Guest viewing is limited

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Post cho các bác ném đá chơi..........
(Chú thích: 3 tháng tuổi, 2 tháng lồng, đã hót gió. Ném nhẹ tay các bác nhé!:a10:)

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/9_bovIHow38" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn có chú chim hay,dạn người,mau hót,luôn bay chấp chới

Cảm ơn bác nguyenchi, con này cũng chỉ là tiềm năng thôi ạ, mong sao đây là cái duyên của em với con SC. Em đoán khí không phải hình như bác có giàn SC cực chất, và phụ kiện bác xài cũng toàn hàng tuyển. Em có theo dõi một số diễn đàn khác có bác tham gia, em ngưỡng mộ bác. Sẽ còn học hỏi bác nhiều. Trân trọng!

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...chú chim đẹp và dễ chỏi...mình hy vọng trong tương lai...chú chim này vừa bay,vừa hót.........

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Cảm ơn bác nguyenchi, con này cũng chỉ là tiềm năng thôi ạ, mong sao đây là cái duyên của em với con SC. Em đoán khí không phải hình như bác có giàn SC cực chất, và phụ kiện bác xài cũng toàn hàng tuyển. Em có theo dõi một số diễn đàn khác có bác tham gia, em ngưỡng mộ bác. Sẽ còn học hỏi bác nhiều. Trân trọng!
Con chim,cái lồng,bộ cóng cũng chỉ là một phần nào đem lại thú vui,yêu thích loài chim mình đam mê. Mình thích cách búng tay,gọi chim lên nấm của bạn.Bạn thường xuyên tiếp xúc để chim tạo thói quen gần người,nâng nấm lên cao dần,nuôi lồng to để chim bay thoải mái,tập chim sang lồng tắm dễ dàng,và quan trọng nhất là ép giọng(không gần loài chim khác trừ chim ngoài thiên nhiên).
Chúc bạn luôn thích và yêu quý chú chim này.
P/s:Năm ngoái mình có mấy chú non sông Hồng,năm nay cũng vài Quảng Yên non,nhưng đều không được như ý nuôi

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con chim,cái lồng,bộ cóng cũng chỉ là một phần nào đem lại thú vui,yêu thích loài chim mình đam mê. Mình thích cách búng tay,gọi chim lên nấm của bạn.Bạn thường xuyên tiếp xúc để chim tạo thói quen gần người,nâng nấm lên cao dần,nuôi lồng to để chim bay thoải mái,tập chim sang lồng tắm dễ dàng,và quan trọng nhất là ép giọng(không gần loài chim khác trừ chim ngoài thiên nhiên).
Chúc bạn luôn thích và yêu quý chú chim này.
P/s:Năm ngoái mình có mấy chú non sông Hồng,năm nay cũng vài Quảng Yên non,nhưng đều không được như ý nuôi

Một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ thêm kinh nghiệm, cái khoản tiếp xúc với chim thường xuyên thì em không lo, ép giọng mới thật sự là vấn đề. Học giọng chim ngoài thiên nhiên thì không thể rồi (em ở TpHCM), đi dợt thì hiếm cội có SC, con 2 mùa nhà em thì chưa đủ bản lĩnh làm thầy, chỉ còn 2 cách, 1: cho nó nghe MP3 (mở suốt ngày cũng phiền), 2: Gửi chim ở tiệm quen có cặp SC 9 mùa đúng chất "thầy", cách này thì khó mà duy trì sự tiếp xúc thường xuyên với nó được. Cũng rối thật bác ạ!

hoantquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ thêm kinh nghiệm, cái khoản tiếp xúc với chim thường xuyên thì em không lo, ép giọng mới thật sự là vấn đề. Học giọng chim ngoài thiên nhiên thì không thể rồi (em ở TpHCM), đi dợt thì hiếm cội có SC, con 2 mùa nhà em thì chưa đủ bản lĩnh làm thầy, chỉ còn 2 cách, 1: cho nó nghe MP3 (mở suốt ngày cũng phiền), 2: Gửi chim ở tiệm quen có cặp SC 9 mùa đúng chất "thầy", cách này thì khó mà duy trì sự tiếp xúc thường xuyên với nó được. Cũng rối thật bác ạ!
Em cũng mới nuôi 2 em Huế. Nhìn chim của bác thích thật đấy, chả bù cho 2 em nhà em. 2 em nhà em là 2 em Huế, lúc bắt 1 con trước thì về hót cả ngày luôn nhưng sau khi bắt thêm 1 em nữa về thì em nó hót ác quá làm em bắt trước tịt luôn. Em thấy các cao thủ bảo là SC nuôi nhiều không bị đè giọng vậy mà SC nhà em thì...........Các cao thủ giúp em với, nếu cứ thế này thì em nản quá. Em cho ăn cám Ba vì trộn trứng + Dưa chuột có thường xuyên.
Các bác giúp em với nhé.
Chúc cả nhà vui vẻ

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Chim thày phải là chim già,để chim thày không học lại giọng chim non.Nếu bật loa Usb thì nên bật vào lúc chiều muộn cho chim nhập tâm,nếu mang đi dượt thì tần suất càng cao càng tốt,trung bình 1 tuần/1 lần.
Nếu chọn file cho sơn ca hót thì nên chọn file đừng dè,ù,tiếng gió thổi,âm thanh kém cho chim học, không hỏng hết giọng con chim

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Em cũng mới nuôi 2 em Huế. Nhìn chim của bác thích thật đấy, chả bù cho 2 em nhà em. 2 em nhà em là 2 em Huế, lúc bắt 1 con trước thì về hót cả ngày luôn nhưng sau khi bắt thêm 1 em nữa về thì em nó hót ác quá làm em bắt trước tịt luôn. Em thấy các cao thủ bảo là SC nuôi nhiều không bị đè giọng vậy mà SC nhà em thì...........Các cao thủ giúp em với, nếu cứ thế này thì em nản quá. Em cho ăn cám Ba vì trộn trứng + Dưa chuột có thường xuyên.
Các bác giúp em với nhé.
Chúc cả nhà vui vẻ
Cao thủ nào mách bạn sơn ca không bị đè giọng,vấn đề cám của bạn thì không vấn đề vì sơn ca không cầu kỳ,không cần đạm cao,nhưng cần mồi tươi vừa đủ(châu chấu,cào cào,dế cho mát bạn nhé,tránh sâu)
Chim bạn căng đến nổi phải cần dưa chuột,rau xà lách,mướp đắng hay giá tươi à.Bỏ ngay đi bạn,nếu nóng quá thì 1 tuần cho 1 lần,thay nước 2 lần 1 ngày.
Vị trí treo để con cao,con thấp,không nhìn nhau nhiều,chỉ nghe tiếng quát nhau.Nuôi chung nó hót thành dàn,treo gần thì con này hót xong,con kia hót tiếp.
Chúc các bạn có con chim hay và yêu quý chúng

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim thày phải là chim già,để chim thày không học lại giọng chim non.Nếu bật loa Usb thì nên bật vào lúc chiều muộn cho chim nhập tâm,nếu mang đi dượt thì tần suất càng cao càng tốt,trung bình 1 tuần/1 lần.
Nếu chọn file cho sơn ca hót thì nên chọn file đừng dè,ù,tiếng gió thổi,âm thanh kém cho chim học, không hỏng hết giọng con chim

Cảm ơn bác! E cũng kỹ lưỡng trong việc chọn lọc File mp3 cho chim học giọng lắm, y chang tiêu chí của bác nhưng có ý kiến cho rằng SC học giọng buổi sáng nhanh thuộc hơn buổi chiều, vậy bác phân tích vấn đề này như thế nào? Xin được học hỏi.

hoantquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cao thủ nào mách bạn sơn ca không bị đè giọng,vấn đề cám của bạn thì không vấn đề vì sơn ca không cầu kỳ,không cần đạm cao,nhưng cần mồi tươi vừa đủ(châu chấu,cào cào,dế cho mát bạn nhé,tránh sâu)
Chim bạn căng đến nổi phải cần dưa chuột,rau xà lách,mướp đắng hay giá tươi à.Bỏ ngay đi bạn,nếu nóng quá thì 1 tuần cho 1 lần,thay nước 2 lần 1 ngày.
Vị trí treo để con cao,con thấp,không nhìn nhau nhiều,chỉ nghe tiếng quát nhau.Nuôi chung nó hót thành dàn,treo gần thì con này hót xong,con kia hót tiếp.
Chúc các bạn có con chim hay và yêu quý chúng
Cảm ơn bác đã chỉ bảo tận tình. Vậy mà em cứ tưởng em nó không bị đè giọng, ai dè :a12: .
Chúc bác vui

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Cảm ơn bác! E cũng kỹ lưỡng trong việc chọn lọc File mp3 cho chim học giọng lắm, y chang tiêu chí của bác nhưng có ý kiến cho rằng SC học giọng buổi sáng nhanh thuộc hơn buổi chiều, vậy bác phân tích vấn đề này như thế nào? Xin được học hỏi.

Từ trước đến nay mình toàn thấy cho học nghe lúc chiều muộn để qua 1 đêm chim nhập tâm ,lắng nghe và bồi bổ thêm giọng hót phong phú của mình,giai đoạn năm đầu ép giọng là giai đoạn chính,khí thay lông càng nên cho gần chim thày bạn nhé

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Từ trước đến nay mình toàn thấy cho học nghe lúc chiều muộn để qua 1 đêm chim nhập tâm ,lắng nghe và bồi bổ thêm giọng hót phong phú của mình,giai đoạn năm đầu ép giọng là giai đoạn chính,khí thay lông càng nên cho gần chim thày bạn nhé

Bác nói thế nghe cũng có lý, em thì cứ biện luận rằng sau một ngày bay nhảy, kiếm ăn, ca hát mệt mỏi và qua một đêm dài chìm trong giấc ngủ, vào buổi sáng sớm khi những tia sáng đầu tiên của một ngày mới ló dạng thì đó cũng chính là khoảnh khắc mà hầu hết các loài chim luôn chờ đợi, chúng sẽ lắng nghe từng âm thanh, cảm nhận từng tia nắng với 1 tinh thần hoàn toàn sảng khoái và minh mẫn, sau đó là vẫy vùng, tung cánh, hát ca...phải chăng đây cũng là thời điểm chim dễ tiếp thu giọng chim thầy nhất?

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Buổi sáng chào đón ngày mới,khi dời tổ chim thường hót nhiều nhất(khi nuôi trong lồng chim thường hót sớm và treo dời tay là hót),trưa rỉa lông rỉa cánh nghỉ ngơi chim thường rả rích,chiều muộn là lúc chim về tổ nghỉ ngơi sau 1 ngày mệt mỏi và cũng là lúc bãi bồi ven sông các loài sinh vật hoạt động,gọi bầy,kiếm ăn...sinh sản(nên chim học được tiếng dế gáy,tiếng con ciu ciu,manh manh....)

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hóa ra là vậy, giờ thì E có thể mường tượng ra khung cảnh chiều tà có con SC nó về nằm tổ và tất nhiên nó chưa ngủ liền, nó lắng nghe và học...Vâng, nếu đúng như những gì bác phân tích thì E chỉ xin bổ sung thêm 1 yếu tố mà E cho là cực kỳ quan trọng đó là không gian cho chim học giọng ở nhà lúc này phải hết sức yên tĩnh, chứ cái cảnh xe cộ, người ngợm, loa đài, chó mèo gào thét...thì con SC nó khó mà tập trung được. Phải vậy không bác?!

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Hì,đấy là suy nghĩ chủ quan của mình thôi.Sơn ca để nuôi và thưởng thức giọng hót thì tránh xa phố phường chật hẹp, cần tránh xa cả tiếng mèo kêu chó sủa,tiếng gà con mới nở......
Vài con non 1 thày dạy cũng được,bọn non nên để cách xa thày(chim thày treo lên,chim non nên để dưới)
Chim Huế non cách đây 3 năm mình nuôi 7 tháng xong lông căng tít

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác, bác nhắc thì em mới nhớ ra hình như em cũng có 1 con 2 mùa lâu lâu pha "gà con" nghe đểu hết sức, làm như là chủ cũ nó nuôi chung với gà í. Liệu có "tẩy não" nó được không bác nhẩy!

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Không xoá được ký ức của em nó đâu bạn,giai đoạn đầu trước và đến khi thay lông năm đầu là chim học và vỡ giọng rất nhiều.Sơn ca người nuôi thành phố thì đủ âm thanh bát nháo,người ở làng quê nuôi thì lẫn tiếng gà tiếng vịt.Thôi nuôi cũng không nên cầu toàn quá,nếu đá tiếng choè mà giọng vẫn hay thì cũng tốt không sao cả.
Nhiều con chim bị tật(mất móng,mất ngón,gãy cánh,chột mắt) nhưng mình thấy hay thì vẫn nuôi.

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Chú chim sơn ca Gò Nổi là chỉ địa danh ở đâu vậy bạn.Mình vừa đọc lại các bài trong diễn đàn,mọi người quá chú trọng câu hỏi làm sao,hay có phải đây là sơn ca thăng hay không? Mà không tìm hiểu và nuôi làm sao chăm sóc cho chim quanh năm hót,kể cả thay lông.
Chú chim của bạn về ngoại hình không có gì đặc biệt,ngoại trừ luôn dựng mào và cánh bay chấp chới.Yếu tố con chim muốn thăng là con chim cánh phải dài(vắt chéo cánh ra đằng đuôi),cánh luôn đập như cánh quạt,hay đập cánh bốc trên mặt nấm(không phải tâng nấm nhé),và con chim phải nhỏ chim(nhỏ chim thường dễ bốc lên và giữ xoay vòng tròn trong lồng được lâu hơn).
Chim đuổi hay non đều thăng được trong lồng,con chim phải có tuổi lồng và căng thì mới bộc lộ hết khả năng.Chim thăng không phải bay chấp chới cách nấm mà bay sát đỉnh lồng,giữ và xoay vòng tròn khi hót.

Có clip mang tính tham khảo.
http://www.youtube.com/watch?v=qdOIL0YSS_s&feature=channel&list=UL

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/qdOIL0YSS_s" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

SonCaHue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gò Nổi
Khu vực
giữa hai nhánh
sông Thu Bồn, dòng chảy đến Vân Ly tách làm hai nhánh: một nhánh bên phía Nam
chảy qua ngã Chiêm Sơn, Trà Kiệu, một nhánh phía Bắc chảy qua Kỳ Lam, Dinh Trận,
rồi nhập lại ở An Trường thành sông Chợ Củi tạo nên một cù lao lớn dài khoảng
10km, mang tên Gò Nổi, bao bọc bởi sông nước chung quanh.
Trước Cách mạng tháng tám, Gò Nổi có 24 làng. Đây
là vùng trù phú bậc nhất của tỉnh Quảng Nam, nơi có nghề ươm tơ, dệt lụa, dệt
vải,..nơi sản sinh nhiều nhân vật, nhà khoa bảng, trí thức nổi tiếng cả nước. Gò
Nổi mệnh danh là đất học.
go Noi.jpg

Trong kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ, Gò
Nổi là mảnh đất kiên cường “Nhất Củ Chi nhì Gò Nổi”. Ngày nay, Gò Nổi được chia
làm 3 xã (Điện Quang, Điện Phong, Điện Trung).

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom