Guest viewing is limited

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
các chiến hữu tại sài gòn ai biết chỗ dợt CM nào nằm trong nội ô thành phố xin chỉ giúp với,mình mới nhập môn nên chưa rành về kinh nghiệm nuôi CM nên muốn giao lưu học hỏi các ae đi trước đó mà.Rất cám ơn .

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Hehehe, Sài gòn bây giờ khá nhiều điểm có dợt Chào Mào: Hội chào mào Minh Long :D, cội 12, Bi sắt (thỉnh thoảng có thấy), c/v Lê thị Riêng, Đào Duy Từ (cũng thỉnh thoảng), bạn nào biết thì nói tiếp nhe.

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
hình như trên tao đàn có đó a,thấy có que matrix nói dượt CM ở Tao Đàn

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngoài Tao Đàn không có dợt Chào Mào đâu Huy Ơi.Buổi sáng mình hay uống cafe ngoài đó nhưng kh thấy con CM nào hết.
Mình có ý kiến như vầy.Các bạn trong svc nhà ở nội thành tổ chức 1 điểm dợt CM vào CN đi nhá cho vui.Địa điểm ở đâu tùy các bạn thảo luận nhé!

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
tại e nghe que matrix nói dượt chim ở Tao Đàn,chứ e trên này đâu có biết,hihi

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Bác lên Công viên LÊ THị Riêng đó , tuy đa số dượt than , đất , khuyên , lửa . Nếu bạn mang CM ra và rũ mọi người thì họ về xách chim lên à . Hay ra hội 12 cũng đc ( chưa biết ở đâu ) , hoặc là hội Vườn Rau á , em thì thường hay ra vườn rau chơi ( nhà gần đó ) . Co ai biết nữa thì chỉ cho bác ấy đi

Floret_chip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở Tao Đàn có dợt chim than, lửa, đát, khoen, ốc mít vào sáng thứ 7 và CN. CN đông hơn. Lúc đầu thì không có CM, nhưng từ khoảng 1 tháng nay thì sáng CN mình thấy có 3 chú Chào Mào, phong trào đang lên. Nếu các bạn mang CM tới thì sẽ càng đông vui. Que matrix nói không sai đâu. Nên thứ 7 mình dợt đất, CN mình dợt đất và CM nhưng mỗi lần chỉ mang được 2 đất + 1 CM vì lúc đầu chỉ có con CM của mình, nay thì khá hơn rồi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
tại e nghe que matrix nói dượt chim ở Tao Đàn,chứ e trên này đâu có biết,hihi

hihi Chỉ cần hai người dợt cũng ok rồi.
Vì tôi có ghé Tao Đàn cũng rộng mát lắm. Chỉ cần 2 con CM đổi lên treo xa xa ngồi làm ly cafe giao lưu nghe chim hót thì tuyệt.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình cũng ủng hộ ý kiến trên của các bạn.
Anh em SVC nhiều CM và ở SG đông vậy, tại sao không hẹn off một chuyến treo chim lên và cafe trảo đổi thì tuyệt nhỉ.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Tao Đàn thì rộng lắm , 2 ngừoi là tui nó chơi như flim rùi . Mà chỗ đó xa quá . Ai lên CÔng Viên LÊ THỊ Riêng vào chủ nhật đó . không dượt chỗ than thì đem ra mấy cái chòi thi cá đó , vừa xem thi câu ca , xem chim hót và làm vái vi cà fê là hay rồi

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
...Vì tôi có ghé Tao Đàn cũng rộng mát lắm. Chỉ cần 2 con CM đổi lên treo xa xa ngồi làm ly cafe giao lưu nghe chim hót thì tuyệt.

Anh Bạch Đề chắc chưa ghé công viên Lê Thị Riêng? Phong cảnh cũng rất hay, mình cảm thấy Lê Thị Riêng dợt chim tập trung hơn, hay hơn Tao Đàn (ý kiến riêng của mình thôi, hehe), muốn câu cá thì có hồ câu sát bên luôn còn cá kiểng hả (la hán...) cũng mấy bước là qua tới

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Em thấy chỗ nào cũng đc hết , tuy Tao Đàn rộng nhưng xa quá ( so với em ) , CÔng Viên thì gần nhà , phong cảnh phong phú nữa , có nhiều chim rừng ( sâu rằm , ốc mít , .... ) . Phong cảnh chỗ nào cũng đẹp hết . Hay ai có nhà rộng thì rũ nhau qua chơi lun . Em mỗi chủ nhật em hay đi hứong đạo sinh lắm ( 10h30 ) lúc đó ít người dượt than rồi , ai hẹn 10h30 là lúc tốt nhất ( tắm chim đc luôn ) , rất thú vị

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Sẵn đây mình cũng thông báo luôn với cả nhà, cuối năm nay hợp đồng thuê mặt bằng giữa cội chim và CLB Bi Sắt sẽ kết thúc, khả năng CLB sẽ lấy lại phần mặt bằng và trả về đúng công năng của nó là phục vụ văn hóa, thể thao. Còn ở cội chim Lê Thị Riêng thì sắp tới sẽ ký hợp đồng dài hạn (3 năm) với công viên và sẽ tiến hành mở rộng điểm dợt như làm lại dàn kèo treo chim, có chỗ để xe gắn máy, san nền cho bằng phẳng đẹp đẽ...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng anh TDP à,
em chưa tới mấy chỗ dợt khác nên nói vậy, vì chỉ có ghé qua Tao Đàn vài lần vì ở gần khách sạn ở đó.

Thanks

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
e tán thành ý kiến lập 1 căn cứ dơt CM cho ae trong hội dễ lui tới giao lưu học hỏi cũng như 8 với nhau cho vui.Lê Thị Riêng thì là chỗ ruột của e rồi,hồi mới khai trương e cũng có dự.Nhưng mà cội đó giàn thì ít mà dân chơi than,lửa,đất thì nhiều quá xá,làm sao làm đại bản doanh cho ae mình được.hay ae nào biết chổ nào có đất rộng,bàn nhau lập cội CM đi, chứ phong trào nuôi CM của ae đang đà phát triển,mà hội viên hôi CM toàn là dân thành phố mà 0 có cội riêng thì hơi kì phải 0?với lại mở ra tụ điểm này thì có thể kinh doanh thêm cafe nữa,chác là cũng sẽ ăn nên làm ra thôi vì hội viên hội CM ở TP khá đông,làm như vậy, ta cũng tạo ra 1 sân chơi bổ ích cho thanh thiếu niên,trung niên nữa.ngoài ra còn góp phần đẩy mạnh phong trào nuôi CM của TP,vì e biết rất nhiều người muốn nuôi CM nhưng vì phần ngại 0 biết cách chăm sóc, phần còn ít người nuôi,mà lại 0 có chỗ dợt nưa chứ,nuôi chim mà 0 có chỗ dể dợt,để khoe tài năng con chim,khoe sự quý hiếm của chim mình thì thử hỏi ai còn mặn mà gì nữa, dẫu có đam mê lắm thì cũng sẽ vơi đi ít nhiều,e mạo muội nói ra ý kiến mình vì muốn góp phần phát triển thú chơi CM thanh tao của ae mình,xem qua ai có ý kiến gì thì xin cùng bàn luận thêm nha.:khi1625744:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng bạn Quocbang à!
Tôi cũng đồng ý như thế. Bởi tôi biết ở SG có nhiều người chơi CM. Mà lại không có một sân chơi mà CM riêng mà cứ nghé vào chỗ dợt Than, Mi v.v.v. vài em CM treo không khá nổi. Tôi thấy là cái vụ này nếu không có một công viên riêng nào thì. Đúng như bạn nói là nhà ai có quán cafe hoặc có vườn thì tốt quá. Vừa kinh doanh cafe vừa có thể hội tụ anh em chơi CM. Thú chơi CM chỉ vui khi có bạn bè hộp lại bàn tán.

Thân chào,

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hoặc cũng có thể hội của ae mình hẹn nhau một chỗ dợt nhất định.Ví dụ như cội vườn rau,Tao Đàn,hoặc chỗ nào đó trong nội ô TP...thì e thấy có khả thi hơn vì lập chỗ dợt riêng trong lòng TP hiện tại bây giờ thì cũng không phải dễ.Thôi thì cứ tạm mượn 1 cội nào vừa rộng vừa thoáng làm căn cứ chờ thời cơ tới thì tìm hẳn 1 chỗ ngon lành lập hẳn ra hội CM TPHCM chẳng hạn,cho thiên hạ lác mắt chơi...:49:

nguyentuan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ý tưởng của bạn quocbang cung hay đấy, nên đưa ra 1 số địa điểm Vd như: CV Tao Đàn, CV Hoàng Văn Thụ, CV Gia Định, CV Lê Thị Riêng...... ai ở gần nơi nào xin dành ít thời gian đến đó nghiên cứu sân bãi rồi đưa ý kiến lên để anh em cùng tham khảo và chọn ra 1 điểm thích hơp nhất, mong rằng anh em nội thành mê CM chúng ta sớm có 1 sân chơi cuối tuần thật thú vị.

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có ý này góp ý về cách tổ chức địa điểm dợt chim CM
Em thấy lúc này phong trào nuôi chim CM ngày càng đông và phong phú nên rất cần có địa điểm để dợt CM
Có 1 cái khó như thế này.Các fan chơi CM đều thích có 1 chỗ tập hợp dợt chim - trao đổi - thảo luận về CM.
Nhưng có 1 đều là mọi người đều ở mọi nơi.Tập trung thì có bạn ở xa ở gần.
Vì vậy khi lựa chọn chỗ dợt chim các bạn tìm chỗ dợt cho hợp tình hợp lý.
Theo mình nếu như các bạn có ý tổ chức thì có thể chia làm 2 hoặc 3 địa điểm cho các bạn nào gần khu vực tổ chức mang chim tới.Chứ mang chim đi xa quá người cũng mệt khỏi nói gì chim.
Nhưng các điểm dợt đều mang tên hội CM SVC TPHCM.
Em lấy VD các ban ở khu vực GV - TB - Phú Nhuận, Bình Thạnh thì các bạn sẽ quyết định xem nên tổ chức ở đâu.
Các bạn ở khu vực Q1 .Q3.Q4...thì chắc là ở CV Tao Đàn rồi.
Các bạn ở khu vực Q5 Q6 Q11 Q8 .Bình Chánh...... thì chọn 1 địa điểm.
Mình lấy VD thôi.Khi quyết định 2 hay 3 chỗ thì các bạn tùy ý chọn chỗ dợt.
Khoảng vài tháng thì chúng ta tổ chức tập hợp chung và thi 1 lần.
Vì niềm đam mê chung và vì còn công việc làm hoặc chỗ ở.Mình đưa ra ý kiến như vậy nếu không có gì hay các bạn bỏ qua cho.
Có gì hợp lý thì các bạn bổ sung ý kiến thêm.
Thanks!

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ý kiến của bạn nghe hay đó,nhưng ai sẽ đứng ra điều hành các điểm dợt.nếu các ae nhất trí với ý kiến này thì làm cách nào tập họp các thành viên ở gần khu vực lại để tổ chức.Chắc phải nhờ tới ban quản trị của SVC thôi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom