Guest viewing is limited

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Từ sau tết nguyên đán 2011, mình đã có dự tính cái Aviary , do bận công việc và bạn bè thường xuyên rủ nhậu vào ngày nghỉ nên dự án Aviary bị chậm tiến độ đến ngày hôm nay :a01:

Aviary này nguyên thủy là 1 chuồng nuôi gà bỏ hoang, được cải tạo lại
Kích thước : 4mx2mx1,5m
Sau đây show 1 vài hình ảnh khoe với anh em :

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Aviary đã xong, nhưng những kẻ thù của CCL như : Chuột, kiến , thằn lằn, ... là những kẻ thù thường xuyên ăn thức ăn của chim chưa phòng trừ hiệu quả. Mong anh em forum có kinh nghiệm giúp đỡ ! :a33:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái Aviary này đẹp đấy bạn à, quang cảnh khá thông thoáng, đặc biệt làn bạn lại để mấy cây xanh phía trước ngoài Aviary nên rất hay, mình cũng thích cả cái gốc bồ đề bạn để phía trong nữa. Nhưng có điều mình thấy bạn buộc dây và lưới Aviary có vẻ hơi chùng như thế thì không chắc chắn tạo điều kiện có chỗ hở cho chuột...chui vào. Một điều nữa là trên bạn lợp mái bằng fibrô mà không có trần lưới thì những khe hở do những đươcngf cong uốn lượn của fibrô sẽ không những tạo điều kiện cho chuột...chui vào mà trước tiên là chú chim sẽ chui ra đó bạn, bạn nhanh nhanh bịt lại nhé. Còn để chống chuột bọ thì bạn chỉ cần bịt tất cả các lỗ hở trên tường, dưới đất lại là ok thôi. Chúc bạn có nhiều chú chim đẹp và hay. Thân

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái Aviary này đẹp đấy bạn à, quang cảnh khá thông thoáng, đặc biệt làn bạn lại để mấy cây xanh phía trước ngoài Aviary nên rất hay, mình cũng thích cả cái gốc bồ đề bạn để phía trong nữa. Nhưng có điều mình thấy bạn buộc dây và lưới Aviary có vẻ hơi chùng như thế thì không chắc chắn tạo điều kiện có chỗ hở cho chuột...chui vào. Một điều nữa là trên bạn lợp mái bằng fibrô mà không có trần lưới thì những khe hở do những đươcngf cong uốn lượn của fibrô sẽ không những tạo điều kiện cho chuột...chui vào mà trước tiên là chú chim sẽ chui ra đó bạn, bạn nhanh nhanh bịt lại nhé. Còn để chống chuột bọ thì bạn chỉ cần bịt tất cả các lỗ hở trên tường, dưới đất lại là ok thôi. Chúc bạn có nhiều chú chim đẹp và hay. Thân

Thanks pác cho ý kiến, như trong bài viết mình cũng có nói, Chuột là 1 vấn đề nan giải đang tìm cách giải quyết, còn trên trần cũng được bịt kín bằng lưới luôn đó pác, sau đó mới che mái tôn lên trên.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Aviary này khá rộng rãi, bỏ vào 1 cặp CCL thì phí quá, không biết CCL ngoài thiên nhiên 1 con trống sống chung với nhiều con mái được ko? hay có thể nuôi chung với loại chim khác như : Chào Mào, Cu gáy,... duoc ko? Các pác tư vấn em cái nào?

KsQ

Thành viên tích cực
SVC$
0
Aviary rộng, xanh và yên tĩnh còn lại mình thấy nó còn thiếu nắng, khó vệ sinh... Góp ý có j bỏ qua nhé. Thân chào

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Aviary rộng, xanh và yên tĩnh còn lại mình thấy nó còn thiếu nắng, khó vệ sinh... Góp ý có j bỏ qua nhé. Thân chào
pác nói có phần đúng, Aviary quay mặt về hướng Tây, nằm dưới 1 gốc cây lớn, nên không hứng nắng trực tiếp được, điều này mình cũng đang suy nghĩ , có thể lắp 1 tấm kính để phản chiếu ánh nắng buổi sáng vào Aviary. Còn về phần vệ sinh thì mình nghĩ cũng dễ thôi, vì phía dưới nền là 1 lớp cát dày, phân chim sẽ được khô ráo, trong trường hợp lâu dài, nếu quá dơ, thì thay lớp cát khác là Ok thôi !
Thanks Pác quan tâm chia sẽ !

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
Về kích thước Av của bạn nhìn chung như vậy là tốt,cây bạn bỏ bên trong AV theo mình thì hơi to nó làm cản trở đường bay của chim hơn nữa bạn lại để ở giữa nên chiếm rất nhiều diện tích của AV,cây bạn để trong Av thì nên để 1 góc nào đó cho gọn tạo sự thông thoáng của AV và chim bay nhảy dễ dàng hơn,loại cây tốt nhất để trong AV là những cây chịu mát như sanh,si,trúc thái,ngũ gia bì...còn cây bồ đề của bạn để trong đó 1 thời gian nó sẽ vàng đi lúc đó nhìn nó không được tự nhiên cho lắm.còn Av nuôi lửa đẻ bạn nên chỉ nhốt 1 cặp lửa đẻ mà thôi không nên nhốt các loại chim khác ,bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi nuôi nhé mà cũng gần hết mùa đẻ rồi đấy bạn ah,chúc bạn thành công

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Về kích thước Av của bạn nhìn chung như vậy là tốt,cây bạn bỏ bên trong AV theo mình thì hơi to nó làm cản trở đường bay của chim hơn nữa bạn lại để ở giữa nên chiếm rất nhiều diện tích của AV,cây bạn để trong Av thì nên để 1 góc nào đó cho gọn tạo sự thông thoáng của AV và chim bay nhảy dễ dàng hơn,loại cây tốt nhất để trong AV là những cây chịu mát như sanh,si,trúc thái,ngũ gia bì...còn cây bồ đề của bạn để trong đó 1 thời gian nó sẽ vàng đi lúc đó nhìn nó không được tự nhiên cho lắm.còn Av nuôi lửa đẻ bạn nên chỉ nhốt 1 cặp lửa đẻ mà thôi không nên nhốt các loại chim khác ,bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi nuôi nhé mà cũng gần hết mùa đẻ rồi đấy bạn ah,chúc bạn thành công

Thanks pác nqdung , Ban đầu cũng dự định trồng cây như pác nói, nhưng chưa có thời gian tìm cây thích hợp, nên nhà có gốc bồ đề bỏ vào luôn đó mà hì. Thanks pác chia sẽ, thời gian tới sẽ tu sửa lại hoàn chỉnh hơn

conan1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,mình đã thất bại 1 lần,do quá vội vàng thả chim vào mà không lường trước hết tất cả trường hợp sảy ra.Kết quả chim mái của mình bị rắn lục ăn mất,do lưới quá lớn.Hiện tại mình đang đặt làm lại avi mới.Mình rất hoan hô bạn đã tự tay thiết kế và làm hoàn thành avi đẹp như vậy.Nhưng mình cũng khuyên bạn là đừng nên vội vàng giống mình mà phải nhận kết quả không may.Hãy cứ từ từ,nghiên cứu,nghiền ngẫm.v.v...Rồi sau đó thực hiện 1 cách hoàn hảo nhất,sẽ chắc chắn nhận được kết quả khã quan.Thân.
Avi cũ của mình,(thất bại) bạn xem rút kinh nghiệm

http://www.youtube.com/watch?v=oTEZrhadjlE&feature=related

<iframe width="560" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/oTEZrhadjlE" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
@conan1982 Thanks Pác nhắc nhở, ban đầu mình cũng tính chọn lưới lớn, nhưng sau đó suy nghĩ lại chọn lưới lổ nhỏ để tránh chuột. Còn trường hợp do rắn lục thì hơi khó nha , lưới nhỏ to gì nó đều chui qua hết. Đây cũng là kinh nghiệm để mình dè chừng , Thanks pác chia sẽ

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
quan cảnh và tổng thể rất đẹp.nhưng quan cảnh bên ngoài có nhiều cây nên ko tránh khỏi việc rắn lục hay bất cứ vấn đề khác xâm nhập cho nên bên ngoai đừng nên để um tùm quá.

còn chuột chỉ có cách là làm avairy từ trên xuống điều kín hết làm sao em tí vào được

thân

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã ghép cặp CCL sinh sản hơn 03 tuần nhưng chưa có dấu hiệu tha rác làm tổ gi cả, có nên thay chim mái hay không? Pác nào có kinh nghiệm giúp em với !

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đã ghép cặp CCL sinh sản hơn 03 tuần nhưng chưa có dấu hiệu tha rác làm tổ gi cả, có nên thay chim mái hay không? Pác nào có kinh nghiệm giúp em với !

chắc là ghép trể quá nên hết mùa đẻ rồi!hic
e cũng ghép 1 cặp t7 cũng ko thành h đôi chim thay lông hết rồi@
đành đợi tháng 3 come back!!hehe:a01:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a21::a21::a21: được 3 baby rồi lo mà chăm em nó cho tốt, từ từ để 2 em bợ làm ăn sản xuất tiếp chứ pác hối thúc quá lăng quăng con trống đâu mà nạp kịp, đúng thật nuôi lửa ss hấp dẫn thiệt chim non không nhát chứ mấy em than non nhát quá chịu hem nổi :a36:. Cứ chuẩn bị $ mua mồi tươi đí sắp có lứa mới rồi đó :a31:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a21::a21::a21: được 3 baby rồi lo mà chăm em nó cho tốt, từ từ để 2 em bợ làm ăn sản xuất tiếp chứ pác hối thúc quá lăng quăng con trống đâu mà nạp kịp, đúng thật nuôi lửa ss hấp dẫn thiệt chim non không nhát chứ mấy em than non nhát quá chịu hem nổi :a36:. Cứ chuẩn bị $ mua mồi tươi đí sắp có lứa mới rồi đó :a31:

Kakaka... Đây là lứa đầu tiên nên chăm sóc rất kỹ lưỡng, một phần để lấy kinh nghiệm cho lứa sau ! Đến nay chim con đã nhảy ra khỏi ỗ được 03 tuần rồi, chim mẹ vẫn còn đút mồi. Hàng ngày cho ăn nhìn chim con ăn thấy dễ thương quá đi. Mà nói thật bầy chim con ăn kinh khủng thật, ăn liên tục, hàng ngày 02 bịch cào cào tầm 50 con, 1 khay sâu super khoảng 30 con, vậy mà ăn sạch, lúc nào cũng há mồm. Nuôi kiểu này nếu kinh doanh chắc lỗ nặng , hic....

Vài tấm hình chia sẽ anh em coi chơi hihihihi:
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

còn nữa up lên sau .........

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@conan1982 Thanks Pác nhắc nhở, ban đầu mình cũng tính chọn lưới lớn, nhưng sau đó suy nghĩ lại chọn lưới lổ nhỏ để tránh chuột. Còn trường hợp do rắn lục thì hơi khó nha , lưới nhỏ to gì nó đều chui qua hết. Đây cũng là kinh nghiệm để mình dè chừng , Thanks pác chia sẽ
Chào , chia se tí nha :
- Nếu như muốn ngăn chuột chỉ có 1 cách duy nhất và hiệu quả nhật ( bản thân ) khi đã hoàn thành avi bạn phải gia cố thêm phần nóc một lớp lưới nữa , lưới mới cách lưới củ 1 ỏ 2 cm , xung quanh avi không để cây xanh quá gần hoặc cành cây ép vào thành .Khi chuột tấn công : đầu tiên nó chạy loan xạ trên nóc xem tình hình chim hay về góc nào nhiều nhất xong nó mới chạy tới góc đó nằm xát xuống hai chân trước thò xuống kiểu như cần cẩu *** các vậy và đuôi nó đập ầ ầm vào lưới làm chim hoản bay tới rồi nó chụp kiểu vô thức nếu bắt dc thì chỉ việc chu cái mỏ xuống cạp cạp vì vậy khi sáng ta phát hiện chỉ thấy chim mất có cái đầu là vậy .
- Rắn : nếu như avi của bạn là vùng nông thôn hay nhà bạn có khu vườn thì tốt nhất trong avi bạn nên trồng thêm khóm xả loại này củng nhanh phát triển cộng thêm nguồn phân xanh tự nhiên thì ...
- Thằng lằng + kiến : chỉ có nhớt là tốt nhất , 3 or 4 bữa dùng cọ quét 1 lần là tốt
- Khi làm avi các bạn nên làm hầu như tự nhiên , chỉ cần che kính 20% diện tích là đủ , chim vào đó khi trời quá nắng hoặc mưa quá to thôi , hầu hết là ở phía ngoài ( kể cả đêm ngủ dù cho mưa nhỏ nhỏ )
- Phần cò lại là mình làm mình chơi , khoe vui thì dc chứ cứ nay làm mai sữa từ từ nó không giống ai hết .
Chúc bạn thành công trong cái kinh nghiệm xương máu của mình .

Thân ......................

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
@ Thanks hieutrolai chia sẽ kinh nghiệm, đúng là Avi của mình có vẽ kín quá, mình lợp mái bằng 3 miếng tôn xi măng , nên hầu như không có 1 tia nắng hay giọt mưa nào rơi vào được ==> mất tính tự nhiên. Mình sẽ khắc phục sau lứa chim này.
Còn về việc phòng chống các con vật xâm hại , trong thời gian qua cũng áp dụng nhiều cách rồi, cũng có cách của bạn nói, và cũng đem lại hiệu quả tốt, áp dụng nhiều cách vẫn tốt mà " phòng cháy hơn chữa cháy" hihihihi...
Có 1 cái mình thấy lạ , theo bạn nói Trồng xả có khả năng xua đuổi rắn ah`? ==> cái này mình mới nghe lần đầu đó nha ! (có thể mình chưa biết nhưng đó cũng là kinh nghiệm)

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Kakaka... Đây là lứa đầu tiên nên chăm sóc rất kỹ lưỡng, một phần để lấy kinh nghiệm cho lứa sau ! Đến nay chim con đã nhảy ra khỏi ỗ được 03 tuần rồi, chim mẹ vẫn còn đút mồi. Hàng ngày cho ăn nhìn chim con ăn thấy dễ thương quá đi. Mà nói thật bầy chim con ăn kinh khủng thật, ăn liên tục, hàng ngày 02 bịch cào cào tầm 50 con, 1 khay sâu super khoảng 30 con, vậy mà ăn sạch, lúc nào cũng há mồm. Nuôi kiểu này nếu kinh doanh chắc lỗ nặng , hic....

Vài tấm hình chia sẽ anh em coi chơi hihihihi:
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

còn nữa up lên sau .........

nhìn mấy cl non thích quá đi. ai cung sẽ thật là vui nếu đó là thành quả của mình .
chúc mừng bạn.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
theo mình thì chim mái nhiều quá.không thấy em trống nào cả.chúc mừng bạn nha.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì chim mái nhiều quá.không thấy em trống nào cả.chúc mừng bạn nha.

Mình cũng nghi nghi là 2 em mái, 1 trống. chứ 1 ổ mà 3 em mái thì xui quá. Để nuôi thêm vài tháng nữa sẽ biết ngay đó mà. Nhưng dù mái hay trống , đây cũng là lứa đầu tiên thành công, nên chủ yếu lấy kinh nghiệm mùa sau ! hihihi:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom