Guest viewing is limited

halocompac

Thành viên mới
SVC$
0
Hôm nay em mới mua 1 chú sơn ca non đang tập mổ tại cửa hàng Vân Lịch chỗ chợ mơ. Theo cảm giác của em nó có vẻ là đực nhưng vẫn muốn hỏi các bác cho yên tâm. Em thấy nó có các đặc điểm sau.

Tiếng kêu của nó nghe khá trong. Khi không đòi ăn vẫn luôn mồm kêu. Nghe giống như hót nhưng chỉ có 1 tiếng.

Em nó có cái mào cũng thỉnh thoảng dựng lên.

Khi đứng yên thì rung cánh hay thỉnh thoảng xòe cánh. Em để ở ban công nghe thấy tiếng các loài chim khác em nó cũng húng lên 1 tiếng khá to và trong.

Trong cổ họng em quan sát có 3 cái chấm đen nhỏ.(vì đặc điểm này nên em mới ôm về"

em quan sát ngực nó có một chỗ lõm chẻ. "Không phải ở phần lông mà ở phần thịt."

Nhờ các bác đánh giá giúp xem đây có phải là 1 em trống không. Em xin cảm ơn rất nhiều.

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng anh nhé - chim anh là trống rồi đó . Chỉ cần con nào có chấm đen trong lưỡi là oke rồi . Anh mua con này bao nhiêu tiền vậy ? Em cũng định ãm 1 chú nuôi thử xem sao !!
Ở cửa hàng đó có nhiều không ạ .
Cảm ơn anh trc nhé !!

halocompac

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mua ở cửa hàng Vân Lịch ở đường Kim Ngưu. Cạnh mấy chỗ bán quần áo. Có 2 lồng sơn ca non. Mua 150k ko biết có bị đắt không.:a43:

Còn vụ đực cái thì mình cũng chưa rõ lắm. Nói chung hôm nay cũng chọn hơi vội. Con này có 3 chấm đen ở lưỡi, 2 chấm song song nhau ở trong còn 1 chấm đen ở gần đầu lưỡi.

Mình cũng không chắc nữa, nghe người ta nói chấm đen vẫn chưa chắc ăn lắm. Mình còn bắt con này vi nó có tiếng kêu khi đi khá trong.

Đang định làm 1 em nữa cho chắc.:a43:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Nếu có Chú nào như thế nữa bạn nên Ôm ngay thôi ! Mình trước cũng tập tành Sơn ca nhưng quả thật bắt đến 10 em rồi mà chẳng tên nào chịu mở mỏ cả ...hic..hic...dù chỉ một tiếng Kêu ! Nuôi hoài ngán quá không có duyên nên tặng và cho hết !
Theo như mình biết thì Sơn ca bạn bắt được đến 90% là trống rồi (không dám nói chắc vì trong lĩnh vực này không có gì là chắc chắn cả ) chim trống có chấm đen trong lưỡi . Mào chim hay dựng , lúc chạy và hoảng sợ cũng dựng mào . Cánh chim trống hay sệ xuống và thỉnh thoảng rung rung như múa vậy đó bạn !
Nếu là Sơn ca bổi trưởng thành rồi thì nhìn phần Bụng ở xương ức chim sẽ thấy được . Chim mái vùng này bị rụng gần hết lông do quá trình ấp trứng , lộ thịt màu đỏ thẩm . Chim đực vùng này lông nhiều , dày hơn , phần da thịt bụng gân máu và sùi mốc (da khô). Kinh nghiệm nghe được chia sẻ với bạn!

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng anh nhé - chim anh là trống rồi đó . Chỉ cần con nào có chấm đen trong lưỡi là oke rồi . Anh mua con này bao nhiêu tiền vậy ? Em cũng định ãm 1 chú nuôi thử xem sao !!
Ở cửa hàng đó có nhiều không ạ .
Cảm ơn anh trc nhé !!
có chấm đen cũng chưa chắc trống mái đâu bạn à.bạn thích sơn ca non chắc đực thì pmail cho mình chimcanh66@yahoo.com.vn
Mình mua ở cửa hàng Vân Lịch ở đường Kim Ngưu. Cạnh mấy chỗ bán quần áo. Có 2 lồng sơn ca non. Mua 150k ko biết có bị đắt không.:a43:
150 cũng không phải là đắt ban à nếu mình thích thì mua được
Còn vụ đực cái thì mình cũng chưa rõ lắm. Nói chung hôm nay cũng chọn hơi vội. Con này có 3 chấm đen ở lưỡi, 2 chấm song song nhau ở trong còn 1 chấm đen ở gần đầu lưỡi.

Mình cũng không chắc nữa, nghe người ta nói chấm đen vẫn chưa chắc ăn lắm. Mình còn bắt con này vi nó có tiếng kêu khi đi khá trong.

Đang định làm 1 em nữa cho chắc.:a43:

Nếu có Chú nào như thế nữa bạn nên Ôm ngay thôi ! Mình trước cũng tập tành Sơn ca nhưng quả thật bắt đến 10 em rồi mà chẳng tên nào chịu mở mỏ cả ...hic..hic...dù chỉ một tiếng Kêu ! Nuôi hoài ngán quá không có duyên nên tặng và cho hết !
Theo như mình biết thì Sơn ca bạn bắt được đến 90% là trống rồi (không dám nói chắc vì trong lĩnh vực này không có gì là chắc chắn cả ) chim trống có chấm đen trong lưỡi . Mào chim hay dựng , lúc chạy và hoảng sợ cũng dựng mào . Cánh chim trống hay sệ xuống và thỉnh thoảng rung rung như múa vậy đó bạn !
Nếu là Sơn ca bổi trưởng thành rồi thì nhìn phần Bụng ở xương ức chim sẽ thấy được . Chim mái vùng này bị rụng gần hết lông do quá trình ấp trứng , lộ thịt màu đỏ thẩm . Chim đực vùng này lông nhiều , dày hơn , phần da thịt bụng gân máu và sùi mốc (da khô). Kinh nghiệm nghe được chia sẻ với bạn!
hihi anh ơi anh thích có em nhìn thấy mở mỏ luôn thì alo em em dẫn anh đi bắt

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Bởi vậy Sơn ca lên bồng hót mới đắt chơi mới quý phái. Bởi vậy người ta mới nói ''nuôi cho Sơn ca hót lết mòn 10 đôi dép''. Nói thì nói như vậy chú ai cũng đặt hy vọng mình may mắn hơn!
[anhnam]

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các anh ngoài HN chơi SC thích thật.Trong đây tìm mua SC con đã khó .Sc bổi thì còn khó hơn nữa.Muốn gầy bầy SC cũng không có chim gầy nữa.Hic hic....

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở Biên Hòa có 1 tiệm bán cá kiểng.. .. và chim Sơn Ca... chỉ độc chim Sơn ca thôi.. kế bên có tiệm chim bán hằm bà lằn nhưng nhỏ.... ai ở biên hòa chắc cũng biết vì nó gần chỗ dợt chim...:a24:

vubaluan

Thành viên mới
SVC$
0
Có phải khu chợ đêm Biên Hùng không bạn. Ở đó cũng gần chỗ dợt chim nhưng hình như không có bán sơn ca

halocompac

Thành viên mới
SVC$
0
He he, con sơn ca của em đã đang líu ríu hót chuyện và chạy thì mào dựng đứng cả lên, đực 100% rồi :a01:. Em thỉnh thoảng thả nó bay trong phòng cho vui. Còn cho nó đậu được lên tay cơ. Yêu thế:a20:.

Bây h cứ đánh đàn guitar là cu cậu líu ríu trong miệng. Sau này hót lại làm mấy điệu guitar cổ điển thì hay :a24:

Cảm ơn các bác đã góp ý cho em.:a01:

Henry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có cách nào chọn SC non đang tập mổ là SC đực 100% ko ah ?

nhật hân phú yên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ơi! mình cũng nuôi sc nhiều năm rồi vì quê mình là xứ sở của sc mà! việc chọn sc trống mái tốt nhất là chỉ phân biệt khi sc còn nằm trong ổ là chắc chắn nhất, vì có nhiều trường hợp là những con chim sc biết ăn khó phân biệt trống mái khi bỏ riêng ra từng con. Nếu chư vậy chỉ có còn cách phân biệt sc con khi mới biết ăn cứng rồi là mình phân biệt qua tiếng hót gió của nó, cử chỉ, dáng đứng của nó thôi bạn ah!lúc trước kia mình gặp ổ SC mình chỉ tòan bắt trống thôi, về nuôi còn chim mái để chim mẹ nuôi lớn rồi bay đi!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom