Guest viewing is limited

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quá trình tập dợt chim hót[FONT=&quot] – Kế hoạch được tính bằng năm<o:p></o:p>[/FONT]​
Chào các bạn,<o:p></o:p>
Những người nuôi chim, thường hỏi chú chim của bạn hoặc nói chú chim của họ bao nhiêu mùa, mùa này là tính theo số lần chú chim đã thay lông kể từ khi nuôi trong lồng, không tính số thời gian nó sống ngoài tự nhiên. Thuần hóa & luyện một chú chim hót thường phải mất từ 2 mùa trở lên mới có thể chơi tốt được.<o:p></o:p>
Tôi chưa từng chơi chim đá, nhưng có chút ít kinh nghiệm về nuôi chim hót xin chia sẻ và trao đổi với các bạn. Để có được một chú chim hót đem lại sự hãnh diện cho bạn mỗi khi đem đi chơi quả không đơn giản, khi bắt đầu thuần hóa một chú chim mới, sau thời gian nuôi ủ ở nhà và có thể đem tới cội. Thời gian này bạn có thể bị nhiều chỉ trích hoặc gièm pha, chế giễu từ bạn bè hay mọi người tại cội, việc của bạn là phải có đủ can đảm & khôn khéo để vượt qua dư luận & tìm kiếm bạn bè, người ủng hộ. Khi tới cội, hãy cố gắng làm thân với những người có kinh nghiệm để học hỏi từ họ, sau này thân hơn, bạn có thể gửi chim ở nhà họ một vài ngày để luyện cho chim thích nghi với đa môi trường, hoặc thân hơn nữa, bạn có thể mượn chim hay của họ về nhà để cho các chú khác ở nhà học hỏi giọng hót & tăng hứng thú cho chúng (việc mượn chim về nhà với tôi là không nên hoặc rất tế nhị, bạn phải lường trước rủi ro làm xảy chim, mất chim hoặc hư chim, thậm chí làm chết chim)<o:p></o:p>
Chọn cội:<o:p></o:p>
Tôi chọn theo tiêu chí gần nhà nhất, điều này giảm thiểu được nhiều bất tiện khi bạn vận chuyển chim, tôi không quan tâm ở cội đó có những ai và chim dữ hay dở, nhưng số lượng chim mỗi lần tụ họp (thường là sáng Chủ Nhật) phải không dưới 5 con cùng loại chim mình đem tới (Ví dụ bạn đem Chòe Lửa đi dợt, thì cội đó phải có ít nhất 5 con Chòe Lửa khác đem tới chơi hoặc ở cội đó nuôi ít nhất 5 Chòe Lửa có thể treo lên đấu hót cùng chim của bạn.<o:p></o:p>
Mùa đầu:<o:p></o:p>
Theo tôi, mùa này là mùa quan trọng hơn cả những mùa khác, mọi điều lúc này nếu sai sẽ rất khó sửa. Bạn luôn phải kiên nhẫn & cẩn trọng trong thời gian này. <o:p></o:p>
- Chỉ đem chim đi dợt khi có thể mở hẳn áo lồng và chim đã hót sổng liên tục trong một khỏang thời gian dài, ít nhất là 20 phút, nếu chim chỉ hót sổng vài tiếng vào sáng sớm hay vài lần trong ngày thì chưa nên đưa chi đi dợt. Nếu chim hót sổng ít nhưng rất nhiều lần trong ngày cũng có thể đem chim đi dợt được.<o:p></o:p>
- Với lần đầu đem chim tới cội, đừng nên mở áo lồng & không nên treo gần hơn 5m với các chim khác mặc dù có thể con chim của bạn sẽ hót vang trong lồng. <o:p></o:p>
- Những lần sau tới cội, bạn sẽ bắt đầu lại quá trình như khi bạn mới mua chim về nhà bằng việc mở dần áo lồng mỗi khi tới cội và giảm dần khoảng cách với các chú chim khác cho đến khi bạn có thể mở hẳn áo lồng & treo với cùng khỏang cách như mọi người. <o:p></o:p>
- Nếu bạn đem chim tới cội sau vài lần mà nó không chịu hót ở cội, bạn nên kiên nhẫn tiếp tục đem chim đi dợt nhưng quá trình mở áo lồng sẽ lâu hơn và giảm khỏang cách ít hơn hoặc đưa ra xa hơn với điều kiện là khi về nhà, bạn cảm thấy nó hăng hơn, hót nhiều hơn. <o:p></o:p>
- Không nên liên tục đổi nhiều cội trong mùa đầu<o:p></o:p>
- Không sử dụng nước ở cội cho chim tắm hoặc uống, không lấy thức ăn của người khác cho chim ăn (ngoại trừ côn trùng tươi) <o:p></o:p>
- Không để người khác đụng vào lồng chim của bạn kể cả chủ cội & bạn bè.<o:p></o:p>
- Ngay khi chim bắt đầu quá trình thay lông hoặc thấy lông chim không mướt như trước thì nên cho chim nghỉ đi dợt và chuẩn bị quá trình thay lông cho chim.<o:p></o:p>
- Đánh giá chú chim bạn đang sở hữu, nếu tất cả các tiêu chí đều quá tệ thì nên bán lại và mua chú khác để thuần hóa. Trong thời gian này tùy theo tiêu chí mỗi người, với tôi, việc đánh giá chủ yếu ở dáng chim (cái này cũng tùy người) và chất giọng (lớn giọng, luyến giọng), dĩ nhiên không có các dị tật trên thân như sút móng, gãy cánh và những chú chim có tính xấu như lộn vòng thì tôi bỏ ngay từ khi vừa đứng lồng.<o:p></o:p>
Mùa thứ hai:<o:p></o:p>
Sau khi chim hoàn tất thay lông & chim đã có lửa trở lại (xong lông), tôi vẫn khuyên bạn khi bắt đầu đem chim tới cội nên làm trở lại như mùa đầu. Để chim làm quen với đa môi trường, trong mùa này bạn có thể đem chim tới nhiều cội khác, hoặc nhà bạn bè, người quen có nuôi chim để gửi một vài ngày (với tôi thì tôi chỉ đem tới cội nhiều lần hơn hoặc đem tới nhà bạn bè vài tiếng rồi đem về luôn). Việc làm này nhằm tập cho chim không bị hoảng và cũng nhân cơ hội tự đánh giá con chim mình nuôi có khả năng tới mức độ nào. <o:p></o:p>
- Với chú chim không triển vọng thì loại bỏ và thuần hóa chú chim khác. Việc đánh giá chim lúc này nên nhờ thêm vài người thân đánh giá giúp để khách quan hơn, vì nếu bạn đánh giá sai, nó có thể sẽ là một đối thủ của bạn trong tương lai hoặc bạn tiếp tục mất thời gian và công sức với nó. Tiêu chí đánh giá của tôi trong giai đoạn này là sự học hỏi thêm giọng của chú chim và sức chơi cũng như nết chơi. Nếu chi có vài ba giọng như mùa đầu và khi căng lửa cũng hót không liên tục từ khi treo lồng lên tới khi về thì tôi sẽ lọai bỏ. Trừ khi chú chim đó có một giọng nào rất độc, lạ giọng, tôi sẽ thâu âm & giữ lại một thời gian cho các chim khác học giọng xong sẽ loại bỏ.<o:p></o:p>
- Trong mùa này, bạn nên để ý các thông tin về các hội thi chim ở khu vực bạn sinh sống, nếu thời gian thi rơi vào đúng lúc chim của bạn đang có lửa thì nên thúc lửa để đem đi thi. Mục đích thi trong thời gian này là giúp chú chim có kinh nghiệm trận mạc, nếu may mắn trúng giải thì cũng lụm luôn và lúc đó thì bạn sẽ hạnh phúc như khi Đội tuyển bóng đã Việt Nam vô định, đồng thời giá trị vật chất của chú chim sẽ khá cao.<o:p></o:p>
Mùa thứ ba và các mùa sau:<o:p></o:p>
Trước hết chúng ta sẽ quay lại mùa thứ hai sau khi xong lông, tới đây, bạn thấy là chúng ta đang làm những việc không khác mùa đầu nhiều lắm, chỉ khác là chúng ta đang có một con chim đã thuần hóa xong và dạn dĩ. Lúc này nếu muốn sở hữu chú chim để hãnh diện thì bạn phải khó với chính mình sao cho chú chim có được một chế độ ăn uống, luyện tập tốt nhất, nếu bạn sơ xuất, chú chim của bạn sẽ từ không hót nổi đến te tua xù lông và chẳng ai muốn nuôi nó nếu không từng biết về nó. Bạn chỉ cần một tuần lễ bỏ bê nó thôi, bạn sẽ thấy rõ ngay kết quả nhãn tiền. <o:p></o:p>
Giai đọan tiếp theo là duyên của bạn với chú chim, tôi từng nghe nói tới những chú chim dáng rất đẹp, giọng hay, đa dọng, nết chơi tối, … nhưng mỗi khi có kỳ thi hay tới ngày thi dù làm mọi cách vẫn bị xuống lửa hoặc vì lý do gì đó mà không đạt được phong độ cao nhất để đoạt giải. Ngòai ra khi đi thi còn lệ thuộc vào “học tài thi phận nữa” nên bạn đừng vì giải thưởng mà bỏ một chú chim hót hay và dễ thương gắn bó với bạn sau bao tháng này cực nhọc và làm bạn hăng hái trong những lúc mệt mỏi.<o:p></o:p>
Chuyện ngòai lề: Khi tôi giải nghệ, tôi có tất cả 7 chú chim (3 lửa, 2 than, 2 mi), lúc đó tặng bạn bè mỗi người 1 đến 2 con, có một người bạn ở Thủ Đức, tôi tặng một con Lửa & một con Than, sau một thời gian đem chim về, chú Than bị xảy chỉ còn chú Lửa, mẹ của bạn ấy rất quý chú chim lửa này và chăm sóc rất kỹ, nhưng vì sơ xuất, chú chim đã bị mèo vồ bị thương, mẹ của bạn ấy đã khóc sụt sùi 3 ngày (từ khi chú chim bị thương tới lúc chú chim chết), người bạn của tôi đã mua về chú chim khác khá hay và đắt tiền để thay thế, nhưng mua tới chú thứ 5 vẫn không hài lòng mẹ và mẹ bạn ấy bảo đừng đem chim về nữa vì theo bà ấy là không có con thứ 2 như chú chim đã chết.<o:p></o:p>
Những gì tôi đang trao đổi với bạn chỉ là quá trình dợt chim, bạn nên tham khảo thêm cách bài viết khác của các bạn trên diễn đàn về quá trình cực kỳ quan trọng là “chăm sóc khi chim thay lông” và dinh dưỡng của chim trong từng giai đọan (thay lông, bình thường, thúc lửa, hạ lửa).<o:p></o:p>
Chúc bạn luôn may mắn có những chú chim hay!<o:p></o:p>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chimchichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn.
Mình mới tập nuôi chim nên không biết nhiều về quá trình dợt lửa, nhưng khi đọc bài bạn viết mình thấy thật hữu ít, kinh nghiệm đáng quý cho AE trong diễn đàn. Nhưng có vài điểm mình không hiểu cho lắm, mong bạn chỉ dẫn giúp mình.
Vì sao lần đầu đem chim tới cội chúng ta không mở áo lồng? Khi con chim hót vang tức là nó đấu cùng với con khác sao ta lại không mở áo lồng cho nó đấu? Nếu ta mở áo lồng như vậy ảnh hưởng chim như thế nào? có bị tật xấu gì hay không?
Thanks.

phunhuan

Thành viên mới
SVC$
0
chỉ có hai từ dành cho bạn . RẤT HAY ! mong bạn có nhiều nhièu bài viết nửa để mọi người trên diển đàn học hỏi .

Cang_tanbinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh đã chia sẽ một bài viết rãt hay và bổ ích cho anh em chơi lửa!
Mong diễn đàn càng lớn mạnh và được nhiều anh em chia sẽ thêm kinh nghiệm.

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn.
Mình mới tập nuôi chim nên không biết nhiều về quá trình dợt lửa, nhưng khi đọc bài bạn viết mình thấy thật hữu ít, kinh nghiệm đáng quý cho AE trong diễn đàn. Nhưng có vài điểm mình không hiểu cho lắm, mong bạn chỉ dẫn giúp mình.
Vì sao lần đầu đem chim tới cội chúng ta không mở áo lồng? Khi con chim hót vang tức là nó đấu cùng với con khác sao ta lại không mở áo lồng cho nó đấu? Nếu ta mở áo lồng như vậy ảnh hưởng chim như thế nào? có bị tật xấu gì hay không?
Thanks.
Lầy đầu ra cội chơi, không gian xung quanh sẽ rất lạ với chim, nhất là đông người, nhiều chim thuộc, chim dữ, nếu bung áo lồng ra rất dễ làm chim bị hoảng. Mình nên đem ra vài lần, mỗi lần mở dần áo lồng cho chắc ăn. Vì khi chim bị hoảng sẽ phải nuôi lại khoảng 1 tháng sau mới đem đi dợt lại được, còn không hoảng thì có thể dợt liên tục. Cũng có những con xách ra chẳng sợ con nào cả, và không lạ với môi trường xung quan, nếu mình biết chắc nó ko sợ thì ngay lần đầu mở luôn áo lồng ra cũng được.

honghau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E có nuôi mộ chú chuyền mùa đầu vừa thay lông dc 1 tháng mà no toàn là đi gió ko à ! E cho ăn mồi nhi62u lắm mà no chưa chịu hót lơn dc ! Mong mấy a chỉ e về con lủa này với !

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
bác viết của bác toilavu hay quá.lại thu thập thêm kinh nghiệm nữa rùi.xin cảm ơn bác rất nhiều.
mình xin chia sẻ thêm chút ít kinh nghiệm chơi chim của mình cùng anh chị em nữa ha.trước giờ mình chỉ chơi và tuyển chọn chim chích chòe hót từ mùa 3 trở lên vì lúc này con chim đã thuần,chất giọng thì khá,phong phú,tật xấu cũng đã lòi ra và đứng lồng.khi đó mình sẽ biết được chú chim của mình hay hay ko hay,lúc này sẽ quyết định.......sau đó lại chọn thêm vài 3 chú chim chuyền mới ra ràng nuôi kẹp vào với mấy chú chim 3 mùa trở lên mình đã chọn.để luyện chất giọng cho những chú chim chuyền mới này.kết quả là lại kiếm thêm được vài chú chim hay nữa.hihi.:a04::a04::a04:
chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng anh chị em.xin chỉ giáo
than ái

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi CL lửa có bị sửng lông ót, xù lông như Mi và Than không zậy? và tại sao khi dợt chim tại cội, chim đang hót sung nhưng chủ cim lại trùm áo lồng đem xuống rồi sau đó (chừng 3 phút) lại treo lên...???? dù chim đó vẫn ôm kèo chơi liên tục...

thanhsonkt

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết thật sự bổ ích! Cảm ơn bạn nhiều lắm..Nhưng thật tiếc ở chổ mình chẳng có chổ nào để đem chim đi dợt cả,vậy mình có thể mua băng về cho chim nghe đc kh vậy??

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Làm sao lửa đi dợt hót nhiều giọng

các bác giúp em với.em mới tập nuôi.lửa nhà em 3 mua rồi nhưng ra cho dợt thì hót ít lắm.chỉ di được có 2,3 giọng thôi trong khi lửa của người ta thì hót như máy.mổi lần em nó hót chỉ được vài phát là ngừng.nhìn con chim của người ta mà thấy thèm.:a09:

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Ðề: Làm sao lửa đi dợt hót nhiều giọng

Có thể do chim bạn chưa căng lửa , nên cho nó tắm nước và phơi nắng sớm nhiều chút và tăng nhiều mồi tươi thử xem . Nếu mấy mùa trước nó cũng chĩ hót ít giọng như vậy thì mình nghĩ bạn nên đỗi con chim khác. Chúc chim bạn mau hót được nhiều giọng nha.

datkinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám ơn bạn vì bài viết của bạn rất bổ ích cho a e mới chơi chim như mình,học hỏi được rất nhìu kinh nghiệm từ bài viết này cám ơn bạn nhìu lắm

ngocduy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ các bạn từng trải giúp đỡ.

Mình bắt con bổi cũng 3 tháng rồi, giờ mới có dấu hiệu căng(nhảy kêu tạch tạch và đi chuyện, chưa hót sổng). Mình hỏi là bây giờ có nên đem tới chổ dợt để nó căng hơn không? Mình sợ tới đó bị đè là hết chơi luôn nên nhờ anh em tư vấn giúp.
À, hôm rồi mình cũng hên , bắt con bổi về hôm sau hót luôn + đứng cầu như chim thuần. tuần sau đem dợt vô tư luôn. đúng 5 tuần sau đem thi ở Long Khánh vô tới vòng 7 thì bị loại vì gãy 1 cọng đao nhưng chim vẫn còn hót rất sung. He he, khoe với anh em tí, tư vấn cho mình TH trên nha. Cảm ơn anh em. chúc mọi người sức khỏe.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Nhờ các bạn từng trải giúp đỡ.

Mình bắt con bổi cũng 3 tháng rồi, giờ mới có dấu hiệu căng(nhảy kêu tạch tạch và đi chuyện, chưa hót sổng). Mình hỏi là bây giờ có nên đem tới chổ dợt để nó căng hơn không? Mình sợ tới đó bị đè là hết chơi luôn nên nhờ anh em tư vấn giúp.

Mình thì mới chơi trở lại. hồi trước mình chơi lửa. chỉ khi nào chim thật căng lửa hót sổng nhiều mình mới đi dợt. chim lần đầu đi dợt mình thường treo cách 5m và trùm lồng. đc vài lần mình mới mở áo lồng. những vẫn treo cách xa 5m. đến khi cỡi áo hoàn toàn và chịu chơi thì mình mới nhích lần tới gần hơn. nếu dợt đúng cách thì chim về sẽ rất sung. thì về nó bị đè có khi tụt lửa luôn.

À, hôm rồi mình cũng hên , bắt con bổi về hôm sau hót luôn + đứng cầu như chim thuần. tuần sau đem dợt vô tư luôn. đúng 5 tuần sau đem thi ở Long Khánh vô tới vòng 7 thì bị loại vì gãy 1 cọng đao nhưng chim vẫn còn hót rất sung. He he, khoe với anh em tí, tư vấn cho mình TH trên nha. Cảm ơn anh em. chúc mọi người sức khỏe.
Trường hợp này hiếm lắm. mình chưa thấy lần nào. có khi nào bạn mua trúng chim thuộc bị sổng ko. chứ chim bổi ngày trước về ngày sau hót thì có. nhưng tuần sau đem đi dợt nó chơi luôn rồi tháng sau đi thi thì quả thật là hiếm. bạn mua chổ nào vậy. hôm trước mình có mua chổ a RẮc 1 chú. về cũng hót. nhưng ko chơi đc như chim bạn nói. ko may nhà có việc phải về. ở trong này mèo xơi mất. mấy lần sau qua chim thì nhiều. nhưng kiếm 1 chú ưng ý thì quả thiệt là khó. hix hix

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
.
Chim bổi còn lửa thì dễ nuôi do ít nhảy hơn và mình còn được nghe hót lai rai, Tuy nhiên, để chơi được thì cần phải thuần,làm sao để chim cảm thấy lồng chim là nhà và chủ chim là bạn của mình. Lửa bổi dù còn lửa thế nào nhưng đem đi thi vào vòng trong được thật mình cũng chưa thấy qua. Lúc thi nhiều người qua lại rất chi là ồn ào náo nhiệt, trọng tài thì ngồi gần. Nếu được chim hay như thế thì tốt quá. Chúc mừng bạn

ngocduy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Minh ở ĐNai, Hôm đó tới trường nói ko ai tin là bổi hết, nhưng sự thật là vậy mới gọi là may mắn các bạn à. Mình nhờ chủ tiệm tuyển lại đó. Từ lúc chơi chim tới giờ mình đã mua cũng nhiều rồi nhưng chưa gặp con nào như con này. Đúng hên thiệt.

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim đứng lồng đã dợt đựoc chưa :D

Chop em hỏi chim em đã đứng lồng, còn hơi nhát ngừoi(2 3 ngừoi đi qua 1 lúc thì còn nhảy chuyền chuyền chứ ko tung nữa :D), mới hót gió nhưng khá ít thì đã đi dợt dc chưa:D, với lại có anh em nào ở biên hòa dợt chim ở chợ đêm thì cho em làm quen luôn:D . thank

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: Chim đứng lồng đã dợt đựoc chưa :D

lửa nào dám hả bác. Con nhà em nó hót sổng cả ngày kia mà đêm lên còn ko chơi nổi nữa kìa. Bác cứ cố chờ cho em nó dạn thêm tí, căng lửa hơn nữa thì mới đem đi được. Nếu muốn đi dượt thì cách thăm dò phản ứng tốt nhất là thu âm file lửa hót rồi đem cho em nó nghe thử. Nếu sung đấu lại thì tốt còn ko thì phải chờ. Em nó mà đấu lại thì bác có thế mang đi được nhưng theo bác tả thì phải treo khá xa. Tốt nhất là bác mang lên cứ tủ áo lại, đừng bung ra. Đem đi mấy lần như thế thì em nó cũng đã wen. Sau này wen rồi thì mới dần dần mở ra. Bác xem phản ứng của con chim như thế nào sau khi mang ra côi. Nếu hót nhiều hơn thì tốt, còn ko thì chăm típ, tránh làm chim hoảng sợ......Lửa là loài chim có tập tính bảo vệ lãnh thổ khá cao nên chỉ cần em nó wen là tốt rồi.:a15::a15::a15:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
Ðề: Chim đứng lồng đã dợt đựoc chưa :D

nếu chim bạn chỉ hót chuyện thì bạn không nên đem đi dợt, vì chim chưa căng nên sẽ không dám đấu với chim khác, như thế thì sẽ hư luôn đó bạn à, bạn cứ nuôi khi nào chim căng ( hót sổng suốt cả ngày và giọng hót rất gắt) thì bạn có thể đem đến tiệm chim mà bạn quen biết để ngồi uống cà phê và tập cho chim quen hót chổ lạ, nếu chim bạn chịu đấu hót lại thì vài ngày sau bạn có thể yên tam đem chim đi dợt rồi.thân

mobichat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi tại sao chim chích Chòe Lửa và chic chòe than nhãy lộn vòng la không hay.mình thấy a e tren 4rum hay nói đừng nên chọn chim nhảy lộn đầu.có anh nào giải thích dùm em được ko

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom