Guest viewing is limited

Locon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ các bác cho em biết về công dụng của rết khi cá rồng ăn. Vì giá thành 1 con tại Đà Nẵng dài 15-20cm có giá 15000đ/con

genta

to be or not to be
SVC$
0
Nhờ các bác cho em biết về công dụng của rết khi cá rồng ăn. Vì giá thành 1 con tại Đà Nẵng dài 15-20cm có giá 15000đ/con
rết cho CR thì mình ít dám cho ăn vì nó ghiền và nghiện món này nhất :a04: với lại giá thành cũng khá cao cho 1 con, mình nhớ không lầm thì nó có tác dụng giải độc cho CR hay gì thì phải????? nó cũng là món ăn bổ dưỡng cho CR, mình nghĩ lâu lâu cho ăn 1 lần thì tốt hơn, 2 tuần 1 lần/con, nếu to quá thì cắt ra, bỏ vào tủ đá, khi cho ăn rã đông là được :a21:

Locon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh Genta giỏi gê!! Cái gì cũng biết hết.thank anh nhiều!!

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
á á E Bổ Sung . Em Thấy Con Cá Cũng Bị Tác Dụng Khi Rết Cắn
Vẩy Nổi Gân đỏ Ghê Lắm Lưng đen Thui Người Của Nó Nếu Nhìn Bằng Trực Quan Thì Thấy Khô Queo Nhìn Rất Ghê

Locon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi luôn nếu ta cho cá ăn rết nhiều thì có tác dụng phụ gì không ạh

genta

to be or not to be
SVC$
0
Cho em hỏi luôn nếu ta cho cá ăn rết nhiều thì có tác dụng phụ gì không ạh

có đó bạn, đó là túi tiền mình ngày càng teo dần :a21: :a21: vì nếu cho ăn nhiều, nó sẽ nghiện món này và sẽ ko chịu ăn món khác như cá mồi, tôm đông lạnh, tép...v....v.... :a36:

De lena Pippi

Thành viên mới
SVC$
0
Rết có tác dụng xổ giun sán cho cá,lâu lâu cho ăn 1 lần,ăn hoài là viêm màng túi luôn đó.Nếu sợ cá bị rết cắn thì có thể cắt rết thành từng khúc nhỏ.Hello Genta!

conheonho

Thành viên mới
SVC$
0
may mắn là nhà em gần bãi đất hoang nên ngày nào cũng sang đấy lật mấy hòn đá với khúc gỗ lên là thấy ngay rết bò lổm ngổm nên bây giờ cá em lên màu đẹp lắm

dragon fish

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rết mình mua o đâu vậy genta, cho ăn sâu được hông, cái nào cũng viêm màng túi hết huh anh Genta, cá của em khỏang 15cm nên cho ăn lọai nào để mau lên vẫy

nightmare

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho mình bổ sung thêm về các món ăn giúp CR mau lên màu.
khi cá còn nhỏ mình nên cho ăn nhiều gián đất, dếV v.v(nói chung thuộc họ nhà bọ cánh cứng) thì cá sẽ mau lên màu và có một gam màu cơ bản. sau đó khi cá có kích cỡ tương đối lớn thì mình cho ăn dặm để tránh trường hợp cá xuống màu ( kg đẹp).còn đối vớpi tôm, tép thì chỉ có tác dụng giữ màu cho cá chứ hình như kg có tác dụng giúp cá sặc sỡ hơn những loại bọ cánh cứng. kịnh nghiệm củ mình chỉ có thế nếu có sai sót xin ae chỉ thêm. cám ơn nhiều

genta

to be or not to be
SVC$
0
Rết mình mua o đâu vậy genta, cho ăn sâu được hông, cái nào cũng viêm màng túi hết huh anh Genta, cá của em khỏang 15cm nên cho ăn lọai nào để mau lên vẫy
nếu bạn ở SG thì lại sân khấu 126 CMT8 thì sẽ có. nhớ ra sớm. giá thì chắc 10-15 khìn 1 em, còn sâu thì mua SW cho nó ăn. khoảng trên dưới 40K/100g. nhưng nhìn chung 2 món này đều làm cá bị nghiện cả. mình chỉ duy nhất dùng tôm đông lạnh cho cá. lâu lâu thì tẩm bổ vài con SW

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình ko có kinh nghiệm về rết. Muốn cho cr ăn rết mà ko giám tai gì sợi có chất đọc. Theo mình biết thì có con có đọc, có con ko có đọc, vậy sao mình biết con nào ko có đọc hả ae.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Rết cho ăn rất tốt cho cá rồng nhưng đừng cho ăn nhiều vì lý do như bạn Genta đã có nói: teo túi tiền của mình vì giá mắc và cá nghiện nên không chịu ăn các thức ăn khác như hột hay tôm đông lạnh. Con rết nào lớn quá thì nên cắt ra vừa miệng cá để cá dể dàng ăn. Cá ăn rết to quá có nhiều nguy cơ các chân con rết, hay 2 cái càng ở miệng rết có thể làm lủng bụng cá. Cắt nhỏ ra sẽ làm giảm nguy cơ này.

Nói chung là các loại rết, gián rất tốt cho lên màu cá huyết long vì chúng có chất tạo ra màu đỏ của cá. Tương tự như tôm, tép, cua. Cá lên màu đỏ là do ăn những thức ăn có chất tạo màu đỏ (asthaxantin, beta-carotene) mà các chất tạo màu đỏ cho cá rồng nằm trong gián, rết, tôm, tép, cua. Cà rốt cũng có chất này nên có nhiều người cho dế ăn cà rốt rồi lấy con dế đó cho cá ăn, có hiệu quả nhưng không bằng tôm, tép, gián, rết vì thành phần hoá học chất tạo màu đỏ trong cà rốt hơi khác với các loại gián, rết, tôm, tép, cua nêu trên. Tuy nhìn bề ngoài tôm, tép, cua không có màu đỏ nhưng khi luộc lên hay bị nóng, màu đỏ sẽ nổi lên trên vỏ tôm, vỏ cua. Đó chính là thành phần tạo ra màu đỏ cho cá.

Anh RTH: nếu anh sợ độc của rết thì giết con rết trước khi cho cá rồng ăn. Thường thì loại độc tố trong rết, nhện là loại có tính hoạt động trong máu chứ vào đường ruột lại không sao (trừ khi con cá đang bị chảy máu ruột). Đó cũng là lý do tại sao bị rắn cắn mà người nào dùng miệng hút nọc độc rắn ra vẫn không sao.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cụ Lạc nói rất là đúng, mình cũng có si nghỉ là cắt rết ra nhỏ rồi cho cr ăn. Cho rết xẹp túi tiền thiệt chứ, mình có search online kiếm để mua mà toàn là trên $20usd ko à, mắt quá trời. :a09:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
hehe, cái này mình nghiên cứu lâu rồi. Rết VN bên này bán là để nuôi làm cảnh (rết dài khoảng 20cm không à) mà giá thì cũng khoảng $20 hay hơn như anh RTH nói nên cho ăn thì có bán nhà bán xe sớm! :D

chaomaobig

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình rết chỉ làm cho cá sung,bơi bung hết vây,đuôi thôi chứ ko có tác dụng lên màu.còn tép,dế,gián thì tốt cho việc lên màu của cá.có đúng ko các bạn?

haichieu565

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chúc bác một ngày tốt đẹp và may mắn nhé. Em up phụ bác một tay. Khi nào rảnh ghé thăm em nhé :)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom