Guest viewing is limited

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nuôi Chào Mào cũng được hơn 1 năm rồi,hiện tại em đang nuôi 1 chú chim non đang thay lông lần đầu và đang học giọng (bằng clip chứ em không có chim thuộc để dạy) +1 chú ma' trắng nuôi được 1 tháng rồi,nhưng em lam đủ mọi trò: tủ áo trùm,cho ăn nhiều lần,treo gần người...vậy mà chú vẫn nhát,thấy người là bay nhảy tung lồng,nhưng đứng xa chừng cỡ 3m thì nó bình thường,em không muốn bỏ vì nó được cái hót suốt ngày.Nhờmấy anh chỉ cho cách nuôi mau dạn.thank!:a33:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng tham khảo trên diễn đàn này rất nhiều cách thuần Chào Mào hay,cách mình đang áp dụng và thấy hiệu quả nhất là bỏ đói,dùng que dài khoảng 1m đút chuối,cào cào... cho nó ăn nhiều bữa trong ngày.Rất hiệu quả!!!Bạn phải có thời gian mới dùng cách này được.Thân chào bạn!!!

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tớ cũng có 1 chú CM nuôi gần 1 tháng rồi mà khi lại gần cỡ 4 -5m vẫn *** như tên lửa, do em ý đang học giọng nên vẫn để ở nơi yên tĩnh cho em ấy hót, khi hót xong thuần sau cũng được.
Bác thuần thì tốt nhất vẫn là để chỗ đông người. Lúc đầu trùm kín lồng cho chim quen ồn ào, sau đó hé lồng từng tí một, nếu thấy chim chỉ nhảy chứ không lao đầu vào nan lồng thì cứ hé vải trùm ra tiếp. Dần dần chim sẽ thuần thôi. Em thường cho chim tắm và xách lồng đi lại khi chim vừa tắm xong, đang ướt và tranh thủ chăm sóc lúc này vì lúc này em chim ít nhảy, dần dần nó cũng quen.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
mới có 1 tháng mà vậy là tốt rồi đó bác. Đòi hỏi gì nữa. Nuôi chim mà. Đâu có nhanh được đâu. Đến khi nào e ấy trút bỏ bộ lông cũ đi thì bác sẽ có 1 em dạn thôi mà.

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Tốt nhất là cứ để ở chỗ đông người nhưng phải canh chừng được chứ ko trộm nhanh lắm hay mèo chuột gì đó thì hậu quả khôn lường. Nếu có điều kiện siêng tắm nước và tắm nắng thì càng tốt vì làm được thế tinh thần của nó được thoải mái, nó cũng bớt nhát hơn. Mình cũng đang thuần 1 em bổi mà 4 ngày cũng thấy đỡ nhảy tưng tưng hơn rồi hiii

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách thuần chim thì có nhiều bài trên diễn đàn nói nhiều rồi bạn vào tham khảo thêm đi nha!cái quan trọng nhất là thời gian và tính kiên nhẫn của mình ,nhiều chú chim hay nhưng cả đời cứ lại gần là nhảy tung lên,nhưng khi móc lên chơi thì ok lắm.h bạn cứ cho nó tắm ( chim chịu tắm thì nó dạn người rồi đó),ăn uống đầy đủ chất nha,( siêng tiếp xúc với nó nhiều một chút nha)rồi nó sẽ quen dần bạn thôi!
Thân!

nh0c20688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy mấy ông anh này nuôi CM má trắng gặp khó khăn nhỉ ?

:a01:Mình thì ngày đầu tiên bẫy CMmt về là trùm kín ,cho nó khỏe tí rồi khoảng 4h chiều là mở vải che ra một mặt ép với lồng nuôi chim (chim này dạn hay ko dạn cũng đc , miễn là ko chui ) ==> CMmt nhìn con kia để học uống nc với ăn chuối , vs lại nó thấy con kia thì nó cũng bớt hoảng mà ít chui ,6h tối thì đậy kín lại .

:a01:Ngày thứ 2 thì mở vãi che một tí , vẫn ép lồng chim một bên cho nó bớt hoảng sợ vì thấy con kia cua mình (ko ép với chim mồi nha bạn ^^)

:a01:Ngày thứ 3 cũng như thế ==> mở vãi che lồng cao hơn tí

:a24:Quan sát xem CMmt nt nào nhé , nếu còn nhac thì khoảng 1 tuần là mở vãi che ra đc rồi , nếu ai kỹ tính muốn cái đầu CMmt đẹp thì cứ đậy tấm vãi ở trên nhé !

Đó là tí kn nuôi CMmt mới bẫy về của mình !:a44::a44::a44:

Giữa tháng 7 vừa rồi , mình bẫy đc 2 CMmt với 1 e già .
2 CMmt thì như cách mình nói ,nhưng mình thì ngày thứ 2 là nó tự ăn chuối ,
ngày thứ 3 đã tháo hết vãi che và đã tập tắm rồi
ngày thứ tư đã tăm đc ,minh lấy chuối ra và nó đói , tự mổ bột , nhìn nó tập ăn bột mới vụng về làm sao ^^:a20:
:a44::a44: con em CM bổi về , hehe , mới bỏ vào lông là tìm chuối và bột để ăn rồi , nó đứng hok chịu bay , kề chim mồi lại nó cũng chẵng sợ , ngày thứ 2 nó đã hót :a12: tiếng nó ngoằn ngèo uốn éo kinh <<=== hình như e này chim mồi ai đi rừng bi sẫy thì phải (ko uổng công 5 ngày liên tiếp đi rừng tìm vùng CM ):a15::a15::a15: Giờ đang ở Đà Nẵng ,2 hôm nữa về quê thì mình up ảnh lên cho nó thêm sinh động:a02::a02::a02::a02: hihi

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn mấy anh nghen! bữa nay em nó tắm được rồi nhưng vẫn còn bay nhảy

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn các anh nhiều! bữa nay em nó đã tắm ok rồi! Để em ráng nuôi 2 chú này lên rồi tới tết là chơi tẹt ga...

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy bác cho các ý kiến trên rất ok,còn có 1 mẹo nhỏ nữa cho anh em tham khảo từ kinh nghiệm của mình nè: hôm trước mình cũng tuyển vài em để chơi lại có 1 em bị sẩy ra, em này cũng hơi nhát và cũng được treo ở lối ra vào í, mình phải bẫy lại và mình làm lông cánh lông đuôi lun,hiệu quả trông thấy dạn ghê lun vì không dám nhảy...bởi... rất sợ té! :).đến khi ra lông đầy đủ mà chú ta vẫn không dám nhảy nhiều lun,hì.nên nhớ bổ sung trái cây thường xuyên cho nó đủ chất và tắm nữa nhé. "mà điều này thì dân chơi chim có lẽ nghe đã dị ứng rồi,hì. các pác thử xem.mình bảo hành cho. ĐÃ CHƠI THÌ ĐỪNG NGẠI THỬ,HÌ."

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mới nuôi từ má trắng lên 1 tháng thì chưa dạn ngay được đâu, vẫn bay loạn xạ lên là bình thường , bạn nên treo em nó chỗ gần nhiều người 1 và chịu khó chăm em nó thật tốt 1 thời gian là dạn đấy.Thân !

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác ơi.Chào Mào má trắng 1 tháng sao mà thuần nhanh vậy được...đâu phải chuyện ngày 1 ngày 2 đâu?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom