Guest viewing is limited

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin giới thiệu với mọi người cách trị bọ, mạt cho chim bằng cây Hương Thảo - tên gọi khác là cây Mần tưới.

Cây Mần tưới

Còn gọi là Hương thảo. Tên La tinh Eupatorium fortunei. Cây cao 0,5 - 1m, phân nhiều nhánh, cành nhẵn, màu tím nhạt, lá mọc đối, mép lá có răng cưa nông, gân chính nổi rõ, có nhiều gân phụ, màu lá hơi tím. Hoa mọc đầu cành hoặc nách lá, màu hơi tím cuống hoa có nhiều lông ngắn. Hạt bay theo cuống hoa để mọc nơi khác nhưng thường được trồng bằng giâm cành vì quá dễ trồng. Chỉ cần cắt thành từng đoạn 30cm, lấp đất 2 mắt, chừa bên trên 2 mắt, tưới ẩm là được Cây mọc hoang do cánh hoa bay mang theo hạt hoặc trồng làm rào xanh có hương thơm, làm bìa vườn hoa. Cây, lá có tinh dầu. Hương thảo là cỏ thơm.
Quét dọn sạch ổ gà, ổ chó rồi dùng lá Mần tưới lót ổ để trừ bọ gà mạt gà, bọ chó.
Cho lá vào hũ đựng hạt đậu để trừ mọt. Đến khi cần, chỉ cần sàng lấy đậu bỏ lá.
Người nuôi chim cảnh với lượng lớn để bán, treo những bó lá Mần tưới bên ngoài chuồng để tránh bọ, mạt cho chim. Dùng lá lót dưới chíếu hoặc treo nhiều cành lá dưới gầm giường ngủ để trừ rệp. Dùng lá tươi giã nát, túm vào vải xát trên da tay chân, chỗ da hở không có vải che, có tác dụng xua muỗi, dĩn (bọ mắt). Mỗi lần xát, có tác dụng được trong 3 giờ (theo Trường Đại học Quân y).

Theo kinh nghiệm của nhân dân, vị thuốc Mần tưới được dùng dưới dạng sắc uống trong thang thuốc điều hòa kinh nguyệt, lợi niệu, hạ sốt, tiêu hóa kém.
Liều dùng mỗi ngày 50 - 100g tươi hoặc 10 - 20g khô.
Lá non nấu canh ăn giải nhiệt mùa hè. Lá già nấu nước uống (kiểu nấu chè xanh) giúp ăn ngon miệng, tiêu hóa tốt. Lá non còn dùng làm rau ăn sống như loại rau thơm. Lá tươi giã đắp ngoài trị mụn nhọt, ngứa lở da.

Hình minh họa cây Hương thảo - Mần tưới - Eupatorium fortunei

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Bài này hay và rất bổ ích, đây đúng là kinh nghiệm dân gian nhưng rất hiệu nghiệm . Trong nam còn có loại cây nữa mà OM quên tên rồi cũng chữa được bọ mạt rất hiệu nghiệm, loại này các bạn ở Bình Dương đã dùng rồi . Không biết bonbbong, công minh đâu nhỉ, nói tên cây cho mọi người biết tên cây

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Cây này thường mọc hoang hoặc trồng làm hàng rào (phía Bắc nhều hơn trong Nam) nên anh Dũng có thể tìm ở những bải đất trống, hàng rào hoặc có thể nhờ mấy hàng bán lá ngoài chợ (hàng bán lá, cỏ lau, nước mát...) tìm dùm.

N

__Nick__

Guest
Cây này nhìn thân nó giống cỏ mực quá. nhung hoa thi ko phải ? vậy có bà kon gì hok ta? nếu có pà con thì chắc cỏ mực cung có tác` dụng tương tự đó. để thử xem sao

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Khi đàn chim trong nhà đã bị rận mạt tấn công rồi mới dùng lá này thì cũng không trị được tận gốc, nên dùng kèm theo thuốc trị rận mạt phun dưới bố lồng mới ăn thua, thời gian kéo dài hơn nhiều. Mình cũng đã thử nhiều cách nhưng cuối cùng kết quả là phải kết hợp 2 loại trên mới trị tận gốc được.
Lá mần tưới thì xay nhỏ lọc lấy nước cho chim tắm còn thuốc thì phun bố lồng (chú ý không bỏ đồ ăn xuống bố lồng trong khoảng thời gian thuốc chưa khô). 1 năm chỉ cần làm 1 lần lúc chim thay lông là ok

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
bài thuốc rất hay và hiệu quả theo như lời bác BÌNH nói , chim em chưa bị rận mạt vì em thay bố lồng thường xuyên, nhưng cũng phải đề phòng , hôm nào rảnh em qua nhà bác BÌNH chơi tiện bác chỉ cho em và cho em xin tí mẫu nhé

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Anh TDP cho em hỏi loại này trị bọ chét được không anh ? Ở quê em vùng đất cát, bọ chét rất nhiều, mấy đứa nhỏ mà về, chi cũng dính vài nhát, nhiều khi nó lẫn trong đồ đạt mình vô tình mang ra ngoài này luôn. Không biết loại này ở Miền Trung gọi tên gì anh ?

Thanks anh nhiều :):

TDP

Thành viên BQT
SVC$
0
Mình không rõ lắm có tác dụng với bọ chét hay không nhưng mình nghĩ nó cũng hiệu quả đó, Cadn cứ dùng thử cả hai tên xem tên nào dùng được (các cụ lớn tuổi chắc biết rõ đó)

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Cây mần tưới còn gọi là trạch lan, lan thảo, cỏ phất phứ. Từng đó tên không hiểu còn thiếu tên nào nữa không, các bác bổ xung thêm nhé

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
loài cây này nhìn lạ quá, không biết ở đâu mới có loại cậy này hã anh, em nuôi chim mà bị bạc là em không giám bắt con chim đó luôn á, mấy con bọ ghê ghê sao á

vophanhoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi nuôi số lượng ít nên nếu lở thấy vài con kiến dưới đáy lồng là xịt luôn Remos (chai thuốc xịt ngoài da chống muỗi) vào, thấy kiến nó chết hết, nhưng ko biết bọ mạt thì sao vì chưa thấy, do tắm chim thường xuyên + vệ sinh lồng. Nghe nói Remos có hương hoa Lavender giúp giảm stress nữa, ko biết có giảm stress luôn cho chim ko ta. :a40: ;))

Còn cái loài cây mần tươi thì tôi ở không tìm thấy, dùng cái cây này quả là hay và an toàn hơn mọi loại thuốc rồi.

Hình như loại cây này cũng được dùng phòng trừ sâu rầy cho các cánh đồng chè và cà phê thì phải (có xem qua một lần trên chường trình khuyến nông)

dacuoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có một cách này bạn làm thử nhé.Bạn dùng chai xịt phòng xịt vào đáy lồng chim,bố lồng,nếu chim của bạn đã bị nhiễm rận mạt thì bắt chim ra xịt vào lông chim luôn là hết ngay.Cách này người ta sử dụng cho cả chim yến hót đó bạn.nhưng chủ yếu là bạn phải dọn vệ sinh lồng cho sạch sế .
Chắc tại rận mạt không thích sống ở nơi sạch sẽ thơm tho nên sẽ bỏ đi nếu có mùi thơm he he...lưu ý là rận mạt chỉ bỏ đi chứ không chết đâu nhé.Chúc bạn thành công.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo kinh nghiệm nuôi chim chút xíu của mình, nguyên nhân chim bị rận, bọ, mạt là do phân chim trong lồng phân huỷ, các con mạt sẽ chui ra đáy lồng và bò khắp lồng, cộng thêm lồng chim thường để trong mát, làm cho rận mạt có điều kiện phát sinh nhanh hơn, và đến một lúc nào đó, mạt sẽ bò sang chim trong lồng, gây ra một số nguyên nhân có hại cho chim, chim bị mạt, rận hút máu, làm chim khó chịu, ngứa ngáy, lông sẽ không được bóng đẹp, gnay ngắn, thẳng hàng, chim sẽ mau mất sức. Vì vậy, phải có kế hoạch bảo dưỡng định kỳ chim và cho cả lồng chim, chẳng hạn, mỗi ngày, nên thay bố lồng, miếng bố lót trong đáy lồng chim, miếng bố lót đáy lồng, tuỳ theo chất liệu, ta nên lót 2 loại bố, loại bố làm bằng chất liệu Nylon, dầy, lót ở dưới, sát đáy lồng, miếng bố làm bằng chất liệu vải dầy như Jean, Coton được lót để trên miếng bố làm bằng nylon, làm như vậy, tránh cho phân chim bị dính vào đáy lồng, làm hư đáy lồng và rận mạt ít khả năng phát tán ra lồng chim, việc thay miếng bố lồng và vệ sinh dễ dàng hơn. sau chừng 1, 2 tháng, tuỳ theo tình hình hiện trạng của lồng chim, dơ hay không? ta cho tổng vệ sinh lồng và chim. Chim ta cho ra tắm trong nước có pha một lượng muối có nồng độ loãng, mục đích là diệt rận mạt cho chim, nước muối còn rửa sạch cho mắt chim, các kẽ trong vảy và móng của chim, nên cho chim tắm lâu hơn mọi khi, khi tắm, nhớ xem thời tiết có nắng tốt hay không, vì khi cho chim tắm lâu, lông sẽ ướt và cần cho chim phơi nắng. Chim sau khi tắm xong, cho qua một lồng khác, sạch sẽ, lồng này, là lồng chim dự phòng, còn lồng đang nuôi chim, ta cho rửa nước thường sạch sẽ, vệ sinh trong ngoài, toàn bộ lồng, cóng, cầu, áo lồng, giặt sạch sẽ và cho phơi nắng trong vài ngày để diệt rận mạt. Nên tránh dùng các loại thuốc diệt trừ mối, dán, nước hoa ... các loại hoá chất, dung dịch... Vì có khả năng thức ăn rơi rớt xuống đáy lồng, chim ăn phải thì nguy. Nếu phải dùng các loại hoác chất, sau khi dùng, ta phải rửa lại lồng cho sạch, có như vậy mới đảm bảo cho sức khoẻ của chim.

Vài ý kiến nhỏ xíu, có gì các Bác chỉ thêm cho em nhé!

Chào các Bác!

Ut9

que_matrix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế có bác nào ở TPHCM có cây này ko? Cho em xin giống đi ạ... Em thấy cây này hay lắm...

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 bài viết rất hay bổ ích mà anh em nào biết cây này ở đâu 0 có gì kiếm đem về trị rận mạt cho chim luôn chim nhà em củng bị rận mạt mấy con luôn :a36:

thanh hải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài thuốc này rất hay, dể thực hiện mình sẽ tìm ngay để trị cho những chú lửa của mình, cám ơn bạn nhiều nhé.

thanh hải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ bạn cho biết thêm về sự phân bố của cây Mầm Tưới. Bình Dương, Tây Ninh có cây này không? Cám ơn bạn nhiều.

haohao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Được 1 tiền bối chỉ giáo, mình tới ngã 3 Mạc Đỉnh Chi và Trần Cao Vân mua lọ thuốc trị rận cho chim cảnh, ko chỉ trị sạch rận, mạt mà kiến, gián và ruồi cũng biến lun, sản phẩm có tên ECOF 400 sản xuất bởi Cty Gấu Vàng, sử dụng rất tiện lợi, pha 5ml vào 1 lít nước rồi phun trực tiếp lên vật nui, mình phun lên cả máng ăn, nước uống lun cũng vô tư :a01:. Sản phẩm được đóng trong lọ thủy tinh lớn hơn ngón tay cái chút, dung tích thực là 5ml, giá 8k.
Thấy hay nên mình post bài cho các bạn tham khảo, ko có ý quảng cáo gì đâu nghen :a14:, thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom