Guest viewing is limited

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Vật liệu bao gồm:
02 hộp phân nền Aquabase (trọng lượng 250g/hộp)
8kg nham thạch : dùng để rải dưới cùng để cho vi sinh cư trú và phát triển. Nếu các bạn không có nham thạch, có thể dùng sỏi trứng thay thế hoàn toàn cũng được.
20kg sỏi trứng: dùng để rải phía dưới cùng kết hợp với nham thạch để cho vi sinh phát triển và cư trú
20kg sỏi vàng: dùng để rải lên trên cùng làm nền.
1/ Bước 01:
Rửa sạch nham thạch và sỏi vàng.

2/ Bước 02:
Sau khi đã chuẩn bị và xác định vị trí bố cục hồ, vị trí lũa đá…

Dùng nham thạch đã rửa sạch, rải đều dưới đáy hồ.

3/ Bước 03:
Rải sỏi trứng lên, sao cho kết hợp với nham thạch tạo thành 01 lớp đáy phủ đều như thế này

Nếu các bạn có nham thạch nhiều, các bạn có thể dùng nham thạch không thôi cũng được, và ngược lại, nếu các bạn không có nham thạch, thì vẫn có thể dùng sỏi trứng thay thế cũng được. Trong bài này, thứ nhất vì tôi không đủ nham thạch, và đồng thới cũng muốn kết hợp 02 thứ này lại để tao 01 ví dụ minh hoạ đầy đủ nhất cho cách làm nền trên nên tôi chọn dùng luôn cả 02 thứ.
4/ Bước 04:
Xé 02 bịch aquabase, trộn đều với 01 phần sỏi.Cho ít nước vào, trộn đều lên, ta được 01 hỗn hợp sệt.Với hồ 1.2m, tôi dùng khoản hơn 01 thau hỗn hợp Aquabase và sỏi như thế này.

05/ Bước 05:
Rải hỗn hợp Sỏi và aquabse đã trộn đều vào bên trên lớp nham thạch và sỏi trứng.

Tránh rải hỗn hợp phân tại những vị trí đã đặt lũa hoặc đá để tránh hao phân.

Sau cùng chúng ta tạm có 01 nền như trên.
Cuối cùng chúng ta rải sỏi vàng lên và chỉnh chiếu cao, độ dốc theo ý thích và chủ đề của hồ

6/ Bước 6:
Cho nước vào hồ, khoản ½ hồ là vừa. Chú ý là cho nước vào thật nhẹ để tránh làm xáo trộn nên. Sau đó rút hết nước ra, và lại cho nước vào khoản ½ hồ. Theo kinh nghiệm cá nhân, các bạn nên tiến hành làm bước này khoản từ 02 đến 03 lần là được. Mục đích là hút hết các chất dơ, bụi phân Aquabase…trong hồ.
Chú ý là phần này tuy đơn giản nhưng lại rất mất thời gian. Nhưng nếu bạn bỏ thời gian cho nó, làm kỹ phần này thì kết quả về sau bạn đạt được càng mỹ mãn. Nước hồ sẽ mau trong, không xảy ra hiện tượng rêu….
7/ Bước 7:
Cắm cây, bố cục theo ý thích.

Sau khi đã cắm xong, bạn lấy 01 cái nhỏ, vớt hết tất cả bọt màu nâu nổi lên từ phân aquabse do quá trình cắm cây. Cố gắng làm kỹ.
Cuối cùng chúng ta cho nước đầy vào hồ, set up máy lọc, CO2, đèn.

Kết thúc quá trình set up 01 hồ thủy sinh dùng phần nền Aquabase kết hợp với sỏi.

Tài liệu được sưu tầm từ : www.aquasaigon.org của Tácgiả: Fahsailam

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Như vậy bạn đã có một bể thủy sinh set up bằng aquabase rồi, nói chung cũng không quá phức tạp các bạn nhỉ!!! hìhìhì
Tuy nhiên để bảo dưỡng duy trì một bể thủy sinh đẹp thì vô vàng vấn đề sẽ đến với bạn và buộc bạn phải xử lý. Theo mình được biết sẽ không có 1 mẫu số chung nào cả. Tùy theo sự riêng có ( nền, nước, đèn, co2.... ) của mỗi bể mà chúng ta can thiệp cho phù hợp để đạt kết quả. Nếu bạn nào đã sử dụng nền bằng aquabase rồi xin hãy cùng trao đổi nhé.
* Với phân nên aquabase sau khi set up xong sau cở hơn 1 tháng bạn phải dùng kèm theo phân nước và phân nhét cho bể đấy.
Một vài kiến thức tham khảo được xin chia sẻ cùng các bạn. Mong rằng các bạn sẽ có 1 bể thủy sinh như ý.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bể thủy sinh đẹp quá trời bác faifo ơi, anh em SVC cho nhận xét và Vote cho bác faifo đi ... hihihi

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào bạn, đối với bể trên theo mình thấy là dùng lọc ngoài, lọc ngoài có 2 loại, nhưng theo mình biết có 1 loại made in Việt Nam nhưng sài rất tốt, do anh @HOVANTEN sáng chế. Bạn có thể PM cho ảnh hỏi thăm.

còn với loại lọc ngoài của nước ngoài như thế này, bạn liên lạc anh @manhlong :

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom