Guest viewing is limited

somehow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
TO: HMV! Giàn lan của mình cũng bé thôi cả 2 giàn ~ 40m2. Trồng lan trên sân thượng nên che gió che một mặt hay nhiều mặt tùy theo lượng gió mỗi nơi. Điều đặc biệt là khi mình xây nhà xong mới nghĩ đến chuyện chơi lan nên đang đau đầu về chuyện thấm nước ở trên sàn (đang có kế hoạch xử lý), nếu bạn có kết hoạch trồng lan trên sân thượng nên xử lý trước khi lập giàn. Vài dồng trao đổi. Thân!

bác vucuong oi, bác cứ cho tạo độ dốc , 5 mét thì dốc nghiêng từ 3 đến 5 phân, đảm bảo không đọng nước = không thấm ( nghề xây dựng mà , hihihihi )

bình thường thì láng mái sân thượng ai cũng muốn bằng phẵng = đẹp => dễ bị thấm hoặc có tạo dốc nhưng chỉ 0,2 ( không đáng kể ) làm ẩu vẫn bị đọng nước . bị thấm là chuyện bình thường .
chúc bác có vườn lan đẹp , và nhà bác cũng đẹp vì không bị thấm

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ACE cho mình hỏi, Hoàng thảo Thái bình trong nam ra hoa vào tháng mấy vậy?

Mình có 1 chậu Thái Bình, cây sung, tốt nhưng ko ra hoa.

hieudibi

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Ace thảo luận sôi nổi về kỹ thuật nuôi trồng lan rừng , song theo tôi kỹ thuật trồng ,giá thể . tùy theo phong cách chơi , sở thích, có người thích trồng vào gỗ lũa , cây khô, dọ gốm dọ dớn vvv...
tuy nhiên giá thể phải sạch, thoáng để kiến,sên không có cơ hội làm tổ làm tổ.
- Lan rừng có nhiều chi , họ , giống , loài khác nhau địa bàn phân bố cũng khác nhau , môi trường khí hậu , nhiệt độ, độ ẩm, ánh sáng không khí khác nhau do đó khi mua hoặc sưu tầm cần nắm rõ những đặc tính trên là rất quan trọng nếu biết được chúng sống ở độ cao bao nhiêu càng tốt . thì chúng ta biết cách sử lý thành công sẽ cao nếu không chúng ta chỉ được ngắm cây hoặc chẳng được ngắm gì hết.
- Nhóm đa thân khai thác khi chúng đang ngủ ( khoảng từ trung tuần tháng 10 dương lịch ) tùy từng vùng , từng năm nóng thì dãn ra lạnh thì lùi lại . sang tháng 2 chúng thức giấc chuẩn bị cho hoa và nảy mầm sang xuân ấm áp chúng phát triển tốt cây con ít sâu bệnh.
- Nhóm đơn thân ít ngủ phát triển chậm quanh năm trồng vào mùa nào cũng được . nhưng tốt nhất trồng vào đầu mùa xuân. Mùa này chúng phát triển mạnh khi mùa mưa đến cây đã ăn chậu bám giá thể , cây khỏe ít sâu bệnh tỷ lệ thành công rất cao đạt 95-98% . vài kinh nghiệm của bản thân sau 17 năm trồng lan rừng trao đổi cùng các bạn yêu lan rừng . chúc các bạn thành công . nếu chưa đúng mong Ace trao đổi thêm tks.:a40: :a40: :a40:

khanhat

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn ơi. Nhìn giò làn của bạn trồng bằng xơ dừa non e rằng ko được phuc hợp... bạn nên tham khảo.
Chúc bạn có giò lan đẹp...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom