Guest viewing is limited

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn mến ,qua mục nầy mình xin đóng góp một số ý về nuôi trồng lan cattleya ,; loại lanthông dụng được trồng nhiều ,được lai tạo nhiều trong các phòng thí nghiệm ,đa dạng màu sắc và được xem là đẹp nhứt trong họ nhà lan (ở phương Tây gọi lan cattleya là lan Hoàng Hậu ) ,mong các bạn tham gia góp ý cho hoàn thiện ..cám ơn .

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác levanvinh ơi, em đang đợi bài viết của bác nè, bác bớt thời gian chia sẻ cùng tụi em với nha!
em cảm ơn!

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn cobebandiem và các bạn quan tâm , mình xin góp vào mục nầy một ít kinh nghịem chỉ mong giúp các bạn mới chơi loại lan nầy nắm được một ít thông tin cơ bản về cách trồng Cattleya ,vì là ý riêng nên có thể có sai lầm ,mong các bạn góp ý cho hoàn thiện.
Hầu như tất cả các trại lan của các bác ở miền nam VN đều có trồng cattleya với số lượng nhiều hơn hẳn các loại lan khác ( có đến 90% là cattleya) ,đa số giống cattleya được nhập từ Đailoan ,một số ở Tháilan ,Mỹ và Âu ,hiện nay trong nước (như ở TP/HCM) củng có lai tạo được giống cattlyea có nét đẹp không kém !!; một lý do đơn giản là catteya tương đối dể trồng ,dể nhân giống sau một thời gian thì thâu hồi vốn , trồng cattleya có hoa đẹp ,thơm ,an toàn không sợ trắng tay nên thường được bà xã hài lòng ;hiện nay người chơi cattleya có hai trường phái khác nhau về cách nhìn kết cấu và màu sắc của hoa :khu vực đông nam Á và Đailoan thì chuộng giống cattlya có hoa to,tròn khít cánh (chồng cánh càng tốt) ,ngược lại ở các vùng khác như bắ Á (Nhựt ,Hàn) ,bắc Âu và Mỹ thì không có ràng buộc theo công thức nào vì xem nét đẹp là một nghệ thuật (mà nghệ thuật là sáng tạo không thể có rập khuôn) chủ yếu hoa phải hài hoà thanh thoát từ kết cấu đến màu sắc ,có thể thưa cánh hay màu nhạt củng không sao!! ..
Tuỳ theo mục đích trồng để nhân giống hay trồng để cho hoa mà ta có những cách điều chỉnh môi trường cho thích hợp =

+ Trồng để nhân giống =
- đơn giản nhứt là treo các chậu cattleya nầy xen kẻ với các chậu lan cần ánh sáng thấp (40-60% ) như hồ điệp ,hài, vanda treo ..và có cùng cách chăm sóc như những loại lan nầy.
-dùng nước có PH thấp để tưới chung cho hồ điệp thì rất tốt , vì nước PH thấp (như nước mưa ) giúp cho lan phát triển tốt , cho nhiều giả hành mới , dùng bễ chứa nước mưa để tưới vào mùa nắng ( ở tất cả các cây trồng khác củng vậy ,phát triển rất tốt vào mùa mưa ) ;
- cây cattleya trồng để nhân giống thường xanh tốt vì sống trong môi trường ẩm mát nên rất dể nhiểm bịnh ,nên lưu ý phòng bịnh ( có thể phòng bịnh theo các thông thường trong mục nuôi trồng hồ điệp ) ,qua quá trình trồng đến lúc tách chiết ta nên lưu ý những chi tiết cần thiết sau =

-Củng như hồ điệp hay các loại khác ,phải trồng cattleya thấp hơn mặt chậu từ 2-2,5 phân thì mới thích hợp ,đẹp mắt , độ ẩm toàn thân cây ổn định hơn .
-Chậu cattleya trước khi tiến hành tách chiết thì đem để riêng , làm vệ sinh chậu ,làm các thao tác tiếp theo mà các bạn đã làm có hiệu quả ,-
- điều lưu ý quan trọng là nhựa trong thân lúc tách chiết phải trung bình không quá đặc hay quá lỏng (ứng dụng cho tất cả các loại cây khi cần ghép hay tách chiết , như con người cần có huyết áp trung bình thì bácsĩ mới tiến hành phẩu thuật ) muốn vậy thì ta phải treo chậu tránh mưa , những ngày có mưa dù nước mưa không rơi vào chậu thì củng không được tách chiết vì lúc ấy độ ẩm không khí rất cao ,nhựa cây lỏng nên vết cắt khó lành , dể nhiểm binh qua vết cắt nhứt là các bịnh do virút như thối nhủng ..
- trong thời gian nắng nóng và khô thì củng không được tách chiết vì lúc nầy nhựa cây đặc , việc vận chuyển dưỡng chất trong cây chậm ,không đủ cung cấp phần nhựa bị mất nơi vết cắt làm hoại tử ,teo tóp giả hành cây khó hồi phục ..
- qua những ngày mưa ,tiếp theo là một ngày nắng ,đến hôm tiếp sau có buổi sáng đẹp trời thì ta tiến hành tách chiết thì tốt nhứt .
-Trường hợp ngoại lệ khi phải tách chiết vào mùa nắng thì ta dùng cách điều hoà độ ẩm cho lan như sau : tiến hành tưới ướt cây cần tách chiết , dùng bọc nhựa trong ( loại bọc kiếng trong thì tốt nhứt )bao toàn thể chậu lan khi thấy những bụi nước bám vào phía trong bọc kiếng là có độ ẩm vừa ,treo liên tiếp 2-3 ngày ,sau đó dở bọc nhựa buổi chiều hôm trước ,đến hôm sau thì tách chiét là tốt nhứt ..
-Sau khi tách chiết ngày hôm sau dùng bọc nhựa kiếng trong tiếp tục bao lai ,để nơi thoáng mát ( 40-50% ánh sáng ) ,dùng bình xịt phun nước dưới đáy chậu ( từ dưới chậu phun ngược lên tránh làm ướt vết cắt ) khoảng 2-3 ngày /lần ( mùa mưa thì hạn chế ) đến khi thấy cây hồi phục , rể non bắt đầu mọc 3-4 phân thì có thể dở bỏ bọc và đem từ từ treo vao nơi thích hợp .
-Trường hợp đã lỡ tách chiết mà bận không trồng ngay được thì các phần đã lở chiết nầy phải duy trì độ ẩm cho tốt ,tránh để thiếu nước trong thân biểu hiện qua các giả hành bị teo tóp ,muốn vậy ta có thể gởi chúng vào nơi ẩm mát ,tránh mưa đến khi rảnh rổi sẻ tiến hành trồng ,như vậy cây vẩn khoẻ và phát triển bình thường .con tiếp .

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cây lan của người bạn bên Mỹ tặng sau khi bay nửa vòng trái đất nên mất nhiều sức ,phải trồng trong bọc mủ.

hodiepdo

Thành viên mới
SVC$
0
bác levanvinh_tv2007 viết tiếp đi ạ, còn nhiều vẫn đề nữa mà mà những người mới như em chưa hiểu hết đâu bác, mong bác tiếp tục chia sẽ

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
"Phải trồng cattleya thấp hơn mặt chậu từ 2-2,5 phân thì mới thích hợp ,đẹp mắt , độ ẩm toàn thân cây ổn định hơn" .

Bác Vinh! cho em góp vài dòng:
Theo em nên trồng Catt bằng mặt chậu bởi vì khi cây đã trưởng thành hay bị cấn vào thành chậu lúc này cây con mọc ra không được mỹ quan lắm, mặt khác khi trồng cây bằng mặt chậu mà để ngang tầm mắt dễ chăm sóc cây hơn.
Như cây của em, do trồng bằng mặt chậu khi cây phát triển không cấn vào thành chậu.

Cây này năm ngoái em cân được 10 kg ...Hì hì " Việt Nam ham to" mà Bác.

Đây là quan điểm của riêng cá nhân em... Hì hì... Mong Bác bỏ qua!!!

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn vucuong mến , những điều bạn viết hoàn toàn chính xác ,; quá trình chơi khi đã điều chỉnh và nắm được các yếu tố môi trường (độ ẩm ổn định) ,loại cattleya có măng mới mọc có khuynh hướng bò ngang hay hướng lên ( các giống cùng tên thì thường có khuynh hướng như vậy ), ; Qua phần giới thiệu bài viết nầy ,mình chỉ có mục tiêu đơn giản là góp ý cho những người mới chơi bước đầu trồng hiệu quả và chỉ đơn giản 5-7 giả hành cho thành công ,; đối với những bạn chơi thành thạo như bạn mình thì tuỳ theo yêu cầu ,môi trường thích hợp có thể trồng ngang mặt chậu hay có thể cao hơn chậu củng tốt thôi phải không ??(mình sẻ giới thiệu tiếp các phần sau có hình minh hoạ để giới thiệu với các bạn nhiều cách trồng cattleya ở miền tây nhé ..) vài hàng cùng bạn ,chào thân ái .

honghanh2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn vucuong mến , những điều bạn viết hoàn toàn chính xác ,; quá trình chơi khi đã điều chỉnh và nắm được các yếu tố môi trường (độ ẩm ổn định) ,loại cattleya có măng mới mọc có khuynh hướng bò ngang hay hướng lên ( các giống cùng tên thì thường có khuynh hướng như vậy ), ; Qua phần giới thiệu bài viết nầy ,mình chỉ có mục tiêu đơn giản là góp ý cho những người mới chơi bước đầu trồng hiệu quả và chỉ đơn giản 5-7 giả hành cho thành công ,; đối với những bạn chơi thành thạo như bạn mình thì tuỳ theo yêu cầu ,môi trường thích hợp có thể trồng ngang mặt chậu hay có thể cao hơn chậu củng tốt thôi phải không ??(mình sẻ giới thiệu tiếp các phần sau có hình minh hoạ để giới thiệu với các bạn nhiều cách trồng cattleya ở miền tây nhé ..) vài hàng cùng bạn ,chào thân ái .

Bạn vucuong ạ, bác levanvinh nói đúng rồi đấy, nếu trồng chỉ vài thân trên 1 chậu thì nên trồng thấp hơn mặt chậu dễ cố định cây hơn. Quan điểm chơi của mình cũng như cậu vucuong ạ chậu phải to, ra nhiều hoa, ra liên tục, vậy nên phải trồng cây cao hơn mặt chậu để nó còn bò. Mình ở ngoài bắc nên khả năng ra hoa của Cat kém hơn trong đó, còn về chăm sóc thì mình có thể yên tâm, nhân đây cũng mong các bác đưa ra những kinh nghiệm chăm sóc của riêng mình cho mọi người học hỏi

vpcc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây cát sau khi thay chậu (không tách chiết), giả hành sau thường bị mềm yếu (lúc chưa đứng tép) dễ đỗ ngã là do đâu vậy các bác, mặc dù thỉnh thoảng có bổ sung thêm 6-30-30, nắng bình thường, không biết có phải do thiết phân không các bác , xin cảm ơn

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
phải xem trường hợp này xảy ra lúc đã bám rễ chưa sau thay chậu.nếu đã bám rễ tốt mà nắng bình thường ,đã có bổ sung 6-30-30.thì khả năng là thừa thuốc kích thích sinh trưởng
-còn nếu chưa bám chậu tốt ,giả hành mới đổ ngã thì cũng là tự nhiên

Chỉnh sửa lần cuối:

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cám ơn bài viết của Bác LeVanVinh & Bác HongHanh2000!
Bài Viết của Bác Vinh mang tính chất căn bản rất phù hợp cho người chơi lan, em thấy mấy bác trồng catt trên giá thể bằng dớn cây hoặc trên những thân gỗ cũng rất tốt cứ không nhất thiết trồng trong chậu. Mong bác chỉ giáo thêm!

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây cát sau khi thay chậu (không tách chiết), giả hành sau thường bị mềm yếu (lúc chưa đứng tép) dễ đỗ ngã là do đâu vậy các bác, mặc dù thỉnh thoảng có bổ sung thêm 6-30-30, nắng bình thường, không biết có phải do thiết phân không các bác , xin cảm ơn
<o></o>

<o></o>
To: Bác VPCC!<o></o>
Việc thay chậu Catt mà không tách chiết cũng có kiểu của nó, sau đây là kiểu em hay áp dụng bác có thể tham khảo.
1- Nếu chậu cũ là chậu nhựa, Bác nên tháo móc nhựa ra vì cái móc nhựa này có đoạn nằm ngang trong chậu nó gây khó khăn cho việc rút cây sau này. Sau đó bác ngâm cả chậu vô nước khoảng 15 phút rồi lôi ra bóp nhẹ chậu cho rễ bán bào thành chậu bung ra, lôi cây cắt hết rễ thối các rễ già không cần thiết cũng cắt (có bác cẩn thận bôi vôi vào vết rễ đã cắt - em thì không làm) rồi trồng vào chậu mới.<o></o>

2- Nếu chậu cũ là chậu đất nung rễ lan đã bán vào chậu rất khó lấy rễ như chậu nhựa, bác cũng ngâm nước khoảng 15 phút rồi lấy búa hay cái gì đó đập nhẹ cho bể chậu đất (nếu dễ lấy như chậu nhựa thì bác cứ lấy cây ra). Lấy tay gỡ nhẹ miếng chậu bể ra miếng nào không gỡ được do rễ lan bám nhiều quá thì để nguyên rồi trồng vào chậu lớn hơn.<o></o>
Cả hai trường hợp tránh cho rễ bị tổn thương, nếu rễ bị tổn thương cộng thêm việc tưới ẩm rất hay bị thối. Thời kỳ mới tách chiết bác luôn giữ ẩm cho cây và không được đọng nước, bác chỉ nên tưới thuốc kích rễ (B1 hoặc Actonic...vv), khi nào rễ mới nhú ra thì mới tưới phân.
Phân NPK 6-30-30 là dùng cho giai đoạn chuẩn bị ra hoa và ra hoa Bác lạo dùng cho gia đoạn tách chiết thay chậu là sai cộng thêm bộ rễ cây lan của Bác bị thối nữa thì giả hành mềm yếu và ngã đổ là điều dễ hiểu. <o></o>

Vài dòng trao đổi. Chào Bác!<o></o>
<o></o>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hongtrinh19

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn vucuong ạ, bác levanvinh nói đúng rồi đấy, nếu trồng chỉ vài thân trên 1 chậu thì nên trồng thấp hơn mặt chậu dễ cố định cây hơn. Quan điểm chơi của mình cũng như cậu vucuong ạ chậu phải to, ra nhiều hoa, ra liên tục, vậy nên phải trồng cây cao hơn mặt chậu để nó còn bò. Mình ở ngoài bắc nên khả năng ra hoa của Cat kém hơn trong đó, còn về chăm sóc thì mình có thể yên tâm, nhân đây cũng mong các bác đưa ra những kinh nghiệm chăm sóc của riêng mình cho mọi người học hỏi
<o></o>

-------------------------------------------------------------<o>></o>
Hai bác nói đều hay cả nhưng em lại thấy bạn em bầy rằng: việc trồng cát vào chậu cao hay thấp hơn mặt chậu phụ thuộc vào cây bạn trồng là cây to hay nhỏ, nhiều giả hành hay ít giả hành; chậy để trồng to hay nhỏ, loại lan có đặc tính nhẩy cây con nằm ngang hay trên cao để trồng cho phù hợp các bác ạ từ đó em hiểu ra là:<o></o>
- Lan con hoặc cây trung, chậu 10cm thì nên trồng thấp hơn 1cm để có độ ẩm và cây dễ phát triển (vì khi cây trưởng thành ta phải thay chậu mà);<o></o>
- Chậu to, lan nhiều giả hành nên trồng bằng mặt chậu như bác Vu cường đã nói. <o></o>
Gửi Bác Vũ Cường: em định trả lời về phân bón cho bác VPCC thì bác trả lời rồi; nhưng em cũng băn khoăn 1 điều, có khi bác này tưới một loại kích thích cho cây nhanh ra mầm cây mới nhưng cây không đủ sức lên sinh ra vậy và coi chừng là sau đó nẩy mầm là đi luôn.

vpcc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
<o></o>
-------------------------------------------------------------<o></o>
Hai bác nói đều hay cả nhưng em lại thấy bạn em bầy rằng: việc trồng cát vào chậu cao hay thấp hơn mặt chậu phụ thuộc vào cây bạn trồng là cây to hay nhỏ, nhiều giả hành hay ít giả hành; chậy để trồng to hay nhỏ, loại lan có đặc tính nhẩy cây con nằm ngang hay trên cao để trồng cho phù hợp các bác ạ từ đó em hiểu ra là:<o></o>
- Lan con hoặc cây trung, chậu 10cm thì nên trồng thấp hơn 1cm để có độ ẩm và cây dễ phát triển (vì khi cây trưởng thành ta phải thay chậu mà);<o></o>>
- Chậu to, lan nhiều giả hành nên trồng bằng mặt chậu như bác Vu cường đã nói. <o></o>
Gửi Bác Vũ Cường: em định trả lời về phân bón cho bác VPCC thì bác trả lời rồi; nhưng em cũng băn khoăn 1 điều, có khi bác này tưới một loại kích thích cho cây nhanh ra mầm cây mới nhưng cây không đủ sức lên sinh ra vậy và coi chừng là sau đó nẩy mầm là đi luôn.

Cảm ơn 2 bác nhiệt tình giải đáp, khả năng là cây này bị thừa kích thích sinh trưởng

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi trồng và tách chiết đối với lan cattleya tương đối dễ dàng hơn so với các laọi lan khác , miền nam VN có khí hậu thích hợp cho nuôi trồng ,ở Tràvinh có nhiều bạn trồng rất hiệu quả ,phát triển tốt ra nhiều hoa đồng loạt trên cùng một chậu ,tuỳ theo vùng miền ,ta có cách trồng thích hợp .Khuyết điểm duy nhứt ở loại lan nầy là khó ra hoa ,hầu như các trại lan nghiệp dư hay chuyên nghiệp ở VN hay các nước tiên tiến khác, việc cho hoa củng chỉ là tương đối và chiếm tỷ lệ thấp so với các loại khác như hồ điệp ,dentrobium..,ở Tràvinh nhiều khi trong giàn lan có trồng hàng trăm chậu cattleya phát triển rất tốt nhưng có khi chẳng thấy có chậu nào trổ hoa ?? việc cho cattleya ra hoa xem ra là một vấn đề cần trao đổi và chia sẻ thêm phải không ??
+Trồng để cho hoa =
Trước khi đi vào cụ thể cách trồng và chăm sóc khi cần cho cattleya ra hoa ,mình củng xin lưu ý các bác phần chuẩn bị , muốn cho cây có hoa to đẹp theo yêu cầu đặt ra =
-cây ít nhứt phãi có từ 5-6 giả hành ,cây phải trưởng thành các giả hành ra sau phải lớn hơn trước (bằng hoặc lớn hơn khi cây cho hoa lần trước ) ;-
- cây phải đang phát triển tốt không bị nấm bịnh ..

Các yếu tố để cattleya cho hoa thường thấy ở các trường hợp sau =
1-Đối với những loại đời cũ (có trước năm 2.000) thường cho hoa theo mùa ,các bạn mới bắt đầu chơi nên trồng những loại nầy , chi cần treo nơi thông thoáng ánh sáng 60-65% ,khi có bác nào ở gần mình cùng loại lan cho hoa thì cây lan cũa bạn có 80% sẻ cho hoa ( với điều kiện lan bạn phãi tốt như lan cũa người )
2-Đối với những cây đời mới đã trồng tại địa phương và được nhiều bạn trồng rối nhưng không cho hoa ,thì ta dùng cách trồng "tập trung cho một hướng" :sau khi tách chiết cây cũa bạn trồng ổn định từ 12 tháng và phát triền tốt , khi cây có nhiều măng mới ,ta nên chỉ chọn lưa hướng thích hợp với vị trí trong chậu và chỉ chừa một hướng duy nhứt mà thôi ,sau đó các hướng khác khi thấy mắt đả thức thì phải dùng lưởi lam cắt tỉa bỏ ,khi chỉ còn một hương thì cây phát triển rất mạnh nên rất dể cho hoa ,
3- khi cây có lưởi mèo hoa mà ta không muốn cho hoa thì ta nên giảm một chút ánh sáng ,giảm tưới phân có P,K cao ..khi không có hoa ,cây lan sẻ tiếp tục ra chồi cây mới ,khi muốn cho hoa theo ý ta xử lý như sau :
* thời gian lưởi mèo có "dấu hiệu cho hoa" đến khi hoa nở (ở miền nam VN) khoảng 35-40 ngày tuỳ thuộc theo mùa , tưới ít hay nhiều nước .
* thời gian khi cắt chồi cây mới đến khi có dấu hiệu cho hoa ( lưởi mèo giả hành trước )trung bình 7-10 ngày
* như vậy muốn cho hoa theo ý muốn thì ta phải cắt chồi non phía tiếp sau theo thời gian như sau : 35 ngày + 10 ngày =tương đương 45 ngày ;cách nầy chỉ được thực hiện khi cây đã có lưởi mèo mà ta chưa muốn cho hoa , làm chậm ngày nở hoa cho đúng dịp lễ hay tết cổ truyền ,tuy nhiên vì thời gian hoa nở ngắn (đẹp nhứt từ 5-10 ngày) nên đối với cattleya thường không hiệu quả và độ chích xác không cao .còn tiếp ..

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

giới thiệu vài cách trồng cattley ở Tràvinh (ảnh do bác culanluasg)

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
..........tiếp theo...
3-tạo môi trường thích hợp cho cây cattleya ra hoa = qua 2 cách trên ,và :
* tạo độ thoáng cho cây trồng ( kể cả các cây bình thường trong trại ) ,những cây cần cho hoa phải treo cao hơn ,thưa hơn bình thường ,không khí trong vườn lan phải lưu chuyển ( phải có gió lưu thông làm rung nhẹ chậu lan ) ,không treo dưới tán cây ,nơi khuất gió ,gần vách nhà ,vì treo những nơi nầy làm cho biên độ nhiệt ngày và đêm rất thấp nhỏ hơn 10độC ,là điểm mấu chốt giúp cây cattleya phát triển tốt nhưng không cho hoa ,nếu có hoa thì củng không đạt và hay bị dị tật
Củng cần nói thêm ,ở Nam VN biên độ nhiệt thường dao động giữa ngày và đêm từ 10-13 độ C ;ánh sáng và nhiệt độ (ngoài tự nhiên )có sự tương quan đồng hành (buổi trưa ánh sáng chiếu cực đại thì lúc nầy nhiệt độ củng lên cao nhứt trong ngày ) ,ánh sáng và nhiệt độ là tối cần thiết cho mọi sinh vật ,riêng với lan cattleya thì rất cần thiết cho việc ra hoa (thí dụ với hồ điệp ,lan hài ..hay với con người !!..thì ánh sáng chỉ cần đủ cho cây phát triển và không ảnh hưởng nhiều đến sự ra hoa hay sinh nở ..!!) ,;đơn vị ánh sáng theo qui định của quốc tế đo lường theo đơn vị bằng ánh NẾN ( đèn cầy ,dùng trong các dịp lể ,sinh nhựt ..foot candle),ta có thể ước lượng bằng mắt thường :
-ánh sáng chiếu buổi trưa nắng gắt không mâytương đương 8.000 nến
- ánh sáng trước 8,30 giờ và sau 16 giờ tương đương 4.000 nến , với ánh sáng nầy thì ta có thể cho chiếu trực tiếp vào chậu lan .
*Trồng lan trong tự nhiên vườn lan phãi được thông thoáng giúp không khí vận chuyển các chất dinh dưởng và khí CO2 giúp cây lan tăng trưởng ,ra hoa dể dàng hơn ,cây ít bị nấm bịnh( CO2 chiếm 0,13% trong không khí , theo viện nghiên cứu cây trồng của Hoa Kỳ ,nếu tăng gấp đôi lượng khí CO2 cung cấp thì cây trồng sẻ tăng thêm 33% so với mức tăng trưởng bình thường ,đối với cách trồng tự nhiên thì phải làm cho thông thoáng là điều bắt buộc ,vì cây cần khí CO2 như người cần dưỡng khí (oxy) vậy )
*ở những nơi không có biên độ nhiệt tự nhiên lớn hơn 10độC ,(ở những mùa ,miền không thuận lợi ) thì ta phải tự tạo bằng cách đem vào trong mát ,hay phòng lạnh (ở miền nam VN) hay dung đèn tăng nhiệt ( ở miền bắc ) chiếu vào chậu lan vào buổi trưa ,chú ý phải có nhiẹt kế theo dỏi không dưới 18độC và trên mức 34độC.
* giảm phân nửa nước tưới ( ngày 2 lần còn 1 lần buổi sáng , ngày 1 lần thì còn ngày tưới ngày nghĩ ..) ,tăng độ PH nước tưới ,tránh để mưa tạt , ở thanh phố dùng nước máy có PH cao trên 7,5 là tốt vì giúp cho lan cattleya dễ ra hoa .
* có thể bón tăng cường nhiều phân cá hay các phân hữu cơ kích hoa khác có trên thị trường ,loại phân hữu cơ giúp cây có nguồn dinh dưởng ổn định .
* Trong thời gian đã đậu hoa và hoa đang nở tránh dùng phân bón qua lá ,nếu không hoa sẻ thối rụng .

Nếu những cách trên mà cây cattleya vẩn không cho hoa , hoặc cây luôn có dấu hiệu cho hoa nhưng bị thối khi hoa hinh thành 2-3 phân lúc còn trong lưởi mèo ..thì ta sẻ áp dụng theo các cách sau ...còn tiếp ..

hongtrinh19

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi bác Vinh. Bác viết hay quá em sáng ra nhiều điều trong thú chơi Cattleya .
Cảm ơn bác nhiều, Bác mau mau viết tiếp đi .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom