Guest viewing is limited

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sẻ quạt thuộc bộ Sẻ. Bộ Sẻ danh pháp khoa học là Passeriformes,là một bộ chim đa dạng về số lượng loài. Trên nửa các loài chim là dạng sẻ. Đôi khi còn biết đến như là loài chim đậu cành hay it chính xác hơn là chim biết hót. Bộ Sẻ tạo thành một trong những bộ đa dạng nhát của động vật có xương sống trên mặt đất: với 5.400 loài, nó khoảng gấp 2 lần so với bộ động vật có vú đa dạng nhất là bộ Gặm nhấm ( Rodentia)

Bộ Sẻ chia thành 3 phân bộ là: Tyranni (cận/gần biết hót), Passeri (biết hót), và nhóm cơ sở Acanthisitti (Hồng tước New Zealand)

Sẻ quạt thuộc phân họ Passeri (chim biết hót), thuộc siêu họ Corvoidea- nhóm đa dạng rất lớn với phân bố toàn cầu, nhưng nhiều nhất tại khu vực Australia và khu vực xung quanh.Nhóm thành công nhất và kỳ lạ nhất của bộ sẻ. Sẻ quạt thuộc gia đình Rhipiduridae, bao gồm 42 loài.

Phân bố: Rừng và môi trường sống hỗn hợp của Australia, New Guinea, quần đảo Thái Bình Dương đến Đông Nam Á.

Mô tả: Chiều dài cơ thể từ 14-20cm đuôi dài tròn thường xòe rộng, tròn, dựng lên và đôi cánh hạ xuống. Màu sắc thường thấy như xám, đen, trắng, nâu.

Thức ăn: côn trùng và các sinh vật thân mềm nhỏ khác.
[FONT=&quot]<o:p></o:p>[/FONT]
<o:p></o:p>​

---------- Post added at 01:13 PM ---------- Previous post was at 12:50 PM ----------

Một số hình ảnh về các phân họ của Sẻ quạt:

Họ sẻ quạt chính ở miền Bắc-VN nếu em nhìn ko nhầm thuộc họ : Rhipidura albicollis (còn miền nam thì em chưa thấy nên ko bit như thế nào)

Đây là một đoạn Clip lúc em nó đang tắm: http://ibc.lynxeds.com/video/white-...s/bird-hopping-rock-rock-then-preening-branch

(do IDM chưa bẻ khóa để dùng lậu đc nên em ko down đc nó về chuyển lên Youtube để các bác tiện theo dõi đc, mong các bác thông cảm)

Tiếp đến là một số họ khác:

Rhipidura superciliaris:

Rhipidura cyaniceps:

Rhipidura albolimbata:

Rhipidura fuligula:

Rhipidura phasiana:

Rhipidura verreauxi:

Rhipidura dryas:

Rhipidura rufifrons:

Rhipidura atra:

Rhipidura phoenicura:

Rhipidura aureola:

Rhipidura javanica:

Và còn một số họ nữa!!! :a23:
Nguồn hình ảnh: http://ibc.lynxeds.com/

Thân!

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một số hình ảnh về các phân họ của Sẻ quạt:

Họ sẻ quạt chính ở miền Bắc-VN nếu em nhìn ko nhầm thuộc họ : Rhipidura albicollis (còn miền nam thì em chưa thấy nên ko bit như thế nào)

Đây là một đoạn Clip lúc em nó đang tắm: http://ibc.lynxeds.com/video/white-...s/bird-hopping-rock-rock-then-preening-branch

(do IDM chưa bẻ khóa để dùng lậu đc nên em ko down đc nó về chuyển lên Youtube để các bác tiện theo dõi đc, mong các bác thông cảm)

Tiếp đến là một số họ khác:

Rhipidura superciliaris:

Rhipidura cyaniceps:

Rhipidura albolimbata:

Rhipidura fuligula:

Rhipidura phasiana:

Rhipidura verreauxi:

Rhipidura dryas:

Rhipidura rufifrons:

Rhipidura atra:

Rhipidura phoenicura:

Rhipidura aureola:

Rhipidura javanica:

Và còn một số họ nữa!!! :a23:
Nguồn hình ảnh: http://ibc.lynxeds.com/

Thân!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn bạn Merci_lavie nhé.

Vì mình cảm thấy thích thú đối với những bài viết có tính chất nghiên cứu và có chiều sâu. Hehehe :a15: Bạn cố gắng hơn nữa nhé.

Chúc vui,

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom