Guest viewing is limited

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
vài chậu hồ điệp mình thay chậu ,cùng thời điểm

theo sách vở thì bạn để than cục to ở phía dưới ,than nhỏ hơn ở phía trên,bạn có thể sắp than chồng lên rễ không sao cả vì than cũng khá nhẹ ,nhưng sau đó phải kiếm chổ thoáng mát để khô ba ngày ,sau đó tưới nước lại .phun sương ngày một đến hai lần tùy theo khí hậu chổ bạn trồng nhưng mới trồng nên khi tưới phải có thời gian khô giá thể (than) lâu một chút ,sẽ nhanh ra rễ hơn

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
trồng bằng cách này thì cây dễ sống ,thích hợp với người mới chơi ,tuy nhiên tốc độ phát triển dĩ nhiên phải chậm hơn nhiều lần so với trồng bằng dớn mềm (dớn trắng),vì hồ điệp là cây đơn thân ,không có giả hành dự trữ nước và hầu như không có mùa nghỉ

thanhtrieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng rùi, mình trồng thử nghiệm theo 2 cách mà:
- Cách toàn dớn trắng: phát triển tốt, nhưng 1 times bị hư vài rễ(chắc tại kỹ thuật tưới còn kém)
- Cách 2: bỏ than cục to dưới đáy chậu, xong bỏ cây lan cố định vào rồi phủ 1 lơp than nhỏ và trên cùng là dớn: cây cũng phát triển nhưng ko bằng cây trồng toàn dớn trắng mềm. Nhưng rễ thì ko hư.
- Đang thử nghiệm: bỏ than cục lớn dưới đáy chậu, xong phủ 1 lớp mỏng dớn trắng lên lớp than, rồi đặt cây lan vào và tiếp tục 1 lớp than nhỏ để cây có định, trên cùng là 1 lớp dớn trắng dày hơn lớp dưới gần đáy. Chưa có kết quả, đợi 1 times.
Vì mình trồng 4 cây hồ điệp, nên thử nghiệm thử cách nào tốt nhất để chọn.
Vì nhà mình chỉ có 2 vợ chồng, đi làm suốt, chỉ tưới được buổi sáng thôi, chiều về ko dám tưới.

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
thông thường các bạn miền tây hay trồng bằng than ,theo kiểu than to ở dưới than nhỏ ở trên,và sau cùng là một lớp dớn mêm phủ bề mặt (mùa nắng ,mùa mưa lấy ra ),còn nhiều lớp xen kẻ thì rất khó kiểm soát nước hơn

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi về mốt trông lan có tốt ko . và công dungcủa nó về lan .tai em thấy người ta trông mốt thấy tốt wa :a05:

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
mút xốp (styrofoam) thông thường các bạn bỏ trong chậu lan với mục đích là thoáng đáy chậu ,tránh ứ đọng nước,ngoài ra phải bỏ thêm giá thể khác

alpha

Thành viên mới
SVC$
0
mình trồng hồ điệp bằng cách cấy lên khúc cây vú sữa cũng tốt lắm khỏi che mưa cây cũng ra bông phà phà (rễ thoáng không bị úng ) có dịp mình sẽ đưa ảnh lên cho các bạn xem

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
mình trồng hồ điệp bằng cách cấy lên khúc cây vú sữa cũng tốt lắm khỏi che mưa cây cũng ra bông phà phà (rễ thoáng không bị úng ) có dịp mình sẽ đưa ảnh lên cho các bạn xem
chào bạn alpha,bạn có thể cho xem tấm ảnh chụp khúc vú sữa và cây lan của bạn không ,nếu có ảnh vườn bạn càng hay ,cảm ơn bạn

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng có 1 cây trồng như kiểu của bác,nhưng mà trồng như zậy thì khó kiểm soát độ ẩm cho cây được vì tuỳ theo mùa mà từới 2-3 hay nhiều lần (vì không giữ nứơc được ) mà HĐ cần ẩm nhiều nên đợt nắng vừa rồi phải ngậm ngùi cho em nó vô chậu vì cây bị thiếu nước,mặc dù trồng khá lâu rể bám khá nhiều và bám rất chắc.

HĐ tốt nhất là nên trồng trong chậu nhựa:a44:,vì chậu nhựa,không bị bám rong rêu, bền (xài được lâu và có thể tái sử dụng mà không có ảnh hưởng gì hết ),giữ ẩm tốt cho cây mà đặt biệt là sao khi tưới phân thì không bị đọng muối trong chậu như chậu đất ,nên thích hợp cho nhiều loại lan đặc biệt là HĐ.giá cả thì tương đương chậu đất,nhưng mà nếu so sánh tính năng thì có thể nhận định sử dụng là chậu nhựa kinh tế hơn chậu đất rất nhiều vì có thể tái sử dụng,và khi thay chậu cũng hạn chế việc đứt rể.

còn giá thể thì như bác culanluasg đã nói,hoặc có thể trồng bằng loại than đã qua xử lý,kích cở hơn 1 lóng tay loại này tương đối bền (mình trồng đã khoảng 2 năm mà vẫn còn tốt) và giữ ẩm khá tốt nên không cần phải dùng2 dớn mềm nên rất tiện lợi mặc dù giá hơi cao hơn so với than thường.:a41:,loại này thì có bán trong các tiệm lan
nói có gì sai mấy bác quánh :a22: nhẹ nhẹ cho em nhờ :a33: đừng quánh mạnh :a43:tội nghiệp :a42:

thân !!..!!:a45:

alpha

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn culanluasg! Hôm nay mình mạn phép show 2 khúc củi của mình đây, tại hạ xin được chỉ giáo. Rất rất cám ơn.

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0

cây của culanluasg ,chỉ bón phân ở gốc ,không xài phân bón qua lá

khoakcs

Thành viên mới
SVC$
0
Nhìn cây hồ điểm của bác dùng phân chậm tan ngon wa:a21:
Nhưng bác ơi em có mua phân chậm tan loại của Thái, viên nhỏ mầu vàng nhưng toàn tiếng Thái nên em hông bit phải dùng nó bao nhiêu viên cho 1 chậu.
Cảm ơn bác rất nhìu ạ:a12:!

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Nhìn cây hồ điểm của bác dùng phân chậm tan ngon wa:a21:
Nhưng bác ơi em có mua phân chậm tan loại của Thái, viên nhỏ mầu vàng nhưng toàn tiếng Thái nên em hông bit phải dùng nó bao nhiêu viên cho 1 chậu.
Cảm ơn bác rất nhìu ạ:a12:!

Phân tan chậm đa số là loại cân bằng N-P-K, thường là 14-14-14, để bón chung cho cây. Có một số loại đặc biệt khác, nhưng thị trường ít bán.

Thường nó cấu tạo một lớp vỏ bọc bên ngoài, có bắn thủng các lỗ siêu nhỏ để phân thấm dần ra. Do đó phân tan chậm thường có tác dụng trong vài tháng.

Liều lượng dùng phân tan chậm nói chung thường tính theo diện tích mặt chậu. Thường 4-6 tháng rắc 1 lần.
Với chậu đường kính 16-20 cm thì bạn dùng độ 2-3 cc phân hạt tan chậm này. Rắc quá nhiều có thể gây "cháy" rễ, chột cây.

Không nên rắc phân vào vùng gốc cây, mà nên rãi đều ra phía ngoài, để rễ hấp thụ được tốt hơn. Nếu sới vùi cho phân được tránh ánh nắng chiếu vào thì càng tốt.

Chúc bạn vui.

Thân.

khoakcs

Thành viên mới
SVC$
0
hjhj, em cảm ơn bác rất nhiều ạ:a12:, can bản em mới trồng hồ điệp, thấy các bác bảo nên bón phân tan chậm nên em mua liền.Nhưng mà bác ơi 2-3 cc la khoảng bao nhiêu hạt ạ, thường thi đo dung dịch mới dùng cc chứ hạt thì em chịu ạ :a43:! bác chỉ cho em với:a09:

thaiminhhiep

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng mới mua được một cây hồ điệp cách đây 1 tháng, cây nhỏ thôi, mới được 5 lá. Lúc mới mua em cũng chọn kĩ lắm, giống như hướng dẫn của bác Cù, rễ trắng xanh tốt, lá cũng cứng cáp, không có lá nào bị nứt, héo hay úa. Lúc đó cây cũng có một vòi hoa dài chừng 5cm. Dem về chăm sóc tới nay thì vòi hoa đã được 25cm, nhưng mà hai lá ở dưới gốc lại héo và vàng từ từ. Các bác có kinh nghiệm chỉ em nên làm thế nào để cứu cây lan của em với.
À, em cũng nói chế độ chăm sóc luôn: ngày tưới phun sương 1 lần, chậu treo dưới tán cây trứng cá, thoáng gió, mỗi tuần phun 6-30-30 một lần, nồng độ 50g/1lit nước.

hodieptim

Thành viên mới
SVC$
0
em mới chơi hồ điệp. nên mong các bác chỉ giáo????
Hồ điệp em mua cây nhỏ về nhà trồng nhưng sau một thời gian cây héo và chết dần. em đã trồng rất nhiều nhưng bị chết hết mong các bác chỉ giao giùm em.
mà hồ điệp nhà em trồng trên ban công, em trồng bằng than hoa ngày tưới nước một lần, hôm mưa thì 3 hôm tưới một lần.
mong được chỉ giáo để em cứu vãn những cây còn lại.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom