Guest viewing is limited

cuibap1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có bạn nào ở Dl thì chỉ cho mình Cm loại nào thì có tướng chim to .mình muốn mua một chú có tướng to con mà đẹp một chú mà ko biết là loại nào nưã chỉ mình nha .tại vì mình thícch có một chú có tướng đẹp :a04:

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Hỏi như bạn thì hơi khó trả lời nha. Chim CM có nhiều loại lắm! Mào Lau, Mào Mũ, Mào Rú...
Trong số những con đó, nếu hỏi con nào to nhất thì Hiền cô nương xin trả lời là con chim Chào Mào Lau, một số nơi gọi là chim Bông Lau thì phải.

Loại này to con, lại nhiều, trên đầu có mũ nhưng thấp, hót được nhiều giọng và giọng lớn. Người ta chuộng nuôi loại Mào Mũ hơn vì mũ của nó cao, và hai má có màu đỏ, nhìn thấy đẹp...

langbiang

Thành viên mới
SVC$
0
Ở Đà lạt không có giống cm lớn so với những nơi khác( ví dụ như Gia lai) nên bạn phải tự xem xét đánh giá bằng cách quan sát nhiều chú cùng lúc thôi. Dân dl thì chuộng giọng hót của cm Camly nhưng giá rất cao so với các giống khác. Do đó tuỳ theo khả năng tài chính và tự bản thân đánh giá để tìm ra đc một chú phù hợp. chúc bạn thành công!

cuibap1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhưng mà sao mình thấy Chào Mào của họ nuôi thế nào mà to thế nhìn thick thật

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo tôi để ý và cũng có bài viết từ nhà nghiên cứu đã cho ra lời giải đáp là:
CM từ phía đèo Hải Vân đổi lên tới quá phía HN thì có loại to con.

Từ đèo Hải Vân xuống miền Nam và cao nguyên trung phần thì có tướng bé hơn tí.
Điều này bạn cũng có thể xem hình các anh em mê chim của diễn đàn và nhìn họ ở nơi đâu thì sẽ thấy.

Nhưng cũng có ngoại lệ, bạn cứ tìm con bổi khá to xác, nuôi qua mùa lông và đúng hơn là mùa thứ nhì nó sẽ to xác hơn các con chim bổi bình thường mà thôi.

langbiang

Thành viên mới
SVC$
0
Anh BĐ nói đúng đó bạn ạ. Thêm nữa có thể bạn vừa xem những chú chim đc chủ nhân của chúng tuyển chọn kỹ càng và có chế độ chăm sóc tốt nên mới được như vậy. Bạn cứ ra các tiệm chim ở đường TPhú và 1 tiệm ở gần ấp Ánh sáng thì tha hồ mà đánh giá và tuyển chọn. Mùa nay chim đã lên tách đỏ nên cũng đã biết hót rồi, thêm nữa là bạn phải nuôi một thời gian thì chúng mới trổ mã và to lên trông thấy( hiện tại đang ở tuổi ... dậy thì).

vanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn muốn chơi CM ở DàLạt tướng to thì chỉ có chim ở đèo Pren(Cm tuyền lâm) là tướng to thôi nhưng giọng sổ thì ko được hay cho lắm.chủ yếu ở dalat người ta chỉ chơi Chào Mào camly và tanung thôi giọng sổ rất hay nhưng tướng ta thì hầu như hơi nhỏ con một tí

thachdaigia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các thành viên.
Tôi đọc bài các bạn thấy có ý đúng, nhưng có ý cũng chưa đúng lắm, tôi muốn bổ sung như sau:
Cách đây khoảng 2-3 năm trở về trước, CM CAMLY rất nhiều, nhiều vô kể, vì trong thời gian này số lượng người chơi chim CM cũng không nhiều và người đi bẫy chim cũng không nhiều lắm. Vì thế mà số lượng CM CAMLY lúc ấy nhiều đáng kể.Vì thế mà CM CAMLY lúc này tìm một chú to con không khó lắm. 1-2 năm trở lại đây, phong trào nuôi CM trổi dậy, lượng người đi bẫy gia tăng và số lượng người chơi cũng tỉ lệ thuận, cho nên dòng CM CAMLY dần ít dần so với lúc trước. VÌ thế dẫn đến một tình trạng là giá chim CM cũng tăng theo. và vì thế CM tướng to cũng ít dần, nhưng cũng phải công nhận với các bạn một điều rằng CM CAMLY nhỏ con hơn so với các vùng khác tại Đà Lạt.
Nhưng đối với vùng Tà Nung, thì loại CM vùng này có vẻ như to con hơn một xíu, tôi cũng chưa tìm hiểu lý do tại sao.
Nhưng vấn đề ở chỗ không phải là to con hay nhỏ con mà là "Chất Giọng". Một người chơi CM chuyên nghiệp thì yếu tố đầu tiên phải là "Chất Giọng", nếu một chú CM có đẹp, to, mào cao, nhưng Chất Giọng không ra gì thì cũng vứt đi. Cho nên khi chúng ta chơi CM, không nên quan tâm đến TO hay NHỎ mà phải đặt chất giọng lên hàng đầu.

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời ơi bác ở Lâm đồng thì bác bẫy cũng đc mấy chú Chào Mào mộc cũng được, có hôm em đi về đó chơi vô 1 tiệm cũng bán CM gốc Huế nhưng nó không pik nó là mộc hay huế nữa vì nó có cái mũ to, em hỏi ở đó cũng có chào mào lâm đồng. Nếu bác bẫy thì cũng được, bác lên mấy cái đèo đó, chuối để 2 bên cầu bẫy 1 con cm rừng nữa sập liền

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom