Guest viewing is limited

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn,

Bạn đã từng bị vợ hay bạn gái hỏi hay nói chạm tự ái như:
1) "Tại sao người không nuôi mà sao cứ nuôi máy con chim chi vây hỏng biết nữa à?"
2) "Cứ đem máy thứ đó về chi vậy?"
3) "Nuôi chim thì đừng quen em nữa, dơ hôi quá!!!!"
4) "Chọn em hay chọn chim?"
5) "Thời gian không có mà cứ nuôi máy con chim đó, sao không kiếm gì làm đi?"

Vâng, đã từ lâu rồi mình muốn viết đề tài này để tìm hiểu thêm "Tại Sao Phụ Nữ Việt Nam Không Thích Nuôi Chim Cảnh", nhưng ngừng ngại vì mình viết Tiếng Việt không thông thảo lắm.

Nhưng hôm nay, mình quyết định viết mặc kệ ai nói sao chê bai hay khinh bỉ mình, vì mình muốn biết "Tại Sao Phụ Nữ Việt Nam Không Thích Nuôi Chim." Nhiều khi mình tâm sự với bạn bè nuôi chim cảnh với nhâu, "e, vợ mày có cằn nhằn mày nuôi chim không? Thì thằng bạn nói, "thì bả có khi bực tức nói lảm nhảm chứ có dám đụng tới đồ chơi của tao đâu." Ah :a01: thì ra có người cùng chung số phận. Hên quá!!! Nhiều khi nhà mình cũng lảm nhảm máy câu trên khi bực tức, nhưng rồi chiều rồi mặc kệ mình.

Thưa các bạn, cái mà mình muốn biết là không phải giữa đôi vợ chồng mà là tỷ lệ của số người Phụ Nữ Việt nuôi chim. Tại sao số tỷ lệ Phụ Nữ nuôi chim cảnh rất ít so với Nam giới? Thí dụ trong 4rum này Nam giới thì nhiều, còn Nữ giới thì chì có Maithanhvan, vetxinh@1986, yeukhuyen, huyentranglover, daisy, fly_tomoon..và v.v.

Xin các bạn góp ý và chia xẽ ý kiến để hiểu thêm "TẠI SAO PHỤ NỮ KHÔNG THÍCH NUÔI CHIM CÀNH."

Thành thật cảm ơn!

RTH

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Tại sao Phụ Nử Việt Nam không thích nuôi chim?

Hi hi, Câu hỏi mà Redtailhawk đặt ra như trên khá thú vị. Thú vị vì nếu trả lời được câu hỏi này một cách khoa học, chính xác thì SVC sẽ có biện pháp nâng cao tỷ lệ thành viên nữ nhiều hơn nữa, âm dương sẽ hài hòa hơn...và kết quả đem lại là sự phát triển ổn định, phong phú của SVC nói chung và từng thành viên nam nói riêng cũng yên tâm nhiều với đam mê của mình. :a01:

Tuy nhiên, nói vui thì tưởng đơn giản, nhưng câu hỏi này xứng đáng được nghiên cứu như một đề tài khoa học xã hội. Với khuôn khổ hạn hẹp từng bài viết trong SVC này mỗi chúng ta cùng thảo luận xem nguyên nhân tai sao "Phụ nữ VN không thích nuôi chim?", và gợi ý "Làm thế nào để PNVN cũng ham thích nuôi chim?"

Ý thứ nhất, là câu chính, mình xin đưa ra suy nghĩ cá nhân và tóm tắt mấy nguyên nhân nhé:
- Phụ nữ VN quá bận rộn với việc gia đình (Cơm, áo, gạo, tiền...) nên không còn nhiều thời gian quan tâm đến cái thú của chim cò.
- Phụ nữ VN vốn chỉn chu tiết kiệm, thu vén cái hàng ngày nên chỉ thấy chơi chim cò vừa tốn tiền, tốn sức vừa mất thời gian.
- Phụ nữ VN nhìn chim cò chỉ thoảng qua vẻ đẹp bên ngoài, không tìm hiểu sâu và kỹ cái hay của con chim qua giọng hót, nước chơi...nên chóng chán, không ham mê khám phá.
- Phụ nữ VN rất ngại dư luận xã hội "Con gái cũng chơi chim kìa!" mỗi khi thấy chị em xách lồng ra cội giao lưu. Đây là yếu tố tâm lý gây hạn chế nhiều nhất để Phụ nữ VN có thể bình đẳng khi tham gia chơi chim cùng anh em.
.......

Về khía cạnh thứ hai: "Làm thế nào để PN VN cũng ham thích nuôi chim?"
Theo mình thì:
- Phụ nữ VN cũng rất nhạy cảm, yêu cái đẹp thiên nhiên nói chung và chim chóc nói riêng
- Phụ nữ VN ngày nay đã có nhiều điều kiện để khẳng định vai trò bình đẳng của mình trong Xã hội cũng như gia đình (có thu nhập, có kiến thức, có thời gian...)
- Phụ nữ VN cần cù, chịu khó. Nếu chăm chim cò chắc sẽ cẩn thận, chu đáo hơn cánh nam giới (đặc biệt là khâu chế biến thức ăn, dọn vệ sinh, tắm rửa, treo cất chim...)
- Cuối cùng là, rất cần sự tôn trọng, quan tâm, động viên, khích lệ của anh em từ việc nhỏ đến việc lớn. Ví như: Trong nhà cùng chia xẻ công việc để chị em có thời gian với đam mê chim cò của mình. Trong cộng đồng SVC thì chia xẻ kinh nghiệm vô tư trong sáng và....khi tụ tập giao lưu đừng nói tục, chửi bậy, hi hi chị em ngượng, không thích, :a20:

Vài ý kiến cá nhân mình như vậy, mọi người cùng cho nhận xét và cho thêm ý kiến nữa nhé.

dolphin121

Trăng Sao
SVC$
0

Nói chứ cũng phải có trường hợp ngoại lệ chứ anh RTH và chú hungdt hihi như dolphin chẳng hạn , từ nhỏ dolphin thích nuôi chó ( ko thích mèo ^^" ) cá , trồng cây cảnh và nuôi vẹt , hồi bé chỉ biết mỗi con vẹt :D và dolphin nuôi chim mới 1 năm nay à .
Thực sự thì phải có đam mê mới theo đến cùng được ,mà xem ra con gái mà xách lồng chim thì cũng hơi dị , như lần đầu dolphin xách lồng từ HQ về , ông gửi xe hỏi liền : con gái mà cũng chơi chim à " :a06: hihihi đó là suy nghĩ của mỗi người , như cũng có nhiều quý ông thích nội trợ phụ giúp vợ ,..., cái gì thuộc về đam mê thì khó bỏ lắm , mặc dù chỉ là tay ngang nhưng dolphin nuôi cũng khá tốt hihi :D và mong cho svc mình và hội quán các nơi ngày càng phát triển để anh chị em mình còn đam mê dài dài với S-V-C:a15:
Một vài lời chia sẻ ,thân mến !!!:)

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo em vì giống chim thừong lông lá rụng nhiều,ăn sâu bọ vưong vãi nên rất là dơ,nếu 1 ngày ko vệ sinh khu vực nuôi chim 2 lần thì nhà cũng chả khác cái chuồng chim là mấy,nhìn gai mắt lắm,mà tính phụ nữ hay dọn dẹp,thấy cái gì bừa hoài,dọn hoài mà vẫn ko sạch dc,cấm là phải rồi :a26::a26::a26::a26::a26::a26:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0

Xiato,
Chào bạn, bạn nói đúng. Phụ Nữ phần đong không thích dơ nên không thích. Nhưng cái dơ là cái "bị xảy ra" nên không thích chớ không phải cái gì đó từ đầu của loại chim nên không thích như Anh Hungdt trình bài ở trên. Người thích chim rồi không ngại phân hoi hám của loại chim và sẵn sàng vệ xinh cho chim.

Hy vọng ace hiểu mình muốn nói gì.

Thành thật cảm ơn.

RTH

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Anh Redtailhawk nói chí phải , khi đã mê chim thì không ngại gì chuyện vệ sinh bẩn thỉu gì cả , như em bốc phân chim là chuyệnu bình thường nhưng với nhiều người nhìn thấy gì mất vệ sinh quá ...
Chị Xiato nói có vẻ hơi quá làm tội oan cho mấy chú chim rồi ... Em thấy chúng có rụng lông gì đâu mà , 3 ngày tắm chim 1 lần là sạch bóng trừ những con chim vãi bột thì mới hơi dơ thôi lúc đó ta đổi con khác là ok mà .
Theo em cái đam mê nuôi chim là do hoàn cảnh sống mà hình thành , như em ngày xưa mới học lớp 1 nhà có vườn mía chim về làm tổ nhiều lắm , lâu lâu anh họ của em bắt 1 tổ cho em nuôi dù không sống nhưng cũng thích , cứ thế sau này em mê chim hồi nào cũng không biết .......:a01:
Còn cái nghiệp chim cò ở nông thôn rất vất vả : bắt dế , cào cào , trứng kiến , đi bấy thì nắng gió và cũng ít có thời gian tụ tập với những bạn bè khác cùng trang lứa mà mấy bạn gái thì thích tụ tập chuyện trò to nhỏ , sợ nắng gió thì sao có thể đam mê mấy con chim được chứ .... không biết đúng không nữa ...:a01:

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0

Anh Redtailhawk nói chí phải , khi đã mê chim thì không ngại gì chuyện vệ sinh bẩn thỉu gì cả , như em bốc phân chim là chuyệnu bình thường nhưng với nhiều người nhìn thấy gì mất vệ sinh quá ...
Chị Xiato nói có vẻ hơi quá làm tội oan cho mấy chú chim rồi ... Em thấy chúng có rụng lông gì đâu mà , 3 ngày tắm chim 1 lần là sạch bóng trừ những con chim vãi bột thì mới hơi dơ thôi lúc đó ta đổi con khác là ok mà .
Theo em cái đam mê nuôi chim là do hoàn cảnh sống mà hình thành , như em ngày xưa mới học lớp 1 nhà có vườn mía chim về làm tổ nhiều lắm , lâu lâu anh họ của em bắt 1 tổ cho em nuôi dù không sống nhưng cũng thích , cứ thế sau này em mê chim hồi nào cũng không biết .......:a01:
Còn cái nghiệp chim cò ở nông thôn rất vất vả : bắt dế , cào cào , trứng kiến , đi bấy thì nắng gió và cũng ít có thời gian tụ tập với những bạn bè khác cùng trang lứa mà mấy bạn gái thì thích tụ tập chuyện trò to nhỏ , sợ nắng gió thì sao có thể đam mê mấy con chim được chứ .... không biết đúng không nữa ...:a01:
Bác quá đáng thật,nếu em là chim thì em biết hót chứ ko phải biết đẻ trứng nha,nhầm giới tính rồi

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Chào bạn,

1) "Tại sao người không nuôi mà sao cứ nuôi máy con chim chi vây hỏng biết nữa à?"
2) "Cứ đem máy thứ đó về chi vậy?"
3) "Nuôi chim thì đừng quen em nữa, dơ hôi quá!!!!"
4) "Chọn em hay chọn chim?"
5) "Thời gian không có mà cứ nuôi máy con chim đó, sao không kiếm gì làm đi?"

Chip thì chưa gặp những câu hỏi bắt bí thế này, thì thử làm 1 bài kiểm tra khi mình gặp phải nhé.
1. Woman : Tại sao người không nuôi mà sao cứ nuôi mấy con chim chi vây hỏng biết nữa à.
Man : Tiền anh để trong tủ, gạo anh mua rồi, trong thùng, em cứ lấy mà nấu ăn, chim anh không đi lòng vòng trong nhà như em được.
2. Woman : Cứ đem máy thứ đó về chi vậy?
Man : Em muốn anh đem mấy thứ này về hay là Vợ bé?
3. Woman : Nuôi chim thì đừng quen em nữa, dơ hôi quá!!!!"
Man : Vâng, anh hy vọng còn nhiều người khác không cảm thấy hôi khi anh làm vệ sinh lồng mỗi ngày.
4. Woman : Chọn em hay chọn chim?
Man : Anh muốn cả hai, nhưng sorry em nếu chỉ 1 thì... không phải là em.
5. Woman : Thời gian không có mà cứ nuôi mấy con chim đó, sao không kiếm gì làm đi?
Man : Anh sẽ dành thời gian chăm sóc cho chim ở nhà, hay anh sẽ dành thời gian đó cho những cuộc vui khác mà em không biết?

Hihii.

Thân.

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

chà chà...
cái vụ này sao giống bà xã mình quá. mình mà rinh cái cái gì về nhà là trước sau gì cũng phải trải qua màn tra khảo.he..nhưng bà xã mình được cái là chỉ nói 1 lần thui.sau đó thì toàn quyền quyết định là của mình.:a06:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0

em cũng gặp phải hoàn cảnh như các anh.bạn gái của em cũng ko thích nuôi chim mặc dù ko phản đối việc em nuôi chim.cô ấy cứ bảo chim hôi,làm thế nào để cô ấy thích chim và giúp em trong việc chăm sóc chim nhỉ?vì tương lai cô ấy sẽ trở thành bà chủ của lũ chim?bác nào có vợ và bạn gái yêu mếm chim chia sẻ ít kinh nghiệm với:a44:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng cố thuyết phục bạn ý nuôi một con khuyên nào là nó hay nó đẹp, nuôi cho vui thế mà bạn ý nói lại nhưng anh phải đến mà chăm, chả hiểu không bít có phải mình nói nhiều wa nên bạn ý phải đồng ý k mỗi lần mình khoe con chim cưng bạn ý chỉ nhìn wa loa và nhận xét một câu tốn cám, lâu lâu không nhắn tin gọi điện là xạc ngay anh bận bịu với mấy chú chim wa chẳng thèm nhớ e. Nói tóm lại mình cảm thấy con gái, phụ nữ không thích chim vì sợ tốn tiền cám và mất thời gian.

rock_alonly_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em thật sự bó tay lun,đọc xong topic em cũng thú thật với ace : bây giờ em đã hiểu tại sao em lại chưa có người yêu, thay vì trong thời gian rảnh rỏi em lại không đi chơi với bạn bè để tiến thêm bước nữa, đằng này lại về nhà chăm chú vào mấy chú chim, lau dọn,thay cóng hốt phân tắm nắng rùi cũng qua ngày lun, đọc xong topic chắc em phải suy nghĩ lại trước khi quen em nào thì phải thăm dò thử em có sơ3 thích giống mình ko hihihi THANKS :a12:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
số mình có lẻ tốt nhất trong forum này, khi mới quen nàng thì mình đã có thâm niên trên chục năm ' chơi chim', hồi mới quen là nàng đã chịu khổ theo mình đi lòng vòng các tụ điểm như cầu tre, tao đàn, phong lan...và lân la các cửa hàng bán chim, rồi có lẻ từ cái ngày đầu tiên ấy hay sao mà đến bay giờ nàng vẫn thay mình chăm sóc chim mỗi khi mình có việc đi vắng, từ cho ăn, tắm táp, phơi nắng và cả chế độ dành cho những em cần săn sóc viên nàng cũng khá rành, đặc biệt là nàng có khả năng nhìn ra những em bệnh hoặc có 'lửa giả' để ngăn cản mỗi khi mình muốn mua. còn mẹ mình hay ng khác căn vặn nàng sao để mình chơi chim hoài ko ngăn cản thì nàng nói chẳng thà để mình mê chơi chim còn đỡ hơn mê thứ khác, và bây giờ thì máu đã chảy trong huyết quản, cả 3 đứa con mình đều thích tiếp xúc, có khả năng nhận biết thức ăn nào dành cho loại nào để lấy cho ba mẹ và có thể ngồi canh mèo giúp mỗi khi mình hay bà xã mang chim ra phơi, chúng chỉ mới làm dc thế thôi vì con gái lớn của mình chỉ vừa mới 6t, nói chung là mình chơi chim mà có hậu phương vững chắc thì đỡ lắm. Còn việc các nàng ngại xách lồng đi chơi thì đó củng là lẻ thường thôi, sao các bác nhà mình ko thử mua riêng cho nàng một em nào nàng thích, bỏ công chăm sóc và tập sự cho nàng, sau đó chịu khó năn nỉ (hoặc ra lệnh tuỳ năng khiếu các bác) nàng cùng ra cội dợt, từ từ nàng sẽ quen, và chịu chơi thôi, như bà xã mình đang nói với mình như thế này đây: em thấy con cú heo cũng đẹp lắm mà sao ko ai bán, anh kiếm đâu về một con cho em đi, thế đấy, chơi chim và luyện chim cách nào với con chim ấy mà nàng bảo là nàng thích, vậy mà mình cũng nhắn gửi các tay bán chim mang về cho mình một em để nàng vui, và có như thế thì gia đình mới đầm ấm đc chứ, phải ko các bác.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh Thich_dong_vat,
Lâu lâu mới nghe được một tin vui, rất mừng và chia vui cùng anh. Mình có một người bạn người Lào, vợ hán cũng như thế....giúp hán chán sóc bày chim cho hán, thẩm chí giúp hán đúc chim non ăn nữa. Thấy vợ chồng như vậy rất làm ham mộ. Sâu này, mình được biết là vợ hán cũng thích chim cò như hán....chớ không phải chiều hán mà giúp hết mình. Dù sao đi nữa, số phận hán cũng mai mắng khiếm được người bạn đời cùng chung sở thích với nhâu. Không có máy cạp được như vậy. Thử hỏi trong diẽn đàn này có ai mà có vợ (hay có chồng) mình cùng chung sở thích chim cảnh đâu.....thì có lẽ chắc không có.

Riêng anh được người vợ như vậy cũng là hạnh phúc lám rồi, nói chi là đòi hỏi vợ mình phải có "mấu thích chim" như anh chàng người Lào nói trên. Còn chuyện anh mới quên chị mà dác đi chổ tụ họp chim cảnh (nói chung là chổ chim cò) chơi cũng là một biện pháp hay đẻ cho nàng chấp nhận mình từ đầu là người yêu chim cảnh nói riêng, và thích đọng vật nói chung. Cám ơn anh chia sẽ biện pháp và niềm vui cũa anh.

RTH

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Theo em phụ nữ sẽ ko thích bất cứ loài động vật nào mà chồng hay bạn trai đang nuôi nếu cảm thấy tình cảm,sự quan tâm,yêu thương chiều chuộng đáng lí ra là của riêng mình mà nay lại phải san sẻ,thậm trí đôi khi ng phụ nữ có thể còn cảm thấy mình là ng thừa,kẻ ngoại đạo trong thú chơi của ae ta.Họ muốn nắm trong tay tất cả mà ;))

Các bác chơi chó,chim,mèo,chuột,gà,cá hay bonsai cây kiểng nếu biết cách để "nhất vợ nhì thú chơi" thì có lẽ trời sẽ yên bể sẽ lặng và biết đâu lại có thêm 1 trợ thủ đắc lực......:a28: (đắc lực và tích cực.Các bà mà đã máu thì ae ta còn lâu mới theo kịp độ chơi á )

Lynk_TG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thực ra thì nhiều người cũng thích chim cò lắm. Nhưng khổ nỗi là mọi người lại quá bận rộn, rồi khi mang lồng đi thì tất cả lại nói này nói nọ. Đến em là con trai xách lồng đi chơi là mọi người lại nói là suốt ngày chim cò. Thế thì có chị em nào muốn nữa. Ngoài ra thì các chị em cũng ít thời gian hơn. Ngoài việc nhà ra, thì còn đi shopping, đi chơi, ...

yeukhuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thực ra thì nhiều người cũng thích chim cò lắm. Nhưng khổ nỗi là mọi người lại quá bận rộn, rồi khi mang lồng đi thì tất cả lại nói này nói nọ. Đến em là con trai xách lồng đi chơi là mọi người lại nói là suốt ngày chim cò. Thế thì có chị em nào muốn nữa. Ngoài ra thì các chị em cũng ít thời gian hơn. Ngoài việc nhà ra, thì còn đi shopping, đi chơi, ...
vâng đúng đó anh ah em là con gái xách mấy lồng chim đi chơi mà hàng xóm cứ bảo mày như con trai và như vậy chỉ có ế thui ah hixhix.nhiều khi thấy họ hàng cũng nói cũng thấy tủi thân thật đó nhưng vì niềm đam mê. mà các anh cứ cố gắng thuyết phục các chị chơi nhiều nhé để em có thêm bạn hiiiiiiiii:a21:.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hahaha.....theo lời yeukhuyen nói trên, vậy thì mình đề nghị HQ SVC trong nước thỉnh thoảng tổ chức ngày họp mặc đặc biệt dành cho Phụ Nữ, Nam giới nuôi chim muốn tham gia ngày này phải dác theo một người Phụ Nữ trong gia đình để tham gia....như người vợ, bạn gái, chị hay em gái.

Các ace trong diễn đàn nghỉ cách này có được không?

RTH

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Tại Sao Phụ Nữ Việt Nam Không Thích Nuôi Chim?<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
1) "
Tại sao người không nuôi mà sao cứ nuôi máy con chim chi vây hỏng biết nữa à?"
2) "
Cứ đem máy thứ đó về chi vậy?"
3) "
Nuôi chim thì đừng quen em nữa, dơ hôi quá!!!!"
4) "
Chọn em hay chọn chim?"
5)
"Thời gian không có mà cứ nuôi máy con chim đó, sao không kiếm gì làm đi?"<o:p></o:p>
( do bạn Redtailhawk nêu ra)<o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Những thắc mắc trên nó đúng với thời nay khi có nhiều bạn trẻ tìm thú vui tao nhã do người lớn tuổi bày ra.<o:p></o:p>
Họ đã lo cho vợ con xong xuôi coi như hoàn thành bổn phận rồi mới nuôi chim tiêu khiển dưỡng già. Không như người trẻ còn nhiều cái lo lắm lo cho vợ con, lo kiếm tiền và lo có địa vị xã hội nữa, vướng vào chim cò chi cho ràng buộc.<o:p></o:p>
Họ nuôi vài con cho vui chớ không nhiều như lớp trẻ bây giờ, bởi sức đâu nuôi nhiều mà mất vệ sinh hôi hám.<o:p></o:p>
Còn hỏi chọn em hay chọn chim thì mấy bã nói mấy ổng hết xí quách rồi!<o:p></o:p>
Bởi vậy người phụ nữ Việt Nam hay phụ nữ thế giới cũng vậy đều lo cho tương lai hạnh phúc gia đình mình, muốn chồng có sự nghiệp trước khi nuôi chim. <o:p></o:p>
Bằng chứng mấy bà già cũng giúp mấy ông già làm bột, trông chừng chim, rồi những người phụ nữ kinh doanh mua bán chim rất nhiều, chỉ phụ nữ xách chim đi chơi mới ít mà thôi.<o:p></o:p>
[anhnam]<o:p></o:p>

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi anh Redtailhawk đặt vấn đề như vậy, em cũng phải suy nghĩ là tại sao anh để tên em vào. Vấn đề là, em chỉ biết tên về một số lòai từ khi em vào diễn đàn này. Ký ức thì mẹ em có nuôi 4 cặp chim yến. Nhưng dần dần không được chăm sóc đúng dinh dưỡng nên các chú đó cũng sớm lên trời.

Từ lúc biết thích thú thì là khi một lần, 1 con đủ màu sắc xanh, vàng, nâu, đỏ, đen, trắng bay lạc vào nhà em. Hôm ấy, vô tình em thả mùng như thả lưới và có được ẻm, sau đó, em ko ở vn. Nên em bàn giao lại cho em họ em nuôi. Vì là chim lạ nên cũng không sống lâu. :| Sau này, thấy nhà cậu có 1 chú biết giả giọng mọi người, tiếng xe cộ, tiếng rao, tiếng hét, đầy đủ mọi thanh âm của cuộc sống, em bắt đầu mún nuôi 1 con như vậy một cách đầy đủ hơn.

Có lẽ do khu em ở (?), mỗi sáng thức dậy em đều nghe tiếng ríu rít đầy đủ cao thấp, chiều chiều thì có từng tiếng chim gọi vịt xa xa, cả tiếng chim cu gáy nữa. Âm thanh xa xa gần gần ấy quen thuộc đến độ tự nhiên mà có (hưởng) không cần phải nuôi và chăm.. Cho nên, ban đầu mọi người hỏi em nuôi con gì, thì em cũng cười. (Tại sao phải nuôi ?)

Từ khi vào diễn đàn, trước tiên để hiểu, vì đây là diễn đàn xã hội, sau đó được quen biết với các anh chị em chú bác trong này, mọi người tận tình kể và hướng dẫn. Chip tặng 1 con đầu tiên và bắt đầu nuôi. Thật ra, cũng chưa hẳn là thích thú lắm vì không được vuốt ve như mèo. Mặc dù, cái cảm giác sợ bẩm sinh các lọai lông gà vịt gia cầm, cho nên, em vẫn chưa hẳn là thích.

Dần dần, nó cũng chịu hót. Rồi em tình cờ phát hiện nó kéo bạn đến nhà. Rồi em bẫy được. Cảm giác bẫy nó vui hơn cảm giác nuôi. :| Từ khi em đi, em bàn giao lại cho ba mẹ, rồi 1 con về trời. Rồi có 1 con khác bay vào nhà em. Ba em bắt được bằng tay. :)

Đôi khi, đi dạo bên này, thấy có nhà kia treo lủng lẳng các lồng chim, nghe tiếng quen thuộc ríu rít. Thấy những con than bay nhảy ngòai bờ giậu. Nghe những thanh âm lạ lạ khác khác nhà mình, em lại cảm thấy vui vui.

Chắc là từ từ, rồi người ta cũng sẽ thích, nếu như người ta dần dần được tập, được hướng dẫn, được tự tay chăm sóc. Cũng như môn đá banh, chị em ít người thích vì không hiểu được luật chơi. Cũng như môn nhảy dây, có anh nào thích được vì chơi được ? :)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom