Guest viewing is limited

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiện tại mình đang nuôi một số Bọ cánh cứng, đây là loài côn trùng đẹp thứ 2 sau bướm trong tự nhiên. Chúng có các cặp sừng rất hổ báo và rất dễ nuôi. Bọ cánh cứng ko phải là bọ hung nhé. Bọ cánh cứng ăn trái cây và sống rất sạch trên cây.

Bọ cánh cứng được nuôi làm thú cưng ở nhiều nước trên thế giới mà sao ở VN khó tìm dc ai cùng sở thích quá. Bên Thái Lan họ cũng nuôi nhiều lắm, dùng để húc nhau. Có hẳn một giải đấu dành cho Bọ cánh cứng nữa.

Ai thích thì tham gia nuôi và giao lưu với mình tại đây nhé bocanhcung.vn

kwang.bmp

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cả diễn đàn SVC lớn thế này mà hem ai cùng sở thích với mình sao? :a09:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Hồi bé ở Dalat cứ đến mùa hè là mình tranh thủ đi học thật sớm vì ở trường ban đêm mở đèn cao áp, bọ cánh cứng bay đến và rớt lại loanh quanh trụ đèn, mình đi sớm để bắt được những con lớn và đẹp nhất, nhưng không biết cách chăm sóc nên chỉ bắt chơi, tiêm phoocmon để sưu tầm thôi.
Bọ cánh cứng đẹp nhất hồi đó còn gọi là con kiến dương 5 sừng ( 4 sừng nhỏ và 1 sừng lớn phía trước) nhìn oai vệ như tê giác.
Sau này có tìm hiểu thì hình như nó là 1 trong những giai đoạn phát triển của loại sâu phá hoại cây trồng.

Có thể do loại vật nuôi này có tuổi thọ không cao nên ít người nuôi chúng.
Gần đây trong những dịp đi rừng bẫy chim, tôi thường gặp xác của loại bọ cánh cứng này ( size nhỏ) nằm rải rác dưới gốc cây cafe, có thể do chủ vườn dùng thuốc diệt côn trùng nên chúng không có điều kiện để sinh sống.

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Loài bạn đang nói là bọ cánh cứng 5 sừng, thuộc dạng hiếm ở VN, nằm trong mục sách đỏ quốc gia.
Nó ko phải là kiến dương, tên khoa học của nó là Eupatorus gracilicornis sống ở trong rừng, chủ yếu hút dịch nhựa cây hoặc trái cây mà sống. Chúng ko phá mùa màng như loài bọ 2 sừng Kiến dương.
Việc tìm thấy bọn này ở vườn cafe quả là 1 thông tin quý giá, ko rõ tụi này làm gì ở đấy vì cafe từ xưa giờ vốn ko phải là loại thực phẩm ưa thích của chúng.
Còn về nuôi làm cảnh thì thật ra tuổi thọ của bọn này ngắn chỉ là 1 phần, mà hầu hết do nhiều người còn ngộ nhận đây là bọ hung ủi shit, nên họ ko thích và tránh xa, ko dám nuôi. :a33:

Nếu bạn có kinh nghiệm nuôi và thích thú với bọn này thì tham gia diễn đàn bọ cánh cứng để chia sẻ thêm kinh nghiệm cho mình với nhé bocanhcung.vn/

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
2 con dang húc nhau ở hình thứ 2 hồi nhỏ bọn mình hay bắt cho kẹp nhau hoặc cột dây rồi cột thêm cái lá nhỏ nhỏ quay cho bay rồi thả ra chơi hay hay. hồi xưa muốn bắt loại này thì cứ trèo lên cây bơ rung 1 phát rớt ào ào mang rổ ra lụm luôn. con đó hồi trẻ trâu bọn mình kêu với tên là ""sâu mây". ko biết tên chính xác của nó nó là gì. sau hơn 10 năm xa cách giờ về lại quê hương tìm mỏi mắt ko thấy chú nào nữa. ko biết do quá trình đô thị hay do thuốc bvtv mà em nó tuyệt chủng nữa. bọn này đúng là loài phá cây trồng vì chúng hút nhựa cây như ve sầu................còn loại ở hình thứ 4 thì ngay chỗ mình hồi xưa ở ko có nhưng đi sâu vào tầm 2km nữa thì có. mình cũng ko bắt được nhưng bạn bè cùng lớp nó bắt ra cho chơi. loại đó kẹp vào da đau hơn loại hình thứ 2......................

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi hi... cái loài húc nhau là Xylotrupes gideon, còn gọi là bọ hung tê giác, loài này ở VN nhiều nhất.
CÒn con ở hình số 4, gọi là bọ cánh cứng sừng nai (stag beetle) hay kẹp kìm, đây là loài phổ biến nhất trên thế giới, rất dc người Nhật và Châu ÂU ưa chuộng.
Chỗ bạn alias ở đâu mà có nhiều bọn này thế?

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình ở daklak bác ạ(bmt á). giờ chịu khó đi vô rẫy tìm thì vẫn còn nhiều. nhưng cũng ko khoái món này cho lắm. hồi còn trẻ trâu đánh đấm nhau chán ko có gì chơi nữa thì mới kiếm loại này đổi món chơi cho vui................

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy khi nào bạn bắt dc, bán cho mình nhé, mấy con kẹp kìm ấy, ở cty mình nhiều người thích nuôi mà hem có

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom