Guest viewing is limited

nxtung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhà mình có nuôi vài chú Họa mi và Than. Họa mi của mình hót suốt còn mấy chú Than mình mới nuôi được khoảng 8 tháng lồng (đã chuyện rồi nhưng chưa hót sổng). Không biết mình nuôi như vậy giọng mấy em Than có bị ảnh hưởng bởi giọng Mi không nhi?

Mình muốn hỏi thêm là mình bắt đầu nuôi mấy em này vào khoảng tháng 10 năm 2012, khi đó mình để ý thấy họng chim màu vàng, mép đen. Như vậy có thể biết đấy là chim chuyền đầu mùa lên hay là thay lông xong chưa lên lửa lại nên họng vàng. Mình chỉ thích nuôi bổi già vì chúng có giọng rừng. Đang lăn tăn không biết mấy em này có giọng rừng không vì ở nhà không có em nào làm thầy dạy cho chúng.

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Theo mình được biết thì Chòe than có giọng hót nhất định không thể lẫn với giọng của loài chim khác được huống chi là bạn nuôi cùng với Họa mi..Việc chòe than của bạn chỉ hót chuyện mà chưa hót sổ là do chim chưa được căng lửa nên mới thế..Bạn muốn chim căng lửa hót nhiều thì phải có chế độ chăm sóc chim đặc biệt hơn chút để chim mau căng lửa .Còn việc bạn nuôi chim từ khi còn mép vàng thì việc ra giọng hay tất nhiên sẽ phải kém hơn so với so với chim bổi rồi..nếu bạn muốn hay có thể bật những file ghi âm chòe than bổi hót để cho chim của mình nghe..Như thế một thời gian bạn sẽ có được giọng mong muốn thôi..Mình có đôi lời nhận xét như vậy..Bạn cứ yên tâm nhé :a26:. Thân !!

laduythang83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Họng chim màu vàng, mép đen là chim bổi non năm đầu tiên. Chòe hiếm khi học giọng chim khác và nếu có học giọng họa mi thì mình thấy vẫn chấp nhận được.:a44:

caonguyen688

Thành viên tích cực
SVC$
0
chẳng sao đâu bạn nhà mình nuôi lửa mi than đất e nào cũng hót như nhau hết mỗi e 1 giọng khác nhau chỉ có Chòe Lửa mới học giọng khác còn than thi không, chim bạn hót gió là do chưa căng lửa thôi ráng chăm sóc e nó cho tốt mồi tươi nhiu vào bảo đảm lên liền, chúc bạn co chú chim hay

nxtung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Họng chim màu vàng, mép đen là chim bổi non năm đầu tiên. Chòe hiếm khi học giọng chim khác và nếu có học giọng họa mi thì mình thấy vẫn chấp nhận được.:a44:

Bác ơi đầu tháng 5 rồi mình mới kiếm thêm 1 em. nhưng lạ cái em này cũng mép đen, họng vàng. Tuy nhiên chân em nó có khá nhiều vảy và khô, không giống chim non lên lắm. Hơn nữa mùa sinh sản của than mới chỉ bắt đầu hơn 1 tháng nay nên khó có khả năng em nó là non mùa này lên. Nếu là mùa trước thì em nó cũng được hơn 1 năm rừng rồi

laduythang83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác ơi đầu tháng 5 rồi mình mới kiếm thêm 1 em. nhưng lạ cái em này cũng mép đen, họng vàng. Tuy nhiên chân em nó có khá nhiều vảy và khô, không giống chim non lên lắm. Hơn nữa mùa sinh sản của than mới chỉ bắt đầu hơn 1 tháng nay nên khó có khả năng em nó là non mùa này lên. Nếu là mùa trước thì em nó cũng được hơn 1 năm rừng rồi

Vâng ! bác nói chỉ có đúng. Bác cứ nuôi vài tháng nữa là họng em nó hết vàng ngay ấy mà! chim họng vàng, mua đầu tháng 5 năm nay thì 99% là em nó chưa được 1 năm tuổi rừng đâu bác ạh !

nxtung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vâng ! bác nói chỉ có đúng. Bác cứ nuôi vài tháng nữa là họng em nó hết vàng ngay ấy mà! chim họng vàng, mua đầu tháng 5 năm nay thì 99% là em nó chưa được 1 năm tuổi rừng đâu bác ạh !

Ok bác.Mình cũng đang nuôi tầm 10 chú rồi nhưng trường hợp này là trường hợp đầu tiên mình thấy nên hơi thắc mắc. Mua được 1 em than bổi già rừng mà hay bây giờ khó quá vì ngoài chợ toàn than được khoảng 1 năm rừng thôi và đã bị lọc hết rồi. Tiếc là không quen bác nào đi bẫy than để đi cùng :a31:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom