Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi sao chia có số dư 1,2,3 thì ổn vậy anh NAMNHI?
Mong anh chia sẻ thêm về vụ này cái.

@Anh DTH: hihi cặp sao anh thật đẹp và chế thành như thế cũng công phu lắm đấy.
Cần nhôm thật đẹp lại nhẹ. Giải đáp câu hỏi của anh hihi cần câu liêm này có thể hái trái cây vô tự á chớ và cũng mổ được cả mồi tươi, và cũng thấy an tâm khi cầm cái cây như thế trong tay hihi.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
@Anh DTH: hihi cặp sao anh thật đẹp và chế thành như thế cũng công phu lắm đấy.
Cần nhôm thật đẹp lại nhẹ. Giải đáp câu hỏi của anh hihi cần câu liêm này có thể hái trái cây vô tự á chớ và cũng mổ được cả mồi tươi, và cũng thấy an tâm khi cầm cái cây như thế trong tay hihi.[/QUOTE]
Ôi Bác thông minh quá chừng ... hihi người ta gọi nhất cử lưỡng tiện nhưng mình đính chính thêm nhất cử đa tiện .... hihihi vì nó còn nhiều cái tiện lắm mà khi đi rừng phát sinh mới thấy hết công năng...
Chúc Bác một ngày tốt lành.

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em hiểu, cách tính trực của bác NAMNHI cũng giống nhứ cách tính bậc cầu thang trong khi xây nhà theo phong thủy. Cách tính như sau: bậc thứ 1 = sinh; bậc thứ 2: lão; bậc thứ 3 = mệnh (bệnh); bậc thứ 4 = tử và cứ tuần tự như vậy. Do đó tính tổng số đốt của sào rồi chia cho 4 nếu có số dư là 1 là tốt nhất các bác ạ.
Không biết em giải thích thế có đúng không, mong các bác chỉ gíao thêm ạ.

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Theo em hiểu, cách tính trực của bác NAMNHI cũng giống nhứ cách tính bậc cầu thang trong khi xây nhà theo phong thủy. Cách tính như sau: bậc thứ 1 = sinh; bậc thứ 2: lão; bậc thứ 3 = mệnh (bệnh); bậc thứ 4 = tử và cứ tuần tự như vậy. Do đó tính tổng số đốt của sào rồi chia cho 4 nếu có số dư là 1 là tốt nhất các bác ạ.
Không biết em giải thích thế có đúng không, mong các bác chỉ gíao thêm ạ.

Theo quan niệm trong ngành mộc thì lão là tốt nhất. cứ tình theo : sanh lão bệnh tử, rồi lại sanh lão bệnh tử. Cái này không chỉ áp dụng cho cầu thang mà là cho tất cả cái đồ dùng như là song cửa sổ, vạc giường ... đều căn cứ theo nguyên tắc này. còn nếu không thế làm được thì Mấy bác thợ chọn nó ở mức cuối cho đúng một vòng đời..

locabc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo yêu cầu của bác DTH, em xin post ảnh cây sào nhôm của em ạ. Khả năng là cây sào này vi phạm bản quyền tác giả của bác ấy mất rồi. Đề nghị bác DTH đi đăc kí bản quyền ngay đi ạ

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói thật với các bác, sào nhôm banchu tôi đã chơi từ năm 2001 rồi cơ. Trước kia đa số chơi sào tre nối bằng nối inox, cứng, tiện lợi... nhưng nhược điểm ... nặng..... Vì đã lở yêu con cu gáy nên bước chân tới đâu mình cũng phải sưu tầm những món " độc " để trang bị cho việc chơi chim gáy của mình ... hi hi, Một lần tìm kiếm trong golf shop banchu tôi đã phát hiện " cây sào nhôm " rất nhẹ .... dài 18 foot ( hơn 5 mét ) giá $ 25... mình mua một cây định gửi về cho "anh bạn" thân... đống gói rất kỷ và mang đến bưu điên định gởi về... nhưng nó dài hơn qui định, khi xếp vào, ngắn 42 in ( qui định dài maximum 36 inches) .... nên đành thất hứa với anh em .... năm 2001 mình tự xách tay mang về 2 cây, chuyến sau 2006 thêm 2 cây nữa ... loại này nhẹ và tiện lợi lắm. Đúng là đầu voi đuôi chuột nên rất đẹp, và tiện lợi.... một lần trên đường đi bẫy, ghét thăm ông bạn cũ, bỏ quên cây sào nhôm .... khi đi tới nơi mình phải " mượn tạm" cây sào tre dài của ông chủ rẫy .... lúc đầu đi còn ok.... nhưng trưa về phần vì đói bụng phần vì mệt nên mới thấy nặng vô cùng... đã vậy, vướng víu khi đi di chuyễn trên đường vằn vèo, chui xuyên qua bụi rậm.... Đó là vài kinh nghiệm để cùng chia sẽ với anh em ....

Thân,

http://www.amazon.com/gp/product/im...age_text_0?ie=UTF8&n=3375251&s=sporting-goods

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
@Anh locabc: hihi cảm ơn anh giải thích nhé! Té ra là vậy, vâng vụ này em có biết và cũng có xem qua sách phong thủy bàn về con số. Người Tầu họ kỵ con số 4 bởi số 4 phát âm như chữ chết tứ=tử.

Mình thích cách giải thích của bạn huanpham, xin bỏ số 3 vì bịnh.
Và chỉ còn sinh và lão thì tốt quá.

@Anh Banchu: ơ hay! hihi em cũng tìm cái cây nhôm nhẹ hay hay tí định là dùng cây chùi nhà, nó ráp từng khúc lại. Ai ngờ anh đưa cái này lên làm em chịu không nổi! Cái cây anh đưa hình quả là tuyệt. Xin cảm ơn anh nhiều! Đành phải lùng cho mền một cái thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói thật với các bác, sào nhôm banchu tôi đã chơi từ năm 2001 rồi cơ. Trước kia đa số chơi sào tre nối bằng nối inox, cứng, tiện lợi... nhưng nhược điểm ... nặng..... Vì đã lở yêu con cu gáy nên bước chân tới đâu mình cũng phải sưu tầm những món " độc " để trang bị cho việc chơi chim gáy của mình ... hi hi, Một lần tìm kiếm trong golf shop banchu tôi đã phát hiện " cây sào nhôm " rất nhẹ .... dài 18 foot ( hơn 5 mét ) giá $ 25... mình mua một cây định gửi về cho "anh bạn" thân... đống gói rất kỷ và mang đến bưu điên định gởi về... nhưng nó dài hơn qui định, khi xếp vào, ngắn 42 in ( qui định dài maximum 36 inches) .... nên đành thất hứa với anh em .... năm 2001 mình tự xách tay mang về 2 cây, chuyến sau 2006 thêm 2 cây nữa ... loại này nhẹ và tiện lợi lắm. Đúng là đầu voi đuôi chuột nên rất đẹp, và tiện lợi.... một lần trên đường đi bẫy, ghét thăm ông bạn cũ, bỏ quên cây sào nhôm .... khi đi tới nơi mình phải " mượn tạm" cây sào tre dài của ông chủ rẫy .... lúc đầu đi còn ok.... nhưng trưa về phần vì đói bụng phần vì mệt nên mới thấy nặng vô cùng... đã vậy, vướng víu khi đi di chuyễn trên đường vằn vèo, chui xuyên qua bụi rậm.... Đó là vài kinh nghiệm để cùng chia sẽ với anh em ....

Thân,

Hi , cây này dẹp quá, về hình thức thì khì chê. Nhưng hình như nó quá nhẹ thì phải bởi vì nhẹ quá và không có khóa an toàn nên khi cần mé cành hay tỉa nhánh thế cho cu thì không được. Cây sào của em có thể mé những nhánh cây bằng cổ tay trở xuống là võ văn tư luôn đó.
Vì nhánh thế ra quan trọng khi bẫy cu mà.... hahahaha
DTH

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@Anh locabc: hihi cảm ơn anh giải thích nhé! Té ra là vậy, vâng vụ này em có biết và cũng có xem qua sách phong thủy bàn về con số. Người Tầu họ kỵ con số 4 bởi số 4 phát âm như chữ chết tứ=tử.

Mình thích cách giải thích của bạn huanpham hihi xin bỏ số 3 vì bịnh.
Và chỉ còn sinh và lão thì tốt quá hihi.

heehe, không những làm sào tính theo thước Lổ ban, mà đi bẫy chim cũng phải xem ngày nữa anh :)). Hôm rồi em dẫm nát vùng Ba khe (Đại Lộc) mà không có 1 móng, quay ngược lên Thành Mỹ, còn cách 10km nữa là đến xe tự nhiên dở chứng phải quay về. Ông già kêu mi đi bẫy mà không lựa ngày, ngày xấu òm...về không là phải rồi =))

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi , cây này dẹp quá, về hình thức thì khì chê. Nhưng hình như nó quá nhẹ thì phải bởi vì nhẹ quá và không có khóa an toàn nên khi cần mé cành hay tỉa nhánh thế cho cu thì không được. Cây sào của em có thể mé những nhánh cây bằng cổ tay trở xuống là võ văn tư luôn đó.
Vì nhánh thế ra quan trọng khi bẫy cu mà.... hahahaha
DTH

Bác nói vậy thì sai rồi, sào nhôm của mình có khóa ấy chứ, ngay mấy chổ nối màu đen, bác chỉ cần xoay nhẹ một cái thì nó lock ( khóa ) cứng liền đấy chứ, bác nhớ xoay nhẹ nửa vòng thôi nhá , vì bên trong có khóa rất nhậy.... (nếu có điều kiện tôi sẽ mở bên trong ra cho bác xem, cấu tạo khóa rất khoa học) bởi thế nên banchu tôi, di chuyển, tỉa thế, treo mồi, thu ngắn sào....chui vào bụi núp ... rất nhanh, nói không phải để khoe khoan chứ với cây sào này mà dùng cho đi xa, bẫy nơi có cây cao, nơi bẫy chật hẹp, nhất việc đánh lót thì trên cả tuyệt vời.... đặc biệt là bác đi bẫy cả ngày nhưng không bị nhôm ăn tay như nhiều cây sào nhôm " tự chế " khác .... Nhưng nó vẫn có hạn chế là để cát lọt vào trong, bộ khóa làm việc không tốt nên bằng mọi cách ( gỏ, nhúng nước) lấy cát ra ..... Còn câu lim thì bác lựa thép inox của dao xương thái lan hiệu kiwi... đưa cho những thợ rèn ... thì tuyệt lắm; nhỏ, mỏng, cứng... bén ... nên nhánh thế to như cổ tay... tỉa.... chỉ là việc nhỏ ... hihihi
Còn viêc chơi chim kỳ cựu mà chọn nhánh thế to như cườm tay là hổng rồi.... một trong điều tối kị cho bẫy chim gáy là việc chọn nhánh thế to đó bác .... Bác có biết tại sao không ??? hihihii... chọn thế to có ngày ... khóc hu hu luôn ... :a01:

Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác nói vậy thì sai rồi, sào nhôm của mình có khóa ấy chứ, ngay mấy chổ nối màu đen, bác chỉ cần xoay nhẹ một cái thì nó lock ( khóa ) cứng liền đấy chứ, bác nhớ xoay nhẹ nửa vòng thôi nhá , vì bên trong có khóa rất nhậy.... (nếu có điều kiện tôi sẽ mở bên trong ra cho bác xem, cấu tạo khóa rất khoa học) bởi thế nên banchu tôi, di chuyển, tỉa thế, treo mồi, thu ngắn sào....chui vào bụi núp ... rất nhanh, nói không phải để khoe khoan chứ với cây sào này mà dùng cho đi xa, bẫy nơi có cây cao, nơi bẫy chật hẹp, nhất việc đánh lót thì trên cả tuyệt vời.... đặc biệt là bác đi bẫy cả ngày nhưng không bị nhôm ăn tay như nhiều cây sào nhôm " tự chế " khác .... Nhưng nó vẫn có hạn chế là để cát lọt vào trong, bộ khóa làm việc không tốt nên bằng mọi cách ( gỏ, nhúng nước) lấy cát ra ..... Còn câu lim thì bác lựa thép inox của dao xương thái lan hiệu kiwi... đưa cho những thợ rèn ... thì tuyệt lắm; nhỏ, mỏng, cứng... bén ... nên nhánh thế to như cổ tay... tỉa.... chỉ là việc nhỏ ... hihihi
Còn viêc chơi chim kỳ cựu mà chọn nhánh thế to như cườm tay là hổng rồi.... một trong điều tối kị cho bẫy chim gáy là việc chọn nhánh thế to đó bác .... Bác có biết tại sao không ??? hihihii... chọn thế to có ngày ... khóc hu hu luôn ... :a01:

Thân,
Vâng, đồng ý kiến đồng chí! Mình nói là khả năng chịu lực của cây sào khi cấn việc thôi ... hihihi chứ ai đâu mà chọn như vậy... và mé thế thì thành đốn củi mất còn gì!!!!! hihihi.
Nhưng phải nói hình thức thì cây sào của bác nó ăn điểm tuyệt đối rồi. Mà giá như vậy là QUÁ BÈO đấy bác ạ. Ở VN chắc là không có rùi.
Ngày xưa ở VN cũng có mấy cây sào cá , cũng có khoá giống vậy nhưng khi đi rừng và giật thì cũng bung khoá....nên mình mới chế thêm rãnh bi ( Đạn đũa và lỗ để ăn khớp rồi xoay bên ngoài như tự thân nó có) cho nó chắc thêm. Tại mình thích thế chứ bình thường thì chẳng sao!
Chúc cuối tuần vui vẻ!!!
Mình quên hỏi bác , nguyên thuỷ cao sào này là để làm gì vậy? Nhìn thấy cái vòng ngộ quá xá?

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
....... Mà giá như vậy là QUÁ BÈO đấy bác ạ. Ở VN chắc là không có rùi.
Ngày xưa ở VN cũng có mấy cây sào cá , cũng có khoá giống vậy nhưng khi đi rừng và giật thì cũng bung khoá....nên mình mới chế thêm rãnh bi ( Đạn đũa và lỗ để ăn khớp rồi xoay bên ngoài như tự thân nó có) cho nó chắc thêm. Tại mình thích thế chứ bình thường thì chẳng sao! Mình quên hỏi bác , nguyên thuỷ cao sào này là để làm gì vậy? Nhìn thấy cái vòng ngộ quá xá?

Bác nói đúng đó, với giá như vậy là quá bèo....mình cung nghỉ thế, nhưng vì ở đây hầu như cái gì cũng sản xuất bằng hệ thống dây chuyền nên nó rẻ vậy đó bác, Ở việt nam mình theo mình nghỉ cũng có đó bác. Bác tìm thử ở trong các của hàng bán dung cụ chơi golf. Công dụng của nó thì bác BatmanV đã trả lời cho Bác rồi ấy.... nó chỉ dùng đề vớt gotf khi chúng rơi xuống hay vào bụi rậm...
Còn những cái khóa thì nên làm lại, nguyên thủy nó cũng rất dễ suất ( bung ra ) nên phải dùng tán ( ri vê) tán lại.... nhưng nhớ tán bằng nhôm thôi nha.... bằng sắt, bằng đồng, khi mình lock khóa nó dễ cứa đứt ống bên ngoài.... bạn mình bị dính rồi đó, Khi , đem tới thợ tiện sửa lại .... nhưng không được, họ nói ống làm bằng nhôm đặt biệt nên mỏng, cứng, gòn... hi hi

Chúc bác cuối tuần vui vẻ.

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trên cả sự tuyệt vời!!! Lâu nay nghe nói cu gáy là 1 thú chơi dân dã nhưng xem ra mới biết khg đơn thuần như vậy... từ ngày gia nhập WTO các cao thủ đã "công nghiệp hóa- hiện đại hóa" ngành chơi "cu gáy" 1 cách rất bài bản, từ bẩy lup sang đến bẩy dò... từ sào tre chuyển qua sào nhôm, inox..v.v...và v.v...thật tiện lợi vô cùng!!! Nguyên đọc và chỉ biết cảm ơn rối rít thôi vì chẳng biết nói j thêm, hahaha.... Luôn luôn lắng nghe- lâu lâu mới hiểu mà!!!! mong các AE lành nghề thường xuyên đăng tải những kinh nghiệm để nhưng ae còn non tay nghề như mình được thấu hiểu thêm, cảm ơn nhiều!!!!

Cafeda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chiếc lồng này nó khác là rộng hơn những lồng khác 2cm về kích thước....và là lồng mà Bác Nghệ nhân làm tặng riêng cho thân phụ DTH .
Chắc chắn nó có 1 vài điểm khác hơn... và DTH mô tả sau nhé!

Cho hỏi chú DTH: chiếc lồng này có phải của nghệ nhân Năm lê làm không?. Cuccru rất mê lụp cây và cũng có dùng một cặp giống như vậy (có vài điểm khác nhỏ là mặt song thay vì mặt cáo, lưới đang bằng nhợ chứ không phải bằng chỉ siêu bền (có thể chú đã thay)), do bác Tư ở Thủ Đức làm theo mẫu của bác Năm Lê, lụp rất thanh (khung rất mảnh, không xương) và nhẹ nhưng rất chắc chắn vì vật liệu toàn bộ bằng thép. Thời gian gần đây cháu thường dùng loại lụp có cầu tử dài hơn vì tính hiệu quả cao hơn, kiểu này rất đẹp nhưng nặng hơn vì có khung làm bằng thép lớn hơn. Cuccru cũng đang chơi loại sào giống như loại nhôm mà chú đã post ảnh chắc là cùng lò rồi chú DTH ơi.
Thân chào.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hanhdada

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng có một cái lồng đặt mua ở Quãng Ngãi. rất giống của anh DTH nhưng đẹp hơn một tí :a15: đánh rất hiệu quả. kinh nghiệm của anh DTH rất hay, cám ơn anh đã chia sẻ cho mọi người học hỏi

duy quat

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng có một cái lồng đặt mua ở Quãng Ngãi. rất giống của anh DTH nhưng đẹp hơn một tí :a15: đánh rất hiệu quả. kinh nghiệm của anh DTH rất hay, cám ơn anh đã chia sẻ cho mọi người học hỏi

Bạn mua lồng ở Quảng Ngãi với giá bao nhiêu, của ai làm? Có phải của ông Phán không, lồng ông Phán làm rất đẹp bền và đánh rất hiệu quả. Mình đã sở hửu 2 cái lồng của ông Phán làm.

Thân chào !

hanhdada

Thành viên mới
SVC$
0
mình nhờ người quen mua dùm nên không biết của ai làm. giá 350.000 đ không biết có bị bẻ cò không nữa.

minhvip

Thành viên mới
SVC$
0
anh DTH và bác banchu có thể mở lòng chút xíu cho em xem công nghệ cây sao khi rút lên làm sao cố định lại được , em đang định lam cái nhưng ko hiểu khi xoắn lại ko hỉu cố định như thế nào và bác banchu cho em xem cái công nghệ của cây sào gold , xin cảm ơn 2 bác

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

cây sào của anh DTH được chế bằng nhôm của cây vợt vớt cá, anh nối thêm một khúc cuối nữa mới đủ dài. Ngay khúc nối và khóa là cái khóa của loại chân gác cái máy chụp hình/ảnh.

Cây sào phía bác banchu giới thiệu là cây vợt banh golf. Phía ở trong nó làm bộ khóa bằng nhựa cứng, có roăn, xoay ngược là khóa, xoay ngược lại là nới mở ra. Nó làm và tán cứng ở phía trong. Cái này do có nhà máy công ty sản xuất, chứ cá nhân làm không được loại khóa này bạn à.

thân mến,

Bạch Đề

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom