Guest viewing is limited

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác vucuong nhiều nha!

Bác nói đúng quá rồi, từ trước đến giờ em chỉ tự mày mò thôi, hihi... mà em học được rất nhiều ở các diễn đàn về hoa lan từ những người đi trước. Cảm ơn Internet nhiều lắm... vì ko có nó thì đúng là pó tay...

Em mới chơi lan chưa đầy năm, đến Tết này mới tròn thâm niên 1 năm đó...hehe!

Em post hình cây Thái Bình, bác vucuong xem sang năm nó có hoa ko nha!

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
TO: HMV! Cây TB của bạn trồng giả hành sau lớn hơn giả hành trước như thế là tốt rồi, nó là nền tảng cho sự ra hoa. Bạn lưu ý rằng cây lan ra hoa có hai kiểu: 1- là cây xung mãn tươi tốt ra hoa; 2- là những cây gần chết cũng ra hoa để bảo vệ giống nòi... Nhà mình hiện thời có cây cattleya giả hành thối gần hết rồi mà vẫn ra 2 bông, tiếc rằng hôm nay không chụp một kiểu ảnh cho bạn coi.
Nhìn cách bạn trồng lan mình góp ý một vài điều sau:
Bạn trồng lan trong mái lợp tôn - cây không có ánh nắng mặt trời cây khó phát triển và cho hoa. Bạn treo lan thành nhiều tầng nếu như cây ở trên mắc bệnh thì rễ lây cho những cây ở dưới. Một số chậu treo quá cao khó khăn cho việc chăm sóc và thưởng lãm, nên treo chậu ngang tầm mắt cho rễ tưới và quan sát được sự phát triển của cây cũng như phát hiện sớm được bệnh tật... Vài dòng trao đổi. Thân!

tdhtbt

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi em có cây ngọc điểm trồng được hơn 1 năm rồi, cây phát triển rất tốt nhưng ko ra hoa, xin các bác chỉ giáo cho em, em xin đa tạ.

tdhtbt

Thành viên mới
SVC$
0
Anh Vu Cuong oi !
Anh giới thiệu một vài loại thuốc trị nấm cho em nha. Em mua cây ngọc điểm khoảng 1 tháng trước bây giờ nó nở bông rồi nhưng em thấy kiến vàng lúc nào cũng bò trên vòi bông khi em lấy nước xịt thì nó rơi xuống đất nhưng một lát sau nó lại bò lên vòi bông nữa. anh chỉ cho em cách trị đi.

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
TO: HMV! Cây TB của bạn trồng giả hành sau lớn hơn giả hành trước như thế là tốt rồi, nó là nền tảng cho sự ra hoa. Bạn lưu ý rằng cây lan ra hoa có hai kiểu: 1- là cây xung mãn tươi tốt ra hoa; 2- là những cây gần chết cũng ra hoa để bảo vệ giống nòi... Nhà mình hiện thời có cây cattleya giả hành thối gần hết rồi mà vẫn ra 2 bông, tiếc rằng hôm nay không chụp một kiểu ảnh cho bạn coi.
Nhìn cách bạn trồng lan mình góp ý một vài điều sau:
Bạn trồng lan trong mái lợp tôn - cây không có ánh nắng mặt trời cây khó phát triển và cho hoa. Bạn treo lan thành nhiều tầng nếu như cây ở trên mắc bệnh thì rễ lây cho những cây ở dưới. Một số chậu treo quá cao khó khăn cho việc chăm sóc và thưởng lãm, nên treo chậu ngang tầm mắt cho rễ tưới và quan sát được sự phát triển của cây cũng như phát hiện sớm được bệnh tật... Vài dòng trao đổi. Thân!

Cảm ơn bác vucuong nhiều!

Nhưng nhà em ko có mái tôn đâu, cái mái tôn mà anh thấy trên hình là của nhà hàng xóm đó. Em có 2 giàn lan, 1 ở trước nhà quay về hướng Đông, 1 ở sau nhà quay về hướng Tây. Giàn ở phía trước nắng nhiều lắm.

Tuy nhiên em trồng lan hơi bị nhiều so với diện tích của giàn; treo lớp trên, lớp dưới do tham quá đó mà, lan gì cũng muốn có... hihi. Em post hình giàn lan của em cho bác xem và góp ý nhá!

- Đây là giàn lan ở trước nhà quay về hước Đông.

- Còn đây là giàn lan ở phía sau nhà, quay về hướng Tây.

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi em có cây ngọc điểm trồng được hơn 1 năm rồi, cây phát triển rất tốt nhưng ko ra hoa, xin các bác chỉ giáo cho em, em xin đa tạ.

Bạn tdhtbt post hình cây Ngọc điểm của bạn cho ACE xem đi. Có thể cây Ngọc điểm của bạn còn quá nhỏ nên chưa ra hoa đó thôi.

tdhtbt

Thành viên mới
SVC$
0
anh Hoang Minh Vu ơi anh chỉ cho em cách post hình lên diễn đàn đi, em là thành viên mới nên em chưa biết cách post hình. Uh cây ngọc điểm của em cung lớn rồi chứ ko nhỏ đâu.

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bác vucuong nhiều!

Nhưng nhà em ko có mái tôn đâu, cái mái tôn mà anh thấy trên hình là của nhà hàng xóm đó. Em có 2 giàn lan, 1 ở trước nhà quay về hướng Đông, 1 ở sau nhà quay về hướng Tây. Giàn ở phía trước nắng nhiều lắm.

Tuy nhiên em trồng lan hơi bị nhiều so với diện tích của giàn; treo lớp trên, lớp dưới do tham quá đó mà, lan gì cũng muốn có... hihi. Em post hình giàn lan của em cho bác xem và góp ý nhá!

- Đây là giàn lan ở trước nhà quay về hước Đông.

- Còn đây là giàn lan ở phía sau nhà, quay về hướng Tây.

TO: HMV! Giàn lan của bạn như vậy là ngon rồi, giàn phía sau do kín gió bạn nên treo cao, giàn phía trước bạn nên làn giàn theo mẫu này. Thân!

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cứ trồng cây cho tốt cây tự nhiên sẽ cho bông, tuy Ngọc điểm cho hoa vào mùa xuân (Nghinh xuân) nhưng cũng cho hoa vào mùa hạ. Theo thông tin đáng tin cây là hiện nay chưa có cơ chế nào kích hoa cho Ngọc điểm nở theo ý muốn. Vài dòng trao đổi. Thân!

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thank bác vucuong nhiều!

Cái mẫu giàn lan của bác vucuong nhìn thấy quen quá, hình như đã nhìn thấy 1 lần ở dalatrose thì phải! Nhưng có lẽ hổng phải là giàn lan của bác vucuong rồi, vì hổng thấy lan đâu cả.

Bác vucuong post hình giàn lan của bác cho em xem và học tập kinh nghiệm với!

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thank bác vucuong nhiều!

Cái mẫu giàn lan của bác vucuong nhìn thấy quen quá, hình như đã nhìn thấy 1 lần ở dalatrose thì phải! Nhưng có lẽ hổng phải là giàn lan của bác vucuong rồi, vì hổng thấy lan đâu cả.

Bác vucuong post hình giàn lan của bác cho em xem và học tập kinh nghiệm với!

Hì...hì...Chính xác! Giàn lan này là của ông anh mới làm, đã post bên DLR. Còn giàn lan nhà mình cũng chia làm 2 giàn (trên sân thượng), giàn phía đông trồng Cattleya.

Giàn phía tây trồng đủ mọi thứ. Cả 2 đều có giàn phun (do hay đi công tác nên giao cho đệ tử ở nhà bật cầu giao trong 5 phút là xong).

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì...hì...Chính xác! Giàn lan này là của ông anh mới làm, đã post bên DLR. Còn giàn lan nhà mình cũng chia làm 2 giàn (trên sân thượng), giàn phía đông trồng Cattleya.

Giàn phía tây trồng đủ mọi thứ. Cả 2 đều có giàn phun (do hay đi công tác nên giao cho đệ tử ở nhà bật cầu giao trong 5 phút là xong).

Ái da, bác vucuong có 2 giàn lan khủng quá! lan nhiều, giàn rộng lớn, kết cấu giàn kiên cố bằng ống tuýp nước, đã vậy lại còn hiện đại hóa khâu tưới bằng máy phun sương nữa thì số zzách rồi. Nhìn giàn lan biết chủ mê lan cỡ nào rồi...hehe!

À, Bác vucuong cho em hỏi chút, giàn lan trên sân thượng của bác có lẽ được che chắn gió bởi những nhà chung quanh phải ko? Em thấy lan của bác trồng tốt quá, cứ như là trồng ở giàn dưới đất chớ ko phải trên sân thượng vậy.

Em cũng định bành trướng thêm 1 giàn nữa trên sân thượng nhưng sợ lan bị hóc nắng, gió kém phát triển nên chưa làm.

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
TO: HMV! Giàn lan của mình cũng bé thôi cả 2 giàn ~ 40m2. Trồng lan trên sân thượng nên che gió che một mặt hay nhiều mặt tùy theo lượng gió mỗi nơi. Điều đặc biệt là khi mình xây nhà xong mới nghĩ đến chuyện chơi lan nên đang đau đầu về chuyện thấm nước ở trên sàn (đang có kế hoạch xử lý), nếu bạn có kết hoạch trồng lan trên sân thượng nên xử lý trước khi lập giàn. Vài dồng trao đổi. Thân!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Đối với các bạn yêu thich lan rừng ,muốn trồng ở miền tây nam bộ ,thì điều kiện cơ bản là phaỉ có nên đất ,có độ ẩm cao trong vườn và trồng cây có chế độ chiếu sáng nhẹ như hồ điệp và thông thoáng cũng là yếu tố không thể thiếu ...

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đối với các bạn yêu thich lan rừng ,muốn trồng ở miền tây nam bộ ,thì điều kiện cơ bản là phaỉ có nên đất ,có độ ẩm cao trong vườn và trồng cây có chế độ chiếu sáng nhẹ như hồ điệp và thông thoáng cũng là yếu tố không thể thiếu ...

Hihi, bác culanluasg đánh đố anh em rồi. Bác giới thiệu luôn các cây lan rừng có chế độ chiếu sáng nhẹ cho anh em học tập với.

Em ở Phan Thiết, mới tập chơi lan và đặc biệt rất mê lan rừng nhưng ko biết phải chọn loại nào có thể ra hoa (và hoa phải đẹp) trong điều kiện khí hậu của Phan Thiết (chắc cũng giống giống với miền tây Nam bộ). Hiện nay em trồng búa xua, nhưng chỉ có một số loại ra hoa thôi, còn lại chơi cây là chính, hihi.

Thank bác nhiều!

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To: Bác cobebandiem

Uh, ko được đâu. Toàn bộ lan của em đều là lan mới trồng chưa đầy năm, đến nay thậm chí có cây còn chưa chịu ra rễ. show lan cho các bác (đã thâm niên trồng lan) xem em mắc cỡ độn thổ mất.:a44:

Tuy nhiên bác vẫn có thể xem được lan của em từ phía xa xa (xem gần mắc cỡ lắm) và cho ý kiến giúp em (ảnh chụp 2 giàn lan của em ở trang 3 đó!).

Thank bác nhiều!

tdhtbt

Thành viên mới
SVC$
0

các bác xin cho em hỏi tên của cây này. em mua về mà quên hỏi bà chủ nó tên gì rồi

tdhtbt

Thành viên mới
SVC$
0
các bác cho em hỏi sao em post hình lên diễn đàn ko được vậy? xin các bác chỉ giáo thêm, thank!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom