Guest viewing is limited

dongni_filth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đang phân vân lấy 1 cặp về tặng người nhà nhưng không biết phân biệt trống mái làm sao cả, anh em nào biết vui lòng cho lời khuyên!
(bọn này nuôi 1 cặp trống - mái chúng âu yếm nhau nhìn vui lắm, nếu toàn trống thì sẽ cắn nhau cả ngày)

Xin cảm ơn!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Thực sự thì phân biệt giới tính của áo già rất khó, hồi trước trong aviary của mình có nuôi 1 cặp áo già đầu đen không biết có phải trống mái hay không mà thấy chúng thường hay âu yếm rỉa lông cho nhau lắm, mình mới quan sát nhiều lần nhưng chẳng thấy chúng khác nhau gì cả. Có 1 số người bán chim bảo rằng con nào lông lợt hơn là mái nhưng theo mình biết áo già lông lợt là chim chưa trưởng thành hoàn toàn .

Để phân biệt giới tính bạn thử làm cách này xem sao , bỏ vài con Áo Già vào chung 1 lồng, nhớ đeo vòng chân để đánh dấu chúng, quan sát 1 thời gian thấy căp nào hay âu yếm nhau thì có thể đó là cặp trống mái đó .

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình biết thì cách xem trống mái chim áo già dựa vào mỏ bạn à. Cách xem trống mái y như chim bạc má vậy. Tức là con trống được phân biệt ở phần tiếp giáp giữa mỏ và phần đầu: chỗ phần tiếp giáp nếu cong gồ lên là con trống.

Thân

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hiện mình cũng đang nuôi 3 cặp áo già đầu trắng và 1 con áo già đầu đen . Thấy rằng : khi đúng 1 cặp trống mái thì việc ngủ chung 1 tổ là chuyện đương nhiên . Nhưng khi bỏ những cá thể khác vào thì mình thấy có 1 con ngủ ngoài tổ . Do k có điều kiện để mang vòng cho chim nên mình k thể biết được con nào được ngủ trong hay ngoài . Một chút theo dõi tập tính góp ý cho bạn . Cũng có thể nói rằng việc phân biệt mỏ ở các loài thuộc Họ Sẻ cũng có chút khả quan , nhưng với điều kiện các cá thể cùng độ tuổi với nhau thì dễ nhìn nhận đánh giá khách quan hơn .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom