Guest viewing is limited

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sđđ nhà mình rất dạn người, lông đẹp (avatar) nhưng gần đây cách mấy bữa thì nó rụng vài cộng lông đuôi rồi 1 ngày đẹp trời nó rụng 1 lượt chỉ còn 2 cọng (chim mình treo trong nhà rất an toàn) . Có phải đây là hiện tượng nó thây lông ko mong các huynh chỉ giáo.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Sđđ nhà mình rất dạn người, lông đẹp (avatar) nhưng gần đây cách mấy bữa thì nó rụng vài cộng lông đuôi rồi 1 ngày đẹp trời nó rụng 1 lượt chỉ còn 2 cọng (chim mình treo trong nhà rất an toàn) . Có phải đây là hiện tượng nó thây lông ko mong các huynh chỉ giáo.

Có thể là nó đang thay lông đó, vì đây là mùa thay lông của chim mà, mình khẳng định điều này với điều kiện là mọi thứ chăm sóc từ cám, nước, chế độ khác đều ổn định nhé. Chứ nhiều khi có cái gì đó shock là em nó cũng có thay đổi đó.
Nếu là chim đang thay lông thì tốt quá, bạn cứ chăm từ từ chịu khó cho ăn nhiều trứng kiến vào nhé để chim có sức thay lông, để nó rớt luôn mấy cái lông con để thay mới toàn bộ bộ lông, đừng để nó ngậm lông không thay hoàn toàn sau này chim xấu mà chơi không hay nữa. Trong thời gian này thì bạn không để chim kè với con khác nhé, dù là yếu hơn nó, để nó tĩnh tâm, dành sức cho quá trình thay lông, nhưng cũng không nhất thiết phải trùm kín lồng đâu, cứ mở ra và cho tắm nắng, tắm nước bình thường, nhưng lưu ý là để chỗ nào yên tĩnh (nhưng không quá vắng người) tránh chó - mèo - chuột là hoảng vì thời gian này chim rất dễ hoảng. Có nhièu con lúc chưa thay lông rất dạn và sung dữ, nhưng thay lông xong do chủ quá cưng chim che trùm tùm lum hết đến khi xong lông tự nhiên nó thấy gì cũng sợ, hoảng và chơi không dữ.
Nhưng lưu ý là nên cho chim đi ngủ sớm đừng đóng lồng quá trễ để giànnh nhiều thời gian cho em nó ngủ lấy sức nuôi lông nhé, vì lông chim ra được là nhờ dinh dưỡng chim ăn được.
Chúc bạn sẽ mau có chú chim thay lông đẹp và hót tốt. Có gi mình cùng giao lưu nhé:a14:

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Uhm mình cũng nghĩ là vậy. Vài tuần trước thấy nó ra lông đầu và ngực nhưng cho tới hôm nay mới thấy rớt đuôi. Vì nó rớt lông đuôi hàng loạt nên mình sợ là thằn lằn phá ( vì chỗ mình treo là bất khã xâm phạm chó mèo phải bó tay) đụng tới lồng hay huýt gió là em nó là cứ kêu ẹ e e... y như là thiếu sâu. Rất siêng kêu nhưng lại " nhát gái " . Thấy mái chẳng sung gì cả mái re cũng không kêu theo.

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có nuôi 1 chú bổi củng được 3 tháng 2,3 hôm nay thấy chú rớt lông cánh, đuôi và trên người đi tắm củng thấy rớt nữa củng nghi là đang thay lông mình cho chim ăn cào cào , sâu trộn chung với bột đậu phộng , vậy giờ mình phải thêm trứng kiến àh mấy bạn . Chim mình lúc mới mua về là kêu um sùm rồi và cho soi kiến thì nó giựt cái đuôi bay vô mổ cái kiến liền , mình thích nuôi chòe Than nên củng chả biết chim hay hay dở nữa vì chỉ nuôi có 1 chú thôi , 2 hôm nay mình cứ chùm chú chim mình hoài giờ đọc mới hiểu phải mở áo lồng ra bớt và cho chim an thêm trứng kiến .. cám ơn mấy bạn nhé

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
mình có nuôi 1 chú bổi củng được 3 tháng 2,3 hôm nay thấy chú rớt lông cánh, đuôi và trên người đi tắm củng thấy rớt nữa củng nghi là đang thay lông mình cho chim ăn cào cào , sâu trộn chung với bột đậu phộng , vậy giờ mình phải thêm trứng kiến àh mấy bạn . Chim mình lúc mới mua về là kêu um sùm rồi và cho soi kiến thì nó giựt cái đuôi bay vô mổ cái kiến liền , mình thích nuôi chòe Than nên củng chả biết chim hay hay dở nữa vì chỉ nuôi có 1 chú thôi , 2 hôm nay mình cứ chùm chú chim mình hoài giờ đọc mới hiểu phải mở áo lồng ra bớt và cho chim an thêm trứng kiến .. cám ơn mấy bạn nhé

Nếu như bạn miêu tả thì đúng là chú chim đang thay lông,rớt lông từ từ, cio1 thể bắt đầu từ lông đuôi, sau đó rớt lên lông cánh và lông con, có con thì thay ngược lại không con nào thay lông giống con nào đâu. Trong thời gian này bạn nên bổ sung mồi tươi cho chim, ăn trứng kiến nhiều tí, rút bớt sâu khô và sâu tươi ra. Chăm trứng kiến và cào cào. Cũng không nhất thiết phải trùm lồng kín đâu, vì kinh nghiệm mình thấy là nếu trùm suốt quá trình thay lông thì đến khi thay xong em nó nhát người. Có điều là trong thời gian này không nên kè kiếng, kè chim vì sức và lửa em nó giảm nhiều đó, làm quá bể chim là xong luôn nghen.
Cố dưỡng tốt để mùa sau chơi tốt

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
òh thx bạn gì đó nhìu vậy là chim mình đang thay lông rồi , mình củng đang cho ăn trừng kiến + cào cào , còn trùm áo lồng thì mình chỉ chùm 3/4 áo lồng mà thôi . Hy vọng xong lông chim có thể chơi được mà mình chỉ nuôi có 1 con nên chẳng biêt chim sung hay xìu nữa hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom