Guest viewing is limited

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Mấy nhành Hoa lan này đẹp quá cụ ơi, em ước gì có được mấy cây Hoa Lan này quá...giá cả bây giờ là như thế nào các cụ ơi...cho em tham khảo với...hic

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
bạn hoangvpb,những cây lai này giá cũng không cao,trung bình từ 80 ngàn đến 150 ngàn cây đang hoa ,theo mình biết thì ở Huế cũng có đầy đủ ,bạn thử ra các chổ bán lan xem

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
có một bạn hỏi vài câu về trồng Vũ nữ ,mình đã trả lời dưới dạng hỏi đáp ,các bạn xem qua ,có gì bổ sung thêm
1/tôi muốn dùng phân bón lá hiệu đầu trâu để thay thế cho phân NPK mà bón cho lan được không ?
Trả lời thật ra với mình ,phân nào cũng tốt ,miễn đừng xài phân quá hạn dùng và phân giả ,mình cũng từng xài qua phân bón đầu trâu cũng tốt .tuy nhiên khi xài phân phải đảm bảo cây có bộ rễ tồt và phát triên
2/nước xấu quá (không đạt tiêu chuẩn)tôi muốn dùng bình lợc (thứ lọc nước uông trong nhà )để lọc nước tưới cho lan đươc không ?
Trả lời
thật ra theo mình ở miền tây ,trồng lan đừng xài nước có phèn ,nước mặn ,mọi thừ nước máy ,nước sông ,nước giếng đều có thể trồng lan tốt ,chổ mình nước máy pH có khi tới 7,8 trồng lan vẫn phát triển
3/chỉ cho tôi biết phương pháp : trồng,chăm sóc,tưới nước, bón phân, thay chậu,nhân giống và phương pháp phòng trừ sâu bệnh của cây sharry baby cũng như các loài vũ nữ (oncidium ) khác
còn một điều nữa là khi thay chậu mình sử lí giá thể như thế nào,ngoài dớn cong ra còn co giá thể nào thích hợp để trồng ở miền tây không ?
Trả lời : câu hỏi này của bạn quá lớn nếu trả lời chi tiết ,tuy nhiên theo mình nói cho đơn giản ,bạn trồng nó và thay chậu ,tách chiết như trồng Dendrobium nhưng ẩm độ cao hơn một chút và ít nắng hơn một chút
- xử lý giá thể :nếu bạn trồng bằng dớn cọng hay dớn trắng (sphagnum moss) ,dớn mềm )chỉ cần luộc và phơi khô),còn trồng bằng xơ dừa phải xử lý xơ dừa ,ngâm tới khi hết chất chát (nước ngâm chuyển màu trong không còn màu nâu ,sau nhiều lần xả ,sau đó phơi khô ,rồi trồng )
4/ hỏi giá cao nhất và thấp nhất của cây lan sharry baby cùng với một số lan vủ nữ (oncidium) khác là bao nhiêu,để khi mua cháu không bị lầm
-Trả lời
hiện nay ở thi trường lan ,cạnh tranh cũng rất khốc liệt ,cho nên nếu mua ở cửa hàng bạn cũng không sợ lầm giá nhiều
-giá Vũ Nữ hiện nay tuỳ theo cây lớn nhỏ ,cây Sharry Baby ,giá dao động từ 50 -150 ngàn (VND )(tùy theo cây lớn nhỏ )có hoa hay không và những cây khác cũng tương tự ,có những cây to .có lần mình hỏi ví dụ Bạch Hồ Ly ,Hoa rất lớn giá 400.000 $(VND)/chậu,tuy nhiên có thể tách làm hai chậu to

Chỉnh sửa lần cuối:

quangqcd

Thành viên mới
SVC$
0
Vũ nữ quả thật là đẹp :a14:
nhưng mình thấy bảo là vũ nữ cần nhiều độ ẩm và ánh sáng chứ nhỉ :a30:
Ở HN chỉ thấy loại váy vàng, trắng và socola thôi, mấy loại kia không thấy bán, có ai biết bán ở đâu chỉ giúp mình với :a08:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Vũ nữ quả thật là đẹp :a14:
nhưng mình thấy bảo là vũ nữ cần nhiều độ ẩm và ánh sáng chứ nhỉ :a30:
Ở HN chỉ thấy loại váy vàng, trắng và socola thôi, mấy loại kia không thấy bán, có ai biết bán ở đâu chỉ giúp mình với :a08:

Bạn có thể hỏi và nhận được sự trả lời nhanh hơn bên mục: "Bạn hỏi ?...cả nước trả lời".

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom