Guest viewing is limited

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Hiện một số người dân nơi em sinh sống.co những ý kiến khác nhau dẫn đến cách nhìn nhận,đánh giá về một con Chào Mào Huế.Vì vậy em rất mong có những thông tin chính xác và đáng tin cậy từ phía các anh em trong cả nước am hiểu về vùng chim này.đặc biệt là các anh em ở Huế.Em nghĩ chắc rằng đề tài em đang thắc mắc cũng có cùng suy nghĩ với nhiều người.nhất là những người mới chơi chào mào.
Em cảm ơn !

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái vấn đề này chắc phải nhờ các cao thủ cm trong diễn đàn đưa ra ý kiến rùi, đặc biệt là bác Bemaap và anh Hoangvpb hihi mong mọi người đưa ra ý kiến để mọi người dễ xác định hơn, ví dụ như về hình dáng đặc trưng, một số tông giọng đặc trưng của vùng và nếu có đc cả clíp nữa thì đúng là ko còn gì bằng nữa ạ.
Thank các bác!!!

phamvannam_hd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trong khi chờ đợi em chia sẻ cho bạn ấy một chút kinh nghiệm đi Trung ơi!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Xin mạo muội đưa ra 1 số nhận xét về Chào Mào Huế như sau: chào mào Huế không phải con nào cũng to như mọi người hay nói, cũng có con to (yếm đậm, dày, đầu to, mào cao, thân hình dài, mào lân ...) và đẹp lắm nhưng cũng có con nhỏ và tướng tá thì dưới trung bình( đầu nhỏ, mào cui, thân hình bình thường...). nhưng chào mào Huế có cái đặc biệt là chất giọng đặc trưng và được chia làm 2 giọng chính là giọng thổ (trầm) và giọng chuông (thanh). nếu ai may mắn sở hữu được chú có giọng thổ (trầm) thì nghe rất đã, giọng khi sổ ra có uy lực, quát, đanh. thường thì chào mào Huế cũng chỉ sổ khoảng 6 âm, khi nào căng quá hay gặp đối thủ thì sổ giọng đôi, giọng ba từ 8 âm đến 10 âm (rất ít). giọng chuông thì phổ biến hơn, nói giọng chuông chứ không hoàn toàn thanh như chào mào Bàu Công hay Thủ Đức (Bình Dương) mà còn có pha lẩn 1 chút trầm nhẹ. nghe âm điệu trầm bổng xen kẻ.

về cách chơi đấu thì Chào Mào Huế ít chơi cánh hơn chào mào vùng Bình Định và các tỉnh lân cận (Nha TRang, Phú Yên, Quãng Ngãi ). khi kè đấu thì chim chỉ bung cánh hót doạ nạt đối phương, nhưng về lâu dài thì không siêng chơi cánh (chớp cánh liên tục).

vài dòng mạo muội của 1 fan ở Sài Gòn có sở hữu Chào Mào Huế, anh em ở Huế cho ý kiến thêm.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra CM Huế so với các vùng khác có đặc điểm gì để anh em khi mua có thể nhìn nhận đúng về chú chim mình sắp mua, đã mua có đúng là chim Huế hay k, Theo mình cm thuộc thì anh em có thể dễ phân biệt hơn so với chim mộc, má trắng, non. vì dù sao chim thuộc hót anh em cũng có thể nghe ra dc cái chất giọng có đúng Huế hay k, mà chim Huế cũng như chim của bao tỉnh khác, cũng có nhiều vùng, chất giọng các vùng này có giống nhau hết cả k?????Vì nhìn tướng hình bên ngoài giữa cm Huế và Quãng Bình, Quãng Trị khá giống nhau. Còn chim bổi thì lấy gì mà so sánh nhất là chim bẫy lưới bán tập thể trong SG này, đi đâu ai cũng nói là chim Huế, ng mua cứ mua chim Huế, anh em mua chim đâu thể nào ngồi nghe con bổi bẫy lưới nó hót giọng Huế hay k, chim từ ngoài kia vào qua biết bao tay và đã pha vào biết bao dòng chim để có thể bán ra với mức giá cao hơn. Nếu để 1 chú chim Quãng Bình, Q.trị và 1 chú chim Huế k nghe giọng thì anh em có thể nói rõ đc chính xác chú nào là chim Huế k vì chim Q,Bình-Q.Trị cũng dài đòn, to con, yếm đậm( theo mình biết thì chim Huế thường có đặc điểm là dài đòn, yếm đậm sâu yếm chứ k có yếm treo, còn mồng cao hay thấp, lân, đinh, ,,,, gì gì cũng tùy chim chứ k phải chim Huế là mồng Lân hết như 1 số anh em trong này hay ngộ nhận khi bắt bổi, còn giọng hót thì mình là "tai trâu" nên k phân biệt dc giọng chim chuông, thổ hay sấm gì gì đấy nên chịu). cái này anh em bổ sung dùm mình nhá, do "tai trâu" nên nghe k cảm nhận dc.

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nghe các anh cho ý kiên xong thì em mới nghĩ tới bộ lông đuôi của Chào Mào Huế so với chim vùng hiện em đang sinh sống.đó là Nghệ An và Hà Tĩnh.vì chim ở 2 vùng này em đã đi đánh rồi.nhất là Hà Tĩnh chim cực nhát.vì bị săn bắt nhiều rồi.cả thợ đánh chim lẫn trẻ con quanh vùng.giọng cũng ổn.vì sống quanh vườn mà vườn lại dưới núi.trong núi lại có khe...có khe tức là có nước.:a32:Loằng ngoằng dài dòng tý.he he he.
Khi đã có 2 dòng chim để phân biệt và nhìn nhận.em có ý kiến sau.Chim Huế.nhất là lông đuôi.bản đuôi xòe rông khi nhảy nhát ( nhất là bổi ).lông cứng hơn.Giả dụ như tiếng lông đuôi va quệt vào nan lồng.Cm Huế thì nghe như tiếng chổi xể còn Chào Mào Nghệ An - Hà Tĩnh thì lông mềm hơn.ít xòe rộng bản hơn.nghe như tiếng chổi đót.
Tiếp tới là dáng đòn(hình dáng + đòn ) chim.cái này thì mỗi vùng đều có chim hay chim dở.nên đặc điểm này khó mà nhận biết được.
Có nhiều luồng ý kiến khác nhau cho rằng.Chào Mào Huế phải là to con.nhìn giống như Chòe Than.đòn dài.yếm đậm,sâu.mào cao ( có thể lân ) . Lông vùng bụng phải trắng tinh...
Mấy ý kiến này em nghĩ k đủ sức thuyết phục.Sau đây em xin kể một đoạn hội thoại hôm bọn em off như sau.Em mang con Chào Mào hôm trúng thưởng đi dợt và tự tin nói rằng : nó chính là chào mào Huế.Nhưng một số người phản bác.rằng lông bụng phải trắng.người phải to mới là Huế.Rồi nói rằng : chim ở đây cũng được đưa vào Huế.và từ Huế bán đi những nơi khác,rồi cũng nói là chào mào Huế cả.Vì em cũng chỉ là mới tập tành.nên vốn kiến thức k được nhiều.nên đối với những ý kiến thế này.em k dám bàn cãi.Vì thế em mới lập topic này để mong tất cả mọi người cho ý kiến xác đáng nhất.Và hiện nay em đang giữ 2 em chào mào Huế.1 con là hôm bốc thăm.1 con là mới đây anh Bemaap mới gửi ra.Cả 2 con đều mang 2 đặc điểm khác nhau về hình dáng.Có điều kiện em sẽ cố gắng quay clip hay chụp hình cho mọi người xem.
Em cảm ơn mọi người đã nêu ý kiến của riêng mình.

Chỉnh sửa lần cuối:

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Pó tay với các ông này, ông bạn chẳng có tí niềm tin nào cả, 2 con của ông bạn đều do bác Bé trực tiếp bẫy chuyển ra, nếu mà bảo nhìn hình dáng mà đoán trúng gốc ở đâu mà ko cần nghe giọng thì các ông ấy chơi chim cao thủ quá rồi. ai bảo chim huế ko có con bé? ông có bit con giải nhất ở HP của anh Tú ở Hải Dương ko? huế đó, ng bé tí tẹo cái này nhờ anh Nam_hd trả lời xem có đúng ko, còn tôi cũng có 1 con huế đây, nhìn sơ ai cũng bảo chim bắc vì độ bé của nó, là con tôi để trên avata đó, ngày nào tôi cũng cho tắm mà chẳng thấy bụng nó trắng gì cả, vẫn bt như các chú chim khác, chim huế nếu nói nhìn sơ qua bit liền thì quả là bái phục. Ông bạn cứ làm quả clip cho mọi người đánh giá là chuẩn nhất, vì xác định chim thì chỉ có nghe giọng thôi, tướng tá cũng chỉ là tương đối thôi. Post lên mọi ng đánh giá là bit có phải huế thật hay ko ý mà. Chúc ông sớm đc toại nguyện.

---------- Post added at 08:56 PM ---------- Previous post was at 08:38 PM ----------

mời ông bạn vô xem 2 clip này giọng huế khá chuẩn đây:

YouTube - chao mao Hue

YouTube - chao mao moi 2

nếu tôi bít ko nhầm thì giọng huế có 1 giọng đặc trưng là nghe gần như là: quýt tơ ruýt tìu tìu. Ở clip đầu ấy em cm đó liên tục ra giọng này ở ngay đầu clip đó

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Pó tay với các ông này, ông bạn chẳng có tí niềm tin nào cả, 2 con của ông bạn đều do bác Bé trực tiếp bẫy chuyển ra, nếu mà bảo nhìn hình dáng mà đoán trúng gốc ở đâu mà ko cần nghe giọng thì các ông ấy chơi chim cao thủ quá rồi. ai bảo chim huế ko có con bé? ông có bit con giải nhất ở HP của anh Tú ở Hải Dương ko? huế đó, ng bé tí tẹo cái này nhờ anh Nam_hd trả lời xem có đúng ko, còn tôi cũng có 1 con huế đây, nhìn sơ ai cũng bảo chim bắc vì độ bé của nó, là con tôi để trên avata đó, ngày nào tôi cũng cho tắm mà chẳng thấy bụng nó trắng gì cả, vẫn bt như các chú chim khác, chim huế nếu nói nhìn sơ qua bit liền thì quả là bái phục. Ông bạn cứ làm quả clip cho mọi người đánh giá là chuẩn nhất, vì xác định chim thì chỉ có nghe giọng thôi, tướng tá cũng chỉ là tương đối thôi. Post lên mọi ng đánh giá là bit có phải huế thật hay ko ý mà. Chúc ông sớm đc toại nguyện.

Hjx.bạn nói thế thì làm mất tình cảm của mình với anh bé rồi.ý mình k phải thế.mong bạn và mọi người đọc kỹ bài viết của mình.Mình nói ra ý kiến này.k phải mình nói rằng là mình k tin rằng 2 con hiện mình đang giữ là Chào Mào Huế.mình tin quá đi chứ.bằng gì ? Bằng cả niềm đam mê lẫn tình cảm của tất cả mọi người dành cho mình suốt 1 năm qua mình tham gia chứ.
Cái mà mình muốn nói.đó là những người k hiểu biết.chính họ mới k tin.Vì thế mình mới nhờ mọi người có thể giúp mình nói rõ cho họ biết là ntn là Chào Mào Huế.Vì đã là thú chơi.thì tất nhiên phải có bạn chơi mới là chơi chứ.Mình k muốn tranh cãi với những người đó.Thứ nhất : mình chưa thật hiểu biết gì về chim chào mào Huế.Thứ hai : mình ít tuổi hơn họ.Thứ ba : mình chỉ muốn tất cả cũng chơi với nhau.gắn bó,xây dựng một mối quan hệ tốt đẹp hơn.để đưa nghề chơi ở nơi mình sinh sống càng phát triển hơn chứ.Chính vì thế mình mới im lặng.mình im lặng k phải là mình đồng tình với họ.Mà đó là cách xử sự phù hợp với mình trong hoàn cảnh hiện tại.Mong bạn merci_lavie đừng hiểu sai ý của mình.Và tất cả mọi người đã và đang đọc bài viết này của em mong đừng hiểu sai.

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hjx.bạn nói thế thì làm mất tình cảm của mình với anh bé rồi.ý mình k phải thế.mong bạn và mọi người đọc kỹ bài viết của mình.Mình nói ra ý kiến này.k phải mình nói rằng là mình k tin rằng 2 con hiện mình đang giữ là chào mào Huế.mình tin quá đi chứ.bằng gì ? Bằng cả niềm đam mê lẫn tình cảm của tất cả mọi người dành cho mình suốt 1 năm qua mình tham gia chứ.
Cái mà mình muốn nói.đó là những người k hiểu biết.chính họ mới k tin.Vì thế mình mới nhờ mọi người có thể giúp mình nói rõ cho họ biết là ntn là chào mào Huế.Vì đã là thú chơi.thì tất nhiên phải có bạn chơi mới là chơi chứ.Mình k muốn tranh cãi với những người đó.Thứ nhất : mình chưa thật hiểu biết gì về chim chào mào Huế.Thứ hai : mình ít tuổi hơn họ.Thứ ba : mình chỉ muốn tất cả cũng chơi với nhau.gắn bó,xây dựng một mối quan hệ tốt đẹp hơn.để đưa nghề chơi ở nơi mình sinh sống càng phát triển hơn chứ.Chính vì thế mình mới im lặng.mình im lặng k phải là mình đồng tình với họ.Mà đó là cách xử sự phù hợp với mình trong hoàn cảnh hiện tại.Mong bạn merci_lavie đừng hiểu sai ý của mình.Và tất cả mọi người đã và đang đọc bài viết này của em mong đừng hiểu sai.

hic thì tôi có nói gì ông bạn đâu chỉ bảo họ là cao thủ quá thôi, tôi vừa gửi thêm 2 link clip chim huế ở bài trên đó, ông vào nghe thử tí đi nhé. :a34::a34::a34::a34::a34:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Vâng.cảm ơn ông nhá.nhẹ cả người.nãy giờ đang ấm ức đây này.bữa nào tôi ra gặp được ông.tôi bắt ông chuyện hôm nay nhá.cố chăm mấy con bổi líu đút lót đi nhá.:a44:
Mấy clip này đúng là giọng đặc trưng của Chào Mào Huế rồi.nhưng liệu một con bổi khi treo cao và xa.nó có thể sổ như thế này được k.Cái chính của vấn đề này đó là Nhận biết khi đang là bổi.
Cảm ơn tất cả mọi người.

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dễ nhất là ông cố gắng quay clip đi rùi up lên mọi ng đánh giá cho là chuẩn nhất hihi vừa đánh giá đc tổng thể chim luôn chứ ko phải mỗi gốc gác nữa. hihi cố gắng quay đi nhé.:a01::a01::a01:

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/eGD2j95btBo&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/eGD2j95btBo&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/4JZvFUc_Spc&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/4JZvFUc_Spc&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/VPl4ToOycFQ&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/VPl4ToOycFQ&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/_5RexK3xO0A&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/_5RexK3xO0A&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

kyuccuoi

Thành viên mới
SVC$
0
Mình nghĩ Về hình dáng khó phân biệt được Chào Mào Huế với các nơi khác bởi lẽ không phải con nào cũng to con cả ( Bằng chứng là rất nhiều con nhỏ ở các cửa hàng chim ) và cm ở Bắc còn lớn hơn nữa. Còn về chất giọng thì như bác trên đã nói và clip . Tuy nhiên lưu ý với bạn là tùy từng vùng của Huế mà giọng khác nhau nữa . Nếu ai không biết cứ mua cm Huế là được thì rất gà . Vì Huế chỉ chuộng hơn cả là CM A Lưới , CM Nam Đông đứng thứ nhì do có chất giọng hay hơn . Nếu bạn mua thì nên mua của bạn bẫy tin cậy . Còn không sẽ gặp đa số là chim thả lưới nên không có chất lượng và ở các vùng khác . Mình mua 2 chú cm A Lưới bổi đỏ tách cũng đã hết 6 xị rồi và đó là giá phải chăng do bạn bẫy quen để lại . Nên thử hỏi mấy cửa hàng bán chim 70k - 120k thì lấy đâu ra ?

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin bổ sung về Chào Mào huế theo kn bản thân;
_tướng chim vùng này thường to lông bụng trắng nên nổi rõ ức đen nhìn rất đẹp
_giọng rất đặc trưng của Chào Mào huế(nhũng ai đã tưng chơi qua sẽ dễ hiểu hơn rất khó diễn tả)

_bi cổ thường to khi xổ bọng nên rất đẹp(bi cổ to thì giong vang lanh lảnh)
_phong cách chơi cánh khi thi đấu nếu để ý sẽ thấy thay chớp cánh 1 bên cao 1 bên thấp và siêng chéc
_chim huế thường to con dài đòn và dữ chim lắm đấy nhé.

đó là những đặc điểm thường thấy của Chào Mào huế nên chim chào mào huế được mọi người ưa chuộng,ngoài ra vùng nào cũng có con hay con dở nên có con ko được những đặc điểm này đâu nhé,.

amymobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xem giúp em con này có phải chim Huế không ạ:
Làm cách nào để chim siêng hot 1m ở nhà vậy các anh chị ( đừng mén em, em mới biết chơi )

<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowFullscreen="true" allowNetworking="all" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf" flashvars="file=http%3A%2F%2Fvid684.photobucket.com%2Falbums%2Fvv208%2Fconnspeedmobile_album%2FMVI_8473.mp4">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi nghe được giọng rồi thì còn nói làm gì nữa hả các bác. quan trọng nhất là dáng thôi. nhất giáng mà ... mong các bác chỉ giáo cụ thể cho. cảm ơn nhiều

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đang sở hữu 2 con Chào Mào Huế, 1 con Bình Điền chim trời già rừng nuôi được 3,5 năm lồng rồi vẫn giãy. Tướng chim to, hót rất to và đanh, đổ giọng nhanh, mỗi lần đổ khoảng 6 đến 8 âm tiết. Nhưng phong cách đấu nhảy chuyền hơi chậm không giống như chim Nha Trang, Qui Nhơn, Bình Định. Con này Thi đấu rất khỏe, đã đạt giải Khuyến khích tại Hội Thi chào mào Thủy Nguyên Hải Phòng lần thứ 1. Còn con kia là chim Nam Đông 3 tuổi lồng rồi, đấu cũng tốt nhưng sức bền không bằng chim Bình Điền.

thehome

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh em, mình là thành viên mới của diễn đàn. Mình thấy mọi người bàn luận về chim CM Huế khá rôm rả, mình là người ở vùng Quảng Trị cũng từng mấy năm trời chơi Chào Mào ở quê nay vào SG công tác mình cũng có vài ý kiến đống góp.
Theo kinh nghiệm của mình về Chào Mào, thì chào mào Huế thực ra về hình giáng rất khó phân biệt. đúng là có một số đặc điểm riêng nhưng cũng tùy tưng con thôi. Về chất giọng thì đúng chào mào Huế thường chơi " giọng Trầm " nhiều hơn, nghe có vẽ rất "nặng" Nặng ở đây như kiểu nặng của chất giọng người Huế.
Chào Mào Huế thì cũng được chia ra 3 loại thuộc 3 vùng ở Huế, Chào mào A Lưới, Chào mào khe xanh ( thuộc Quảng Trị ) và chào mào phổ thông ở các vùng còn lại của Huế.
Chào Mào A Lưới thường to, đòn dài mào thương dày và to nhưng không công ra trước " mào lân " và nước chơi giọng " trầm " là chủ yếu chơi giọng đôi khá nhiều, chơi rất bền chim. chim nuôi khá nhanh thuần. cách chơi khá điềm đạm. ( trước đây rất chuộng vì chim này nuôi mồi đi bẩy rất tốt và chim lại nhanh thuần)
Chào Mào khe xanh ( vùng núi Quảng Trị ) đặc tính nổi bật của chim này là khá nhát, nuôi rất khó thuần, chim có bộ lông màu đậm hơn. chim già bộ lông hơi ngã qua màu xanh, tướng chim cũng to nhưng có vẽ nhìn rất thanh thoắt, mào phần lớn là mào" lân" đầu mào thường công về trước và thẳng bằng với mỏ chim, giáng đứng thẳng, chim này khá hiếm vì thường phải vào vùng xâu mới bẩy được. nước chơi của chim rất linh hoạt giộng "chéch" đơn khá nhiều kèm theo sau thường là giọng" trầm " khi chơi thường hay luyến láy giọng ngắn dài xen kẻ.
Chim phổ thông thì rất nhiều và mình thấy nó cũng không đặc biệt gì nhiều so với Chào Mào các vùng khác lắm. Mình chỉ thấy ở Huế 2 laọi chim trên là khá đặc biệt và nổ bật.
2 Cái clip đầu con đầu mình đoán không nhầm là giọng chim A lưới chuẩn đó.
Hiện tại người Huế chơi CM đang ráo riết săn chim vùng Khe Xanh khá nhiều đó, ai ở Huế chắc sẽ biết. Đợt rồi mình về mình có săn được 1 em, đợt tới mình sẻ Post lên anh em nhận xét dùm
Người mới có chút kinh ghiệm không biết đúng không , mông anh em chỉ giáo
Hi

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Thực chất thì Chào Mào Huế và các khu vực lân cận như Quảng Trị không khác nhau, và không phải cứ Huế mới là mũ lân, Huế cũng mũ rơm, cũng mũ lân, cũng có con nhỏ và có con to bình thường như các vùng. Có khác chăng là tiếng hót, cách chơi và kè lồng. Nếu kè lồng một chú chào mào Huế thì trước tiên nó sẽ múa, lè lưỡi, hai cánh vẫy vẫy rung nhẹ sau đó đưa ra thì hót đấu nhưng không chớp cánh liên tục, giọng hót dài, thay đổi giọng liên tục được và đặc điểm khá quan trọng là chơi bền. Khi nào chú bên kia còn chơi thì chú Huế cũng không bao giờ dừng. Đôi lời mạn đàm cho xôm tụ mong mọi người bình luận tiếp. Thân

cacnavan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em o đà nẳng nên cũng bít chút ít về chim huế thường chim huế đa số to xác tướng chim đep va giọng chim luc sổ có tiếng đặc trưng nếu nghe kĩ sẽ pân biệt ra ngay thui mà :a35:giờ mà kể hết ra thì em cũng chẳng có cách nào c
hỉ ra kĩ cho các bác đc:a25:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom