Guest viewing is limited

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Mới vào sinh viên, nghe mọi người kháo nhau ốc Nam Giao ngon lắm, thế là khởi hành, lần đầu tiên ấn tượng về ốc Nam Giao là vị...cay, Huế ăn cay dữ lắm, làm cho HCN cay xè cả mắt và mũi, híc! Ăn phải lần thứ 3 mới cảm nhận được vị ngon của nó!

Khi nào anh em tập họp lại đất Huế, nói ông Hoàng khao một bữa cho ra trò, hi hi. Trên đường đó có nhiều quán ốc, nhưng chỉ có một quán gọi là ngon nhất, quán đó tên gì thì không nhớ rõ, nhưng ở trước có một bụi tre ngà màu vàng! Hi hi

genta

to be or not to be
SVC$
0
vài năm sau bụi tre ấy không còn thì chẳng biết đường mà lần! :):

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Thì có ông Hoàng là thổ địa kìa, lo gì!
Chỉ sợ đường xá xa xôi Genta không đến thôi chứ nếu Genta đến thì "hú" một tiếng, anh em ở Huế sẽ...hi hi! Mà nếu không có anh em nào tiếp được Genta thì HCN xin thay mặt anh em miền Trung, tiếp và "chiến đấu" với Genta đến cùng! OK?

genta

to be or not to be
SVC$
0
ờ ờ! ờ ờ ờ ờ! để xem sao! chứ hơi căng à nha! Vĩnh Long - Huế cả ngàn km, ra ăn ốc rùi về thì hơi mệt á! :D

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Không chỉ có ốc Huế thôi đâu.
Đến Huế, Genta sẽ được gặp nhiều anh em ở trong SVC đang cư ngụ tại Huế, món ăn thì khỏi phải nói, ngoài ốc Nam Giao còn có bún hến (nổi tiếng do ngon, ở Huế ngon nhất bún bán dưới cồn hến), ăn bún thịt nướng, bún mắm nêm, ngồi nhậu ở đường Đống Đa mồi ngon và rẻ lắm, Genta sẽ đươcmoij người dẫn đến những nơi mà người ta hay dợt chim, như Chào Mào (đường Đoàn Thị Điểm), Chòe Than và Chòe Lửa ( ở bên góc công viên), dợt khuyên... và nhiều loài chim khác nữa,

Đến Huế, Genta sẽ được hít thở cái không khí trong lành, ngồi uống cà phê và ngắm dòng sông Hương thơ mộng đang chảy chậm, rồi vào Đại Nội chơi (trong đó cây cối nhiều, CM và Chòe Than nhiều lắm, nhưng không được bẫy nha).
Còn nhiều thứ hay nữa, HCN chỉ biết một số như vậy thôi, vì HCN ở Quảng Trị chứ không phải Huế, nói nhiều mà không đúng thì khác gì "cầm đèn chạy trước ô tô", sợ mấy "thổ địa" cười lắm! Hi hi

genta

to be or not to be
SVC$
0
òai! mới tới Huế 1 lần mà nhớ đời luôn, lần ấy bị bệnh cảm từ SG tới Huế luôn, đi bằng xe con nên 2 ngày mới tới! ấn tượng nhất là vị quá cay! hic hic! lần ấy mình ra Huế ở khách sạn Hương Giang nhìn ra cầu Tràng Tiên thật là tuyệt! cảm ơn HCN đã giới thiệu! nhất định mình sẽ quay lại nơi này lần nữa và sẽ không quên liên lạc với a Hòang và bạn đâu! thân

ooh_la_la

ai kiu tui đóa, có tui đây...
SVC$
0
He he, HCN nhắc mình mới nhớ, uh, ở Huế có 1 đoạn đường gần đàn Nam giao là toàn là bán ốc!Nhưng HCN là đàn ông mà lại thích ăn ốc kể cũng lạ, tại ốc ở Huế chưa được chặc đít, nghĩa là ko có chu mồm mà hút được, phải ngồi lấy tăm cạy từng em ra rồi chấm mắm gừng, ốc lại là loại ốc nhỏ, ko phải ốc bưu nên đòi hỏi sự kiên nhẫn cao!Độ cay thì khỏi phải bàn, ăn phải có 1 ca nước đá để chữa cháy!Hôm nào HCN ráng vào Đà Nẵng ăn ốc đi, khác biệt nhiều đó, ko cần dùng tăm...chỉ cần mồm, ko cần nước mắm chấm, chỉ cần bia, sau đó sẽ so sánh được!hehe!
Huế chỉ có cơm hến, bún hến, bánh khoái bánh bèo, lọc, nậm là ngon thôi à, còn mấy loại bún khác lala ko cho là đạt đâu!
Huế thơ mộng 1 tí đối với những ai chỉ ghé chơi lần đầu thôi à, còn để ở thì...chán chít lun!hehe!Cái vẻ bình bình, nhàn nhạ của nó cộng thêm nóng nổ đầu, mưa thúi đất thì =>buồn rã ruột! Người Huế cũng ko cởi mở, vồn vã...nói chung Huế chỉ thích hợp cho những ai thích...HUẾ thôi à, hì hi!:a26:

genta

to be or not to be
SVC$
0
sao chị Ú ở Huế mà cởi mở thía????? :D chắc bị lai ĐN nhiều ròai! :): :):

ooh_la_la

ai kiu tui đóa, có tui đây...
SVC$
0
sao chị Ú ở Huế mà cởi mở thía????? :D chắc bị lai ĐN nhiều ròai! :): :):

Genta bị gì mà lú sớm thía?!Lala người Đà Nẵng chớ Huế khi nào ông????:a28:

genta

to be or not to be
SVC$
0
à, em lộn! thấy ghi là học ở ĐH Huế nên lầm á mà! sơri, sơri nhá chị Ú

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
He he, HCN nhắc mình mới nhớ, uh, ở Huế có 1 đoạn đường gần đàn Nam giao là toàn là bán ốc!Nhưng HCN là đàn ông mà lại thích ăn ốc kể cũng lạ, tại ốc ở Huế chưa được chặc đít, nghĩa là ko có chu mồm mà hút được, phải ngồi lấy tăm cạy từng em ra rồi chấm mắm gừng, ốc lại là loại ốc nhỏ, ko phải ốc bưu nên đòi hỏi sự kiên nhẫn cao!Độ cay thì khỏi phải bàn, ăn phải có 1 ca nước đá để chữa cháy!Hôm nào HCN ráng vào Đà Nẵng ăn ốc đi, khác biệt nhiều đó, ko cần dùng tăm...chỉ cần mồm, ko cần nước mắm chấm, chỉ cần bia, sau đó sẽ so sánh được!hehe!
Huế chỉ có cơm hến, bún hến, bánh khoái bánh bèo, lọc, nậm là ngon thôi à, còn mấy loại bún khác lala ko cho là đạt đâu!
Huế thơ mộng 1 tí đối với những ai chỉ ghé chơi lần đầu thôi à, còn để ở thì...chán chít lun!hehe!Cái vẻ bình bình, nhàn nhạ của nó cộng thêm nóng nổ đầu, mưa thúi đất thì =>buồn rã ruột! Người Huế cũng ko cởi mở, vồn vã...nói chung Huế chỉ thích hợp cho những ai thích...HUẾ thôi à, hì hi!:a26:

Ốc Huế có 2 loại, thứ nhât là ốc nhỏ, hay còn gọi là ốc xoắn, nhiều nơi như chị Ú nói, và cả ở Ngoài quê em đều dùng kìm (kềm) để bấm đít, hay còn gọi là ốc hút.
Loại thứ hai, ở Huế bán gọi là ốc lớn, hay ốc bưu, con này to, ăn thích hơn.

Bên cạnh đó còn có loại thứ ba, nó không phải ốc, hình như con hến, ở đây gọi là "trìa", con này lớn, ăn thích hơn nhiều, tuy giá có đắt hơn một tí! Hi hi

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Chị ú la la học ở Huế chắc cũng khá lâu rồi, giờ quán ốc Huế nhiều loại ốc lắm, từ lớn nhất đến nhỏ nhất, Hoangvpb thì chỉ mê món ốc từ vừa vừa đến to nhất thôi, tại ngồi khươi (từ địa phương nghĩa là khui) ốc nhỏ mệt thấy mồ. Ngoài ra còn trìa, hến trộn... trìa khác hến nhá bạn HCN nơi...hihi

Ăn cơm hến giờ cồn hến không còn ngon đâu, ngày xưa ngon vì còn có thêm món chè bắp kèm theo. Cơm, bún hến ở Hàn Mạc Tử giờ mới ngon, hoặc ghé Phạm Hồng Thái mỗi sáng nhé ... hehehe

Hoangvpb cũng học ĐH ở ĐNẵng 5 năm nên món mà nhớ nhất là ốc chặt đít hút đã tẩm gia vị, + cá đuối nướng mè cuộc bánh tráng ... hehe

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
em đang đói bụng gập anh hoàng nêu lên quá trời món ăn ngoài huế sao mừ em thèm quá vạy trời.hic hic

Nhoc_Sun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chị La la có vẻ hem thích huế mấy nhỉ , em thấy huế đẹp thấy mồ , người nào mà lãng mạn thì ở Huế là hết sẩy .. khung cảnh thơ mộng .HiHi còn ai mà sống vội chỉ thấy Huế đẹp lần đầu thôi.Chị LalA ăn bún bò Huế chưa ? ngon lắm đó, khi nào có thời gian bay về Việt Nam , dẫn chị đi ăn cho ghiền, nhất là bún bò Gia Hội á.Ghiền lắm .Em cũng là người Huế , phải nói ẩm thực huế phong phú và thơm ngon nửa + giá rẻ = thích hợp đời sống sinh viên !! Muốn ăn cơm thì có cơm Hàn THuyên nè , Bún thì bún Gia hội, Chè thì chè An Cựu, rượu thì rượu Thượng Tứ, ....nói chung là không thiếu gì sợ thiếu tiền thôi ! ^^! (quảng cáo về Huế , anh em nào có dịp tới đây sẽ thấy những thứ nhóc nói hem sai đâu) bữa nào anh em Huế tập trung làm vài chuyến bẩy chim đi .Huế sắp tới mùa của chim rồi, làm 1 chuyến post ảnh cho anh em Miền Nam coi cách đấu đá của chim huế đi.Bẩy ở Nam Đông hay Bình Điền hoặc Phong Sơn cũng được .Em đăng kí đầu tiên

Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
Khi ta đi đất bổng hóa tâm hồn

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Phải nói ốc bấm đít, ngoài mình gọi là ốc hút, làm ngon lắm, nhớ mãi là những mảnh cơm dừa được cắt thành lát mỏng, vị thơm của sả, vị cay của ớt, ăn kèm với bánh tráng...thì khỏi phải chê! Hi hi

Cho HCN xin một vé đi bẫy khướu! Hi hi, khi nào anh em tập trung vậy nhỉ? HCN máu bẫy chim nhưng...chưa bẫy ở Huế dịp nào cả! Hi vọng ...

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
He he, nghe anh em bàn tán ẩm thực ở Huế mà thèm, Mình cũng một thời sống ở Huế và cũng đã từng đặt chân đến các địa danh mà anh em nói. Đúng như HCN nói quán ốc ngon nhất o Nam Giao là quán có bụi tre ngà (Mình đã có lần cắm thẻ SV ở đó) không biết bây giờ còn không, còn chè cung định, bánh Khoái, bánh canh Đinh tiên Hoàng, chè bắp Cồn Hến, Bánh canh cá lóc Thụy Dương, ... nhiều nhiều lắm, nhưng mình nhớ mãi món Phi tiễn xào sả ớt ở Quán nhậu của Trần Vàng đường Hà Nội + Nguyễn Tri Phương,. ... Cũng đã gần 10 năm rồi chưa có dịp lại Huế, nhưng vẫn nhớ như in những con đường, dãy phố mà mình đã từng đi qua..Huế thật thơ mộng và lãng mạn...

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiền cô Nương cho xin số điện thoại đi, hôm nào có dịp vào Huế anh em giao lưu, HCN ơ huyện nào ở QT thế, mình có bạn ở đó rất nhiều,

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Hiền cô Nương cho xin số điện thoại đi, hôm nào có dịp vào Huế anh em giao lưu, HCN ơ huyện nào ở QT thế, mình có bạn ở đó rất nhiều,

Dạ, em ở thuộc huyện Hải Lăng, nhà ở gần Cầu Trắng, nơi giao nhau giữa huyện Hải Lăng và thị xã Quảng Trị, ở đó có đường lên thánh địa La Vang. Đứng từ Cầu Trắng, anh đi vào phía Nam, nhìn sang tay trái sẽ thấy một ngôi nhà thờ cổ, đã có từ lâu và bây giờ nó rất cũ, và nhà em nằm sát nó luôn đó. Nhà nào có bán Cháo Bột mà gần nhà thờ cũ ấy là nhà em.
SDT: 0982558793

Hiện giờ em đang ở Huế!

Chỉnh sửa lần cuối:

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Uh, camr own Hiền Cô Nương nhé, Mình ghi số bạn rồi, Hôm nào có dịp vào Huế mình gặp nhau hí!!!

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Squallthukhoa có ghé Huế và đã ăn món này rồi, luôn tiện ông Khoa lại còn có chụp thêm vài pô hình nữa. Vậy đề nghị ông Khoa sớm up hình lên để các cô dì chú bác anh chị em chiêm ngưỡng thêm về món ốc này! Hi hi!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom