thích nuôi chim?", và gợi ý "Làm thế nào để PNVN cũng ham thích nuôi chim?"
.......

Về khía cạnh thứ hai: "Làm thế nào để PN VN cũng ham thích nuôi chim?"
Theo mình thì:
- Phụ nữ VN cũng rất nhạy cảm, yêu cái đẹp thiên nhiên nói chung và chim chóc nói riêng
- Phụ nữ VN ngày nay đã có nhiều điều kiện để khẳng định vai trò bình đẳng của mình trong Xã hội cũng như gia đình (có thu nhập, có kiến thức, có thời gian...)
- Phụ nữ VN cần cù, chịu khó. Nếu chăm chim cò chắc sẽ cẩn thận, chu đáo hơn cánh nam giới (đặc biệt là khâu chế biến thức ăn, dọn vệ sinh, tắm rửa, treo cất chim...)
- Cuối cùng là, rất cần sự tôn trọng, quan tâm, động viên, khích lệ của anh em từ việc nhỏ đến việc lớn. Ví như: Trong nhà cùng chia xẻ công việc để chị em có thời gian với đam mê chim cò của mình. Trong cộng đồng SVC thì chia xẻ kinh nghiệm vô tư trong sáng và....khi tụ tập giao lưu đừng nói tục, chửi bậy, hi hi chị em ngượng, không thích, :a20:

Vài ý kiến cá nhân mình như vậy, mọi người cùng cho nhận xét và cho thêm ý kiến nữa nhé.

Mình rất tâm đắc bài viết của bác hungdt, vì ngoài việc phân tích nguyên nhân làm hạn chế thú chơi và giao lưu của phụ nữ Việt, bác ấy có đặt vấn đề tới khía cạnh thứ hai:

Làm thế nào để PN VN cũng ham thích nuôi chim?

Ngay cái gạch đầu dòng thứ nhất, mình dám sống chết đứng về phía bác hungdt luôn á. :a04:
(- Phụ nữ VN cũng rất nhạy cảm, yêu cái đẹp thiên nhiên nói chung và chim chóc nói riêng)

Bằng chứng là: từ khi lấy nhau, người đầu tiên đặt vấn đề và ......... mua chim về nuôi, là....... vợ mình (chứ không phải là mình. Hi................. Hi.................. :a04: ), và cho đến bây giờ, cô ấy vẫn đang nuôi chú chim đó :a24:.

He........... He.............. khi giao lưu mình hay đùa, nên câu trên có thể có bác nào hỉu sai thì chít :a31: .
Phải nói rõ hơn tí nha: đó là chú Vẹt Hồng công, có màu sắc lông đẹp đa dạng, chuyện trò rả rích suốt ngày.:a01:

" - Cuối cùng là........." , nội dung cái gạch đầu dòng này mới là cái mà chúng ta rất cần quan tâm nghiên cứu và trao đổi nhiều đây.
Bác hungdt đã cho những ý chính về đường lối rồi, nhưng chưa có biện pháp cụ thể để bà con áp dụng. Bây giờ chúng ta lại bàn tiếp nha, có lẽ trong đó biện pháp tâm lý và biện pháp cộng đồng trách nhiệm trong công việc gia đình là có hiệu quả cao nhất.

Hi.............. Hi................ thế này thì bác Redtailhawk lại cần nối thêm đoạn câu : "Đàn ông Việt cần như thế nào ?" vào cái tiêu đề của đề tài này rùi. :a04:

Đọc kỹ hết các bài trên, cũng thấy có nhiều bạn được người bạn đời chia sẻ thú chơi chim. Chắc là đã có nhiều kinh nghiệm (hoặc là tình cảm tự nhiên), thì đề nghị bạn chia sẻ lại cho anh em khác với nhé. Mình cũng sẽ tích cực tham gia.

Thương bác Redtailhawk "chỉ có mấy chục mét vuông lồng chim" mà một mình chăm sóc :(( :663:.
Cố gắng để bác Redtailhawk và một số bạn khác tìm ra cách dung hòa, đỡ bị vợ bài xích :a01: . Các bạn nhé..........

Ui............ Spam dài quá rùi. Hôm khác mình chuyện tiếp vậy.

Thân :a01:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Tại sao Phụ Nử Việt Nam không thích nuôi chim?

Mình rất tâm đắc bài viết của bác hungdt, vì ngoài việc phân tích nguyên nhân làm hạn chế thú chơi và giao lưu của phụ nữ Việt, bác ấy có đặt vấn đề tới khía cạnh thứ hai:

Làm thế nào để PN VN cũng ham thích nuôi chim?

Ngay cái gạch đầu dòng thứ nhất, mình dám sống chết đứng về phía bác hungdt luôn á. :a04:

(- Phụ nữ VN cũng rất nhạy cảm, yêu cái đẹp thiên nhiên nói chung và chim chóc nói riêng)​

Bằng chứng là: từ khi lấy nhau, người đầu tiên đặt vấn đề và ......... mua chim về nuôi, là....... vợ mình (chứ không phải là mình. Hi................. Hi.................. :a04: ), và cho đến bây giờ, cô ấy vẫn đang nuôi chú chim đó :a24:.​

He........... He.............. khi giao lưu mình hay đùa, nên câu trên có thể có bác nào hỉu sai thì chít :a31: .

Phải nói rõ hơn tí nha: đó là chú Vẹt Hồng công, có màu sắc lông đẹp đa dạng, chuyện trò rả rích suốt ngày.:a01:​

" - Cuối cùng là........." , nội dung cái gạch đầu dòng này mới là cái mà chúng ta rất cần quan tâm nghiên cứu và trao đổi nhiều đây.

Bác hungdt đã cho những ý chính về đường lối rồi, nhưng chưa có biện pháp cụ thể để bà con áp dụng. Bây giờ chúng ta lại bàn tiếp nha, có lẽ trong đó biện pháp tâm lý và biện pháp cộng đồng trách nhiệm trong công việc gia đình là có hiệu quả cao nhất.​

Hi.............. Hi................ thế này thì bác Redtailhawk lại cần nối thêm đoạn câu : "Đàn ông Việt cần như thế nào ?" vào cái tiêu đề của đề tài này rùi. :a04:​

Đọc kỹ hết các bài trên, cũng thấy có nhiều bạn được người bạn đời chia sẻ thú chơi chim. Chắc là đã có nhiều kinh nghiệm (hoặc là tình cảm tự nhiên), thì đề nghị bạn chia sẻ lại cho anh em khác với nhé. Mình cũng sẽ tích cực tham gia.​

Thương bác Redtailhawk "chỉ có mấy chục mét vuông lồng chim" mà một mình chăm sóc :(( :663:.

Cố gắng để bác Redtailhawk và một số bạn khác tìm ra cách dung hòa, đỡ bị vợ bài xích :a01: . Các bạn nhé..........​

Ui............ Spam dài quá rùi. Hôm khác mình chuyện tiếp vậy.​

Thân :a01:​

Hihihihi.... Chú Diabay rẹo em roài....nhiều khi cô áy cũng dể thương lám. Em đem chim về thì phàn nàn, nhưng đêm chim đi bán thì cô ta nói, "bán chi vậy, mơi mốt kiếm không có". Nghe xong em mát cả lòng....thì ra cô ta có lúc cũng dể thương lám :a15::a15:, chứ không đến nỏi. Còn bài viết của anh hungdt thì em hoàng toàn đồng ý vơi chu DB. Anh áy viết bài phân tích hay quá.

Thân Chào ACE,
RTH

KIMI

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mến chào cả HQ!!!
Kimi vào đọc những thắc mắc và cãm nghĩ của các đấng mày râu thì thấy rất vui, vì rất nhiều anh thấu hiểu được những người phụ nữ xung quanh mình.Theo kimi thí hình như tất cả đều được mọi người nói hết rồi nhất là bài viết của anh hungdt và anhnam .Kimi chỉ có thêm vài chia sẻ nữa mà chưa thấy nói ra .
Phụ nữ là phái yếu , nên rất nhát gan , nào là cho các chú chim ăn sâu ,trời ơi nhìn sâu bò lổn nhổn thấy ghê quá , cho các chú ăn cào cào , chu choa con cào cào nhảy lẹ quá , nhảy lung tung lên đầu lên cổ, .....mới đầu kimi cũng sợ gần chết ,nhưng vì thương mấy chú chim đói mồi tươi không đủ dinh dưỡng mà mua về cho ăn,cào cào lúc đầu kimi cứ đổ ào vào lổng cho các chú ăn được con nào thì hay còn bao nhiêu con nhảy lung tung ra ngoài thì cho chim trời xuống ăn vậy nhưng về sau hỏi thăm thì người ta nói phải bẻ 2 chân sau con cào cào cho nó không nhảy đi được,eo ôi cầm con cào cào lên đã thấy sợ rồi ,thò tay bẻ 2 cái chưn sau nó thấy tội ghê luôn ,nhưng rồi cũng quen dần . Mấy chú chim ăn sâu rơi ra ngoài bò lung tung, thò tay bắt nó bỏ vào lại cóng thấy cũng hơi rùng mình.
Nói chung thì phụ nữ luôn có những cái giới hạn cho niềm đam mê của họ.
Rất vui được chia sẻ của các anh trong diễn đàn.
km

hanoicvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vợ em nó nói thế này: Nhà mình rất thích CHIM, Bố và con thì thích chim biết bay, còn ..... Hahaha... các bác thấy có ngộ không?

Mà tuần trước em mang Chào Mào đi bẫy cả buổi chiều.......đến 10h đêm mới về........ Vợ em nó mang tất cả các lồng chim trên giàn quảng xuống sân... thiệt hại một chú Khuyên... nhờ trời các chú còn lại vẫn ổn, chỉ bị một bữa Hoảng loạn vì được dơi tự do.....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
1. Người chưa ăn, Vợ đang đói lại chạy đi lo mấy con chim đã có ăn chưa, xem chim đã uống nước chưa, nhất chim còn nhì vợ đau không lo bằng con chim đau .... hic hic.

2. Đi làm về, người còn chưa lo mà tắm rửa, đi tắm con chim, trưa đi làm về họ ngủ trưa còn chồng mình hành xác đi lo tắm cho mấy con chim ...... hic hic

Đôi lời tâm sự dân chơi chim (May là bà xã em ủng hộ chứ không thì cũng teo)

Thân
Hoangvpb

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vợ em nó nói thế này: Nhà mình rất thích CHIM, Bố và con thì thích chim biết bay, còn ..... Hahaha... các bác thấy có ngộ không?

Mà tuần trước em mang Chào mào đi bẫy cả buổi chiều.......đến 10h đêm mới về........ Vợ em nó mang tất cả các lồng chim trên giàn quảng xuống sân... thiệt hại một chú Khuyên... nhờ trời các chú còn lại vẫn ổn, chỉ bị một bữa Hoảng loạn vì được dơi tự do.....

hahahah! vậy là bạn này têu rồi......con vợ em thì chưa đến nỏi quăng xuống sân, chỉ lãi nhãi mà thôi ạ. :a01::a01:

Red

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác đặt câu hỏi khá thú vị
có 2 lý do chính :
-phụ nữ ghét do
-hao tiền tốn của

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

congvuong85

Thành viên mới
SVC$
0
các chị em có chim kia rồi thì còn thich ji chim chỉ biết hót ko biết làm ji nữa:a01:
10 người phụ nữ thì có 11 người ko thích nuôi chim

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
phụ nữ là thế mà .nói chung quan trọng là người đàn ông biết giải thích cặn kẻ về cái hay và ưu điểm của việc nuôi chim cho vợ nghe là từ từ mấy chị e cũng thấy thích thích thôi.công việc hoàn thành chăm lo vợ con chu đáo ôn hòa là ko có việc gì .chứ đừng mê chim quá coi chừng chim trong phòng giận đó khakha

thâ

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...chơi chim tốn thời gian...mất nhiều tiền...cũng có thể là mùi hôi từ chim...đây là nguyên nhân chích...làm phụ nữ có ác cảm...(Hơn 90% là ghét...)

linhnc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của e thì lúc e chơi chim thì e cũng giới thiệu cho vợ xem những cái hay của con chim. Những cái hấp dẫn trong khâu gác chim và nghệ thuật đi bẫy chim .... Cho xem những clip đi bắt chim xem chim đấu (e dùng cu gáy để cho xem).

Lúc nào rảnh e giải thích tiếng hót, cái hay của từng loài chim hay tuổi thơ mình gắn những con chim như chích chòe than hay Chào Mào như thế nào....

Kết quả vợ cũng đồng thuận với mình và giảm bớt ghé chim.

Mua chim về tất nhiên là bị tra khảo bao nhiêu tiền ? thiệt không? vì các chị ấy tiếc tiền mà. Con chim bé xíu nhảy lung tung mà mua cả bạc triệu thì xót là phải rồi ==> Mua 10 đồng thì khai 3 đồng và phải lobby với chổ bán cho chắc ăn.

Vài lời chia sẽ với anh e cách để bx đồng cảm với mình. Sorry vì chủ topic và reply của e không cùng hướng nhưng đây cũng là một cách để aec mình chơi chim thoãi mái hơn.

linhnc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hahahah! vậy là bạn này têu rồi......con vợ em thì chưa đến nỏi quăng xuống sân, chỉ lãi nhãi mà thôi ạ. :a01::a01:

Red

Cũng vì vụ quăng chim này mà e với vợ gây lộn. Vợ bảo vì chim mà anh gây với em.... huhuhu thế là khóc. Mình dỗ dành rồi cũng ổn. Có hôm giận vụ gì mình quên lấy cây chổi đập lồng chim rớt xuống đất. Chim tịt ngòi không dám gáy luôn.

bác đi về khuya quá nên bị là phải, tranh thủ khoảng 5 giờ chiều về là vừa/ (sáng đi sớm đi)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom