Guest viewing is limited

keodangchochim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh em, em cũng mới nuôi chim, nhất là HM. Cám chim thì trước em toàn tự làm nhưng nay có cám Ba vì nên em không làm nữa mà mua cám Ba vì về trộn luôn với trứng gà rồi phơi khô hoặc sao khô. Em cũng có vào nhiều forum và nghe nhiều các anh nói về cách làm cám cho chim và chỉ lấy lòng đỏ trứng gà chứ không lấy lòng trắng. Em làm cám từ trước đến nay toàn cho cả vào trong cám.
Vì vậy anh em nào có thế chỉ dùm là tại sao mình không nên cho lòng trắng trứng vào trong cám không?
Em xin cảm ơn trước nhé

Hoa Lan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ thì do lòng trắng trứng khó tiêu, thế nên nếu đã trộn vào cám nhiều chất dinh dưỡng rồi thì không nên cho lòng trắng trứng vào. Còn nếu trộn ít chất dinh dưỡng khác thì có thể trộn thêm vào ít lòng trắng trứng thôi, chứ đừng ham trộn hết lòng trắng vào vì tiếc của. Đấy là suy nghĩ của riêng mình thôi, mọi người góp ý thêm

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ngày xưa mình có lần viết là bởi lòng trắng không có vitamin gì,
thì có bạn vào bảo không hẵn và có nói là có, vitamin. Nhưng theo các bài nghiên cứu gần đây thì quả thật mình hồi xưa nói không sai, vì :D hồi đó chưa nghiên cứu kỹ, không bằng chứng nên chưa phổ biến.

Bạn có thể vào mục, "một bài so sánh chất dinh dưỡng khi làm cám" ở mục dĩnh dưỡng của diễn đàn sẽ thấy có cái table/bản thông kê đo lường liều lượng vitamin và lòng trắng không có vitamin, mà chỉ có các chất khác mà thôi. Riêng về các chất dinh dưỡng thì lòng đỏ vẫn tốt hơn vì thể mà cả cám cho chim ở nước ngoài họ vẫn dùng. Còn về chơi họa mi chiến để chọi, họ cũng không dùng lòng trắng, vì sao ứ? hihi mình không rành Mi và chưa chơi Mi bao giờ nên không biết phải nói làm sao.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Trước tiên mình xin cám ơn bạn Haiphateco post bài viết trên báo Việt báo nhưng nếu nói lòng trắng trứng gà cũng bổ ngang lòng đỏ thì hoàn toàn sai.
Theo bản thống kê của các khoa học gia và bộ canh nông USDA của Mỹ, họ liệt kê tất các các chất dinh dưỡng trong trứng gà như sau:

Lòng trắng trứng: (xin bấm vào link dưới đây để coi chi tiết)
http://www.nutritiondata.com/facts/dairy-and-egg-products/112/2http://www.nutritiondata.com/facts/dairy-and-egg-products/112/2
calories: 117 cho mỗi 234gram lòng trắng trứng hay khoảng 16 calories trong 1 quả trứng lớn
protein: 26.5g cho mỗi 234gram lòng trắng trứng hay khoang 3.6g trong 1 quả trứng lớn.
Các thành phần vitamin gần như không có hay có với số lượng rất ít.

Lòng đỏ trứng: (xin bấm vào link dưới đây để coi chi tiết)
http://www.nutritiondata.com/facts/dairy-and-egg-products/113/2
calories: 770 cho mỗi 234gram lòng đỏ trứng hay khoảng 54 calories trong 1 quả trứng lớn
protein: 38.5g cho mỗi 234gram lòng đỏtrứng hay khoang 2.7g trong 1 quả trứng lớn.
các loại vitamin cũng có rất nhiều trong lòng đỏ trứng mà lòng trắng trứng không có như vitamin A, B6, B12, D, E và các loại khoáng chất như canxi.

Mình không có ý nói lòng trắng trứng không có chất bổ nhưng thực sự không bằng lòng đỏ trứng và lòng đỏ trứng ăn vào dể tiêu hơn lòng trắng (các bạn cứ để ý nếu ăn hột vịt lộn thì biết, thường ai cũng bỏ không ăn lòng trắng vì ăn vào hay đầy bụng khó tiêu). Nếu con chim ăn lòng trắng vào, nó sẽ phải dùng nhiều năng lượng hơn để tiêu hoá hơn là ăn lòng đỏ trứng thì có phải trái ngược với mục đích của mình là cho chim ăn đồ bổ dưỡng để chim lên lửa không? Ăn ít thì không sao, ăn nhiều thì cũng chẳng làm chết con chim nhưng con chim sẽ không xung bằng các con chim khác. Vài hàng đóng góp ý kiến, mong các bạn chỉ dẩn.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hiệu quả thấy ngay nếu dùng 2 lọai cám để thí nghiệm trên cùng 1 con chim. Làm 100gr thôi cho ăn thì nhìn ra được ngay là con chim sẽ linh họat hay ù lỳ. Lúc trước mình cũng thấy phí nên cho tất cả vào cám chim ăn hoài vẫn không sung được. Bỏ đi thì phí nhưng có thể chiên lên phơi khô cho sâu quy nó ăn. Đừng tiếc lòng trắng mà làm cho chú chim không thật sự sung mãn.
Thân

keodangchochim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh em đã chỉ giáo, tất nhiên mỗi người một ý kiến trong việc này. Nhưng em thấy theo số đông anh em thì không nên cho lòng trắng trứng vào trong cám. Nên em nghĩ số đồng ý kiến như vậy thì mình phải tiếp thu thôi.
Xin chân thành cảm ơn tất cả anh em nhé

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Những bài nghiên cứu có chât lượng về dinh dưỡng mà ta bổ sung cho các loài chim chung thì,
mình xin đưa vào topic "dinh dưỡng và sức khoẻ chim" chung của diễn đàn. Để anh em tiếp tục tham khảo, chia sẻ thêm.

Xin cảm ơn các ý kiến tốt của anh em :D

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
Trước tiên mình xin cám ơn bạn Haiphateco post bài viết trên báo Việt báo nhưng nếu nói lòng trắng trứng gà cũng bổ ngang lòng đỏ thì hoàn toàn sai.

em thấy bác lacviet nói vậy là chưa đúng rồi bổ ngang nhau là người ta nói tới phần trăm protein. protein ko phải là vitamin. còn nói về vitamin thì trong lòng đỏ chứa đa số vì nó là phần dinh dưỡng để nuôi dưỡng phôi gà. cái gì rõ ra cái ấy. bác nói thế là em chưa đồng ý:a04::a04:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Bạn anhtraixaydung nói thế cũng đúng. Mình nói "hoàn toàn sai" thì không đúng cho lắm nhưng nói bổ bằng nhau cũng không đúng cho lắm. Chúng ta phải hiểu thế nào là "bổ". Theo sự hiểu biết của mình, bổ là khi ăn thức ăn nào đó có lợi cho mình, mang lại nhiều năng lượng hay còn gọi là calories, đó gọi là bổ. Ăn thức ăn nào đó mà không cho ta thêm năng lượng có nghĩa là không "bổ". Có cùng số lượng protein thì có nghĩa là bổ (calories) bằng nhau, nhưng giữa lòng trắng trứng và lòng đỏ trứng không có nghĩa là bổ bằng nhau, vì còn tuỳ thuộc các thành phần khác trong lòng trắng và lòng đỏ trứng và còn tuỳ theo sự hấp thụ của tất cả các chất vào cơ thể như thế nào. Nếu nói theo bài báo trên cả hai bổ bằng nhau (ám chỉ chất protein không thôi) thì sẽ làm người đọc hiểu lầm và cho là ăn lòng trắng cũng bổ như lòng đỏ!
Tuy lòng trắng trứng và lòng đỏ trứng có cùng đơn vị protein nhưng thành phần chất béo (fat), vitamine, minerals khác nhau cho nên số lượng calories cho ra khác nhau giửa 2 thứ trên. Nếu bạn coi trên nutritiondata website, lòng đỏ trứng cho ra 54 calories trong khi đó lòng trắng trứng chỉ cho chúng ta có 16 calories trong cùng một quả trứng. Nói như vậy có nghĩa là khi ăn vào, cơ thể chúng ta và của tất cả các loài vật đều phải dùng một số năng lượng (X) để tiêu hoá thức ăn. Lấy ví dụ nếu dùng công thức: tổng số năng lượng của tất cả các chất (protein, fat, vitamins, minerals) trong lòng trắng trứng (lấy biểu hiệu là Y) - X (số năng lượng cơ thể phải dùng để tiêu hoá) = 16 calories và tổng số năng lượng của các chất trong lòng đỏ (Z) - X = 54 calories thì có phải là lòng đỏ trứng "bổ" hơn lòng trắng trứng? Mình lấy ví dụ này không chính xác lắm nhưng chắc các bạn cũng thấy được cái nào bổ hơn.
Vấn đề là khi cho chim ăn, mục đích chúng ta là làm cho chim "bổ" thì tại sao lại cho chim ăn thêm lòng trắng trứng? ví dụ như cho con chim A ăn 234gram cả lòng đỏ lẩn lòng trắng thì chỉ cho ra số năng lượng là: (117/2)+(770/2)=443.5 calories (mình lấy ví dụ calories trong mỗi 234gram của lòng đỏ hay lòng trắng ở website nutritiondata trên). Con chim B cũng ăn 234gram nhưng toàn lòng đỏ thì số năng lượng cho ra là 770 calories. Chỉ nhìn như vậy thì biết cho ăn thế nào là tốt cho chim rồi.
Mình cũng xin thành thật nhận sự nhận xét của bạn. Hy vọng các bạn đóng góp ý kiến để học hỏi thêm và khi viết bài sẽ dùng từ ngữ chính xác hơn để người đọc hiểu rõ. :a21:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trong lòng trắng trứng sống có chất antitrypsin chống lại sự tiêu hóa protein. Do chất kháng men tiêu hóa antitrypsin này cũng là một protein nên dưới tác dụng của nhiệt độ cao, nó sẽ mất hoạt tính kháng protein. Vậy nên, khi trứng chín hẳn, cơ thể lại hấp thu bình thường.

tongquan

"Cuộc đời ... như là chiêm bao"
SVC$
0
Có một điều thắc mắc là lòng trắng trứng lại rất có ích cho các vận động viên cử tạ , vì nó có tác dụng nở cơ . Mỗi ngày các VDV này phải ăn 40 lòng trắng trứng chín liên tục trong 1 tuần , sau đó nghỉ 1 tuần rồi lại tiếp tục ( rất ngán )
Còn nếu cho chim thì Tôi nghĩ cũng có tác dụng đó - là tốt cho cơ bắp - nên cho ít thôi , và dùng cho chim đá.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom