Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Với mình,
xưa giờ mình nuôi chim lồng và cóng không quá cầu kỳ và hihi lúc xưa cũng không để ý tới lồng và cóng.
Tuy nhiên, như MTChip nói, nuôi cái gì nó đi sâu vào thì lại đòi hỏi thêm. Nhưng đây là bộ cóng quý đối với mình, một là vì kỳ niệm quà tặng từ anh em thành viên. Hai là nó là bộ cóng đẹp nhất mà xưa giờ mình sở hữu. Bởi hồi giờ có loại gì mình dùng loại đó à hihi.

Đây có vài hình về bộ cóng:

Một lần nữa xin cảm ơn anh nhiều, bộ cóng đẹp em rất thích!

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Ái chà bộ cóng đẹp ghê .Vậy là nhất bác Đề rồi nhá .Bác Đề bảo là xưa nay ko quan tâm tới lồng và cóng .Cóng thì anh em tặng rồi vậy anh em ko tặng luôn lồng đẹp cho nó xứng nhỉ .Hay là cố tình để bác Đề phải mua lồng về trưng cóng ??? hehe.Cóng lồng đẹp,chim hay thì nhát bác nhá .chúc mừng

DACANHDILINH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời đất.... Mình vốn khống thạo về thú chi cảnh mấy ! Nhưng thấy bộ cóng cũng phát ghiền nuôi chim mất.:a37:. Chắc mua một con lửa hót hay cũng khá đắt phải không các bác ? Em thì hổng nhiều xiền mua chim rùi ! Được anh em nào thích đá cảnh đổi thì cũng hay đấy nhỉ.:a04:. Em chỉ toàn có đá không thôi- Chán quá phải không các bác ? Chắc phải tìm thêm vài con chim để chơi mới được. Chớ không bị mấy anh em cho là lạc hậu mất.:a17:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Tuy nhiên, như MTChip nói, nuôi cái gì nó đi sâu vào thì lại đòi hỏi thêm

Bộ cóng đẹp,chúc mừng anh lại thêm vào bộ sưu tập mình 1 tác phẩm quý cả về chất và lượng.
Nhưng nghe cứ như em lại thêm 1 tội nữa rồi,giờ thì 1 bộ rồi 2 bộ rồi cả 1 bộ sưu tập cóng của Bạch Đề,hihi!
Chúc mừng anh!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn! :D
Vâng, theo lời người anh tặng thì anh biết là mình thích CM nên tặng là bộ cóng cho CM,
hiện mình dùng cho chú chim có giọng tốt của mình :D
Và mới đổi cám hình như em nó lại thay lông, chờ lông ổn định lại post lên khoe :D

@DACANHDILINH: theo em thì nuôi chim thì giá cả nó vô bờ anh à, cở 200K cũng có một con hót tốt để nuôi rồi. hihi sáng treo chim ra ngồi ngắm đá làm ly cafe thì nó lý tưởng phết anh à.

thân chào,

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh bạch đề cho em hỏi tí cho cm ăn thêm mật ong có chuẩn không anh sư phụ em toàn cho ăn chộn cùng sâu tươi anh ạ chim cm của em hay phết rồi anh ạ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Về phần này hiện cũng chưa có anh em nào phổ biến rõ về cách dùng mật ong.
Tại tôi cũng hướng dẫn các bạn dùng khi chim bị khàn giọng v.v.. chứ chưa cho ăn thường xuyên nên cũng không có câu trả lời. Nếu là mật ong nguyên vẹn thì tốt cho chim mùa thay lông giúp chim lông mướt hơn.
Còn lại mùa vụ bình thường cũng khối gì CM chỉ ăn cám bình thường vẫn sung như thường.
Cái chính là làm sao nuôi con chim mà bộ lông đẹp, thì đó là ý chính của anh em chơi chim.

Về phần CM ăn sâu theo tôi thì chỉ cho cở vài con tuần thì không sao nhiều quá thì bộ lông chim sẽ không đẹp, bởi tánh nóng của sâu.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Về khẩu phần thức ăn sâu tươi cho CM đúng chính xác như anh Bạch Đề nói, muốn chim căng lửa nhanh thì dùng sâu tươi 1 khoảng thời gian ngắn cỡ vài con 1 ngày , cho ăn cỡ vài ngày thôi để bổ sung đạm nhiều cho CM thôi, bù lại cho độ căng lửa nhanh là nước lửa nó không giữ lâu nêu sau này không dùng sâu nữa.

Theo em nếu bạn mà dùng sâu tươi cho CM ăn lâu ngày lại hỏng bộ lông nên tốt nhất ta làm bột không có sâu đủ tiêu chuẩn về lượng và chất cho CM và không cho ăn sâu tươi nữa, thay vào đó là châu chấu non mỗi ngày cỡ 1 em CM 3--> 5 con châu chấu non là tuyệt vời, qua thời gian chim ăn quen thức ăn nó sẽ căng lửa dần và lông vẫn đẹp đó bạn ơi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chà một thời gian không vào mục này link bị die mất hè?
Để có chi cuối tuần chụp post vào lại... cũng như cần vài cái hình để mần chút "chịn lớn" nữa :D

Tuy nhiên, thấy cụ thienthe_na cụ ý khoe nào là quà tặng nào là... đủ cả...:D

Ơ mình có thua được mô hihi vâng có người em tặng chiếc lồng Cu Gáy mà mình "kết lém" vì quá đẹp và hợp ý nữa.

Đậy ạ:

đây là chiếc lồng làm "rành của riêng của thợ làm để chơi... nhưng em ấy tới hẹn lên xem chưa làm xong em ấy này và hốt em ý đã treo giàn bếp lâu." À chà chà có duyên quá chớ lị.

Thanks em nhiều rất hợp ý!

Bạch Đề

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...chiếc lồng làm khá đẹp và kỹ...có điều không có cầu...rọ thóc? lồng này chơi gáy để nguyen đuôi...

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Cái lồng đẹp quá cụ đề ơi! lồng này nếu cụ ko nhốt cu thì cụ tặng Vợ. chỉ cần may thêm một vành vải thật đẹp bọc xung quanh phần nan là thành một cái tráp cực đẹp và độc để vợ xách đi chợ hay siêu thị thì thiên hạ ko thể ko ngoái nhìn đó cụ ạ:a21:.
. mà cụ lôi tui vô chuyện của cụ mần chi rứa hè:a21:! tui ngồi cả ngày nên rảnh rỗi có gì cũng đem ra khoe. chứ cụ muốn khoe thì cứ nói là khoe hi hi!
chứ ae thích cụ khoe nhìu nữa cho da con mắt ý!:a21::a21:

cugay75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng này đúng là làm để chơi riêng rồi ! nhìn ko đụng hàng ! rất lạ v độc đáo, nhưng mình có thắc mắc ở cái đáy lồng,không làm nan hở hết mà chỉ có 1 ô hình vuông ở giữa thôi ? vậy lỡ phân chim, thức ăn v.v... rơi vô phần không có nan thì vệ sinh có dễ không bạn ?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái này lại chờ người tặng gửi cho cầu Gạo để vào giữa. Như vậy chú cu cu chỉ việc ị xuống ngay giữa nan thì lọt xuống khay đựng. hihi còn ị ra ngoài thì đành khi sang qua lồng đựng cát... thì phải vệ sinh vậy :D

thân,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Có thêm bộ cóng của người em tặng đợt 2009 về VN chơi.

Như mình có chia sẻ mình chơi chim là chủ yếu chớ lồng cóng thì không rành lắm...
riêng lồng sau này để ý mới biết chút chớ xưa miễn cái lồng gọn vừa chắc là nuôi à!

Bộ này mới chụp ngày hôm qua do thiếu ánh sáng thì phải... bộ cóng rất tốt và chắc.
Đợt về VN chơi người em tặng... tôi mang về Mỹ hic hic quên 1 cái thì lấy ra một cái thì còn để trong núi và cho vào máy giặt.
Giặt xong rồi cho vào máy sáy... trong lúc sáy nó kêu kon kon mà chả hiểu cái chi kêu hic sau đó gỡ ra mới biết cón cái trong túi quần. Vậy mà nó vẫn không sao... đúng là tốt... cóng khá dày cho với hàng chợ :D đó là mình thấy vậy.
<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11501937506/player/4a5702ef00" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="480"></iframe>

<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11501947136/player/e67c0653ce" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="480"></iframe>

<iframe src="https://www.flickr.com/photos/48308167@N03/11502003226/player/c34db4dd4b" allowfullscreen="" webkitallowfullscreen="" mozallowfullscreen="" oallowfullscreen="" msallowfullscreen="" width="640" frameborder="0" height="480"></iframe>

Bộ cóng men có hình ngựa mình rất thích, thanks!

Thân mến,

Bạch Đề

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...bộ cóng tích ngựa men chàm này nhìn đẹp...đây là cóng hoạ mi...đây là cóng trung quôc ...a Bạch Đề ơi bộ cóng của a thiếu mất một cóng nhỏ đi kèm...thường cóng tàu hoạ mi có 3 cái...2 to bằng nhau...1 cóng nhỏ đi kèm...nếu nói sai a đừng cười e nhé...

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Bộ cóng đẹp nhưng em thích...khuôn viên nhà cụ hơn. Đó là đất nước em...chưa và đang mong được đặt chân tới! Trong thời gian không xa chắc sẽ có dịp! Và điều ước trong đêm Noel sẽ là...gặp cụ Bạch Đề ở bên bển nếu cụ Bạch Đề welcome! he he

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ góp ý!

Như mình có nói rồi mình không rành mấy vụ cóng này lắm... cá cụ nói mình mới biết là cóng HM. Nhưng có lẽ cụ em biết mình
chỉ chơi chim CM cho nên tặng cặp là đúng rồi.

@manhhung102: hihi cụ qua đây chơi tôi welcome cụ!

Tiếp đến là: bộ sào này một khi nhìn lại làm mình nhớ đến 1 thời xưa ấy...

Hiện do phương tiện đi lại không tiện mang theo...nhưng nó có giá trị kỷ niệm không kém phần quan trọng trong quá trình chơi chim CM của mình. (Tết vừa rồi về cầm dùng dượt chim đúng là tràng trề ký nổi nhớ). Bộ sào này gốc là của ai... :D
các cụ chơi trên mạng lâu năm chắc biết là của ai rồi!

Kế là chiếc lồng đánh 1 mặt này cũng rất là đặc biệt...bởi nghe chủ kể ngươì thợ này ở Huế chỉ làm 1 cặp thôi. Mình rất may mắn
và vui khi được anh em ở Huế tặng kỷ niệm!

thân mến,

Bạch Đề

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom