Guest viewing is limited

toankt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu có dịp bạn quan sát 1 con vẹt trong lúc nó đang ăn, bạn sẽ thấy nó dùng chân để nắm thức ăn gần giống như lòai người hay lòai khỉ
(trong các giống chim chỉ có vẹt mới làm được chuyện này). Chúng cũng có khả năng leo trèo như lòai khỉ, va bản tính thân thiện với lòai
người, thích vuốt ve giống như 1 con chó hay mèo. Còn trí thông minh thì chắc các bạn cũng biết là ngang ngủa với cá heo hoặc một đứa bé 3 tuổi.
Chảng may có 1 lúc nào đó con vẹt của bạn bi liệt cả đôi chân, bạn sẽ thấy nó dùng mỏ và cánh để trườn trên mặt đất giống như 1 lọai bò sát (cũng chỉ co vẹt mới làm được chuyện này)

Kẹt luận:
Phải chăng vẹt đang tiến hóa?, hay trong quá trình tiến hóa từ 1 loài động vật khác sang lòai chim nó còn sót lại 1 chút gì đó ở trong con vẹt?

Bài viết trên của mình hòang toàn khong có trích dẫn từ sách báo nào cả nên câu văn không được hay lắm. Chỉ là kiến thức tổng quát qua bao năm nuôi vẹt mà thôi, nếu có bạn nào không đồng ý
thì củng tự do góp ý không sao hết!

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Có thể nhưng gì bạn đang nói đến quá tưởng tượng hay chăng, nhưng gì mà chú vẹt làm chỉ là tập tính của chúng hoặc được con người huấn luyện trong một thời gian dài mới thế, nếu thực sự trúng có trí thông minh thì đã thể hiện ở ngoài tự nhiên rồi điển hình như loài linh trưởng vì vậy không thể nói nhưng con vẹt đang tiến hóa được mà có thì cũng là điều đương nhiên nhưng rất chậm vì đó là quy luật của tự nhiên.

caotan.ioffice

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đó alf bản năng của mỗi con vật do thiên nhiên tạo ra nó chứ còn bạn kt nói vậy có nghĩa là bạn nuôi vẹt lấu rùi nên thấy nó khác biệt các loài chim khác ở đặc tính leo trèo hay dùng chân nắm lấy đồ ăn vậy bạn có thấy con Quạ đen chưa nó còn có khả năng mở khóa cửa chuồng đó,nếu một người nào đó khóa chuồng của con Quạ đen mà quên ko rút chìa khóa thì nó có thể tự lấy mỏ mở ra , vậy có phải là nó thông minh không hay là bản năng

namminh_hn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời ơi, ae thảo luận sôi nổi quá, ok mình đồng ý với toankt, mình tin là loài vẹt rất thông minh...nhưng có lẽ toankt hơi nhầm 1 chút, đó là sự tiến hóa có ở tất cả các loài động vật chứ ko riêng gì chú vẹt của toankt đâu...

Bạn có biết loài chuột cống chưa ? lũ chuột cống gần nhà mình cứ đến đêm là lại leo lên cây chỗ gần lồng nuôi vẹt của mình để xin ăn, con vẹt thương con chuột quá nên nó gắp thức ăn thả xuống cho con chuột đang nằm gọn dưới đáy lồng ( chỗ khe hở giữa khay đựng phân chim và song sắt của lồng )... vậy có lẽ hiện tượng thú vị này là cả chuột và vẹt đều đang tiến hóa nhỉ :a01:

Theo mình thì tùy theo cấp độ, cấu trúc tế bào và hoàn cảnh sống mà mỗi loài động vật đều có sự tiến hóa để thích nghi và bảo tồn giống nòi, vấn đề là nhanh hay chậm thôi... ok :a12:

toankt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lâu lâu khuấy động diễn đàn chút xíu cho vui vậy mà. Cảm ơn các bạn hiền nào có lời góp ý!

---------- Post added at 09:37 AM ---------- Previous post was at 09:32 AM ----------

đó alf bản năng của mỗi con vật do thiên nhiên tạo ra nó chứ còn bạn kt nói vậy có nghĩa là bạn nuôi vẹt lấu rùi nên thấy nó khác biệt các loài chim khác ở đặc tính leo trèo hay dùng chân nắm lấy đồ ăn vậy bạn có thấy con Quạ đen chưa nó còn có khả năng mở khóa cửa chuồng đó,nếu một người nào đó khóa chuồng của con Quạ đen mà quên ko rút chìa khóa thì nó có thể tự lấy mỏ mở ra , vậy có phải là nó thông minh không hay là bản năng
Vẹt là loài thông minh do nhiều nhà sinh vật học qua nhiều năm nghiên cứu và thí nhiệm mà khẳng định, chư không chỉ riêng mình khẳng dịnh. Quạ cũng là loài thông minh mà các nhà khoa học đã khẳng định từ lâu cơ mà!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom