Guest viewing is limited

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Em nuôi đến bốn con than rôì, bôỉ có, non có nhưng con lâu dc tháng, con nhanh 2 ngaỳ là bibi, làm sao bây giờ các bác. mặc dù em rất khoaí nuôi choè.

Nuôi non thì ko có thơì gian, nuôi bôỉ thì khó nuôi, đễ đi, em đã nghiên cưú cách nuôi đâu vaò đâý, bây h sao mà nuôi dc một chú, nhìn loaị naỳ nghiền lắm.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Nuôi con gì, trồng cây gì đều phải kiên trì thôi bạn...Hồi mới nuôi chim mình cũng khá vất vả từ cách lựa chọn chim trống mái đối với nuôi non hay mua chim bổi về rồi thì nuôi sao cho nó sống được...Riêng đối với than mình cũng tiêu tốn khá nhiều ngân sách cho việc mua chim và thời gian học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn. Mạn phép xin mách bạn cách này : Mua than phải để ý xem tình trạng sức khoẻ, phản xạ của con chim có tốt không vì đa phần người bán nhốt chim trong lồng tập thể mà lẫn lộn chim cũ chim mới...khi đã mua được em ưng ý mang về nhà bạn nhốt trong lồng tắm to có để sẵn nước uống và thức ăn tươi như sâu hoặc cào cào, dế.. cho ăn đồ tươi vài hôm để chim lấy lại sức rồi mới vào cám...Tại sao không cho vào lồng rộng mà để lồng tắm...Thứ 1 - vì trong quá trình thuần dưỡng con chim vẫn chưa ổn định về tâm lý nên rất dễ nhảy thúc đầu làm vỡ mặt, nhốt trong lồng tắm nan lồng mau nên con chim không bị tổn thương; Thứ 2 - nuôi trong lồng tắm con chim không sinh tật ngoái khi chuyển qua lồng lớn. Khi vào cám bạn bóp sâu tươi lẫn cám con cò cho ăn ít một và hết trong ngay..cứ như vậy nếu chim qua 7 ngày là có tiềm năng rồi...Phủ áo lồng chỉ để hở 1 lỗ nhỏ...lồng để duới đât....Bạn nuôi con nào lâu nhất cũng được tháng rồi chết có thể do nguyên nhân: bạn để chim nơi gió lùa, chim bổi mới vào cám bạn đã vội mở tung hết áo lồng làm chim hoảng loạn tinh thần mà chết...Mình bẫy được 1 em than đến tháng 7 này là tròn năm mà có sao đâu...Đây là chút kinh nghiệm trong quá trình mình thuần hoá em bổi bẫy được hi vọng có ích cho bạn...Chúc may mắn

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn, ngoài những vấn đề thời gian như anh Thangbugi đã nói, bạn có thể tham khảo bài viết:

" Cách thuần chú choè than bổi" của mod MTCHIP hy vọng bạn sẽ thành công, bạn vào link này để đọc nhé:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=6202

Thân chào bạn

vuphong2001

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như THĂNGBUGI nói đúng đấy, phải kiên trì, mình cũng bẫy được em than nuôi được gần 2 tháng rồi, thi thoảng vẫn hót. Bạn cho nó ăn nhiêù mồi tươi vào và để lồng dưới đất chỗ đông người qua lại (nhà không có mèo, chuột :D), mở hé áo lồng thôi... lâu rồi em nó sẽ quen mà. Chúc bạn có được em than như ý.

Trường Minh

SVC$
0
Chân thành cảm ơn các bác bớt chút thời gian cho em ít kinh nghiệm. Em vẫn quyết tâm dưỡng cho bằng được 1 em, nhìn nó đen đên trắng trắng mê lắm, em cũng đã chuẩn bị hết rồi: lồng nuôi, tắm, cóng, cám đã tự làm 1 cân ngon và đúng khẩu vị của chòe.

Mới con vừa rồi đây thôi, ở ngoài hàng em thấy nó nhẩy, hoạt bát, trông rất đẹp, em mang về, thả vào lồng, rồi phủ kín vải treo lên. thấy nó ăn cám và sâu, đế, còn tắm nữa. tưởng ngon lành, hôm sau ra hé vải thấy chú ko nhẩy mấy, cứ như là quen ng rồi, đến chiều thì bb. tức chết đi đc, khám nghiệm tử thi em thấy lông ở hậu môn ướt, nó cũng đi phân lỏng mà. mà chắc cũng tại em mua trên Hoàng hoa thám nhưng mà hàng bán rong, tại thấy nhiều ng mua và nhiều chòe nên ko chịu nổi, nhẩy vào ngắm nghía mua luôn,

Em đang dưỡng 1 chú khướu nữa, h thêm em chòe cho vui, nhà thừa lồng. khướu em mua mới có 1 ngày đã gần như dạn ng rồi, bật băng cậu có vẻ thích thú, tuy chưa hot, khướu này em mua là bổi 100%

Có vấn đề gì về chòe mong các bác chỉ giáo!

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi than còn phải tính đến chuyện mát tay nữa. Nếu bạn ko mát tay lựa bổi thì nên mua chim thuộc hoặc bổi lỡ của anh em trên diễn đàn. Thân.

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
To duongtumai: Than bổi rất nhát và thuần hơi lâu, tuy nhiên giá than bổi tương đối rẽ ( 30 - 50 ng/con ). Mổi lần thuần dưởng là 01 lần khó, tốn thời gian và lòng kiên nhẩn, vì vậy Bạn nên mua 02 - 03 em bổi ( nều sơ sẩy em này thì còn em khác ) về thuần dưởng theo cách hướng dẩn của MTCHIP. Đảm bảo sẽ có ngày được em nó hót cho bạn vui .

Trường Minh

SVC$
0
sáng nay tậu em bổi nữa các bác à, em có sẵn cái lồng to lắm, không gian rộng, chuẩn bị cho chú tận 6 cóng, đầy đủ thức ăn, nước uống. mang chú về, khỏe ra phết các bác à, nhẩy có vẻ thanh thoát, đánh gọn luôn 2 con dế. uống nước, được lúc chú ra cóng nước để rỉa lông, làm giáng. em để kín lại bằng mành cho thoáng, tận tâm tận tình dưỡng cho bằng được em này,

cảm ơn các bác nhiều.

doanngoccanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nhớ là thêm sâu tươi và nước uống đầy đủ nha chúc bạn thành công

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chân thành cảm ơn các bác bớt chút thời gian cho em ít kinh nghiệm. Em vẫn quyết tâm dưỡng cho bằng được 1 em, nhìn nó đen đên trắng trắng mê lắm, em cũng đã chuẩn bị hết rồi: lồng nuôi, tắm, cóng, cám đã tự làm 1 cân ngon và đúng khẩu vị của chòe.

Mới con vừa rồi đây thôi, ở ngoài hàng em thấy nó nhẩy, hoạt bát, trông rất đẹp, em mang về, thả vào lồng, rồi phủ kín vải treo lên. thấy nó ăn cám và sâu, đế, còn tắm nữa. tưởng ngon lành, hôm sau ra hé vải thấy chú ko nhẩy mấy, cứ như là quen ng rồi, đến chiều thì bb. tức chết đi đc, khám nghiệm tử thi em thấy lông ở hậu môn ướt, nó cũng đi phân lỏng mà. mà chắc cũng tại em mua trên Hoàng hoa thám nhưng mà hàng bán rong, tại thấy nhiều ng mua và nhiều chòe nên ko chịu nổi, nhẩy vào ngắm nghía mua luôn,

Em đang dưỡng 1 chú khướu nữa, h thêm em chòe cho vui, nhà thừa lồng. khướu em mua mới có 1 ngày đã gần như dạn ng rồi, bật băng cậu có vẻ thích thú, tuy chưa hot, khướu này em mua là bổi 100%

Bạn chú ý cái này, nếu chim đã vào cám rồi, trong 1-2 tuần đầu mới về chỉ cho ăn cám Ba vì và cào cào sâu tươi thôi, sau mới trộn thêm cám làm vào cho nó quen.

Chim nuôi ở hàng làm gì có đồ ngon mà ăn, về cứ tống nhiều đạm vào kiểu gì chả đi ỉa chết

Trường Minh

SVC$
0
Các bác à, em tuyển được 1 em 3 ngày trước đây, đến h này vẫn bình yên, cám tự làm trộn sâu tươi, ngày 2 con dế vì ko thấy bán cào cào, che kín lồng bằng mành trúc, vẫn nhín thấy nó, rất hoạt bát và khỏa mạnh, phân bình thường. Em sẽ kiên trì và học tập chỉ dậy của các bác, thuần nó bằng được.

kieu_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao mà lại khó vậy nhề? bạn thử xem xung quanh có chó hay mèo ở gần đấy ko? bạn cần phải thờng xuyên bổ xung cho em nó sâu tươi, châu chấu,dế ... để em nó thích nghi dần với việc tiêu hóa cám ăn thẳng. chúc bạn thành công

chinhluanv@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tôi lần đầu tiên nuôi than bổi, nuôi 2 con,,,,,,,,,,sau 1 tháng vẫn sống, ăn sâu và cào cào rất khoẻ, 2 em đa4 huýt gió rồi, thâm chí có con than tui mua về yếu quá nó nhảy không nổi luôn
Nuôi hoạ mi khó hơn nuôi than nhiều.
- bạn cứ trùm áo lồng cho kín, cho nó day đủ sâu, thì nó sống thôi.

Nhân tiện hỏi mấy bạn chơi than, làm cách nào để ép than an cám.

thanhlong_mechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao bạn ko đầu tư 1 chút mua lại của người đã chơi rồi, đảm bảo chim sẽ hay và không mất công gì cả, đắt thường xắt ra miếng mà. Thoải mái lựa chọn ko sợ bị die, ko gì hết, ở chỗ tui choè than hay, hót ầm ầm khoảng 700 là OK rồi. Chúc bạn chọn được con choè như ý

quankiet1410

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn, hẳn bạn đam mê chim và mún tự mình "đào tạo" 1 chú chim từ chim mộc trờ thành chim rừng bạn nhỉ. Mình nghĩ có lẽ bạn cũng giống mình, có thể có tiền mua ngay 1 chú chim ngon nhưng lại mún tự tuần thì nó mới sướng phải ko nà hihihi... mình cũng đang thử thuần 1 chú than, công nhận là khá khó, mình thuần lửa thấy rất dễ, cỡ 1 tháng là ok, còn than thì có lẽ 3 tháng là ít đó.
1 ít kinh nghiệm mình trải qua là:( chim dáng đẹp tuỳ sở thích của bạn, mình ko bàn đến)
* nên lựa chim có họng đen , càng đen càng tốt
* nên lựa chim bay nhảy trong lồng, nhưng ko đâm lồng ( trầy da phần đầu, mỏ...khó thuần), ko chọn con đứng 1 chỗ, hoặc núp dưới đáy lồng.
Ngoài ra, còn nhìu cách để xem chim khoẻ mạnh, để về ko bị chết.
Thuần : bài của MTCHIP đã nói khá đầy đủ.
Tạm thời chia sẻ ít kinh nghiệm, đến giờ đi chơi rùi hihihi...chúc bạn thuàn được 1 chú chim ngon:a07:

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0

Bạn duongtumai oi!

Bạn đã xác định chơi chim là phải chữ nhãn rồi mà, đừng có nóng vội.
Mình cũng mới chơi chim thôi, cũng mua 1 em Than o trên chợ HHT như của bạn, vè chùm áo lồng 1 tuần, đến tuàn thứ 2 thì bắt đầu hé áo, nhưng chú than của mình cũng vẫn nhát lắm, cho ăn cào cào và sâu tươi hàng ngày, mỗi cái là chưa tắm được thường xuyên tại vì mình đi làm cả ngày về nhà thì tối mất rồi tắm thì sợ bị lạnh.

Mình cũng học hỏi ở diễn đàn nhiều, hy vọng em than của mình sẽ ngon lành.Mình đang ở HN, nếu có điều kiện ae mình giao lưu học hỏi nhé.
Chúc bạn thành công.

anhphap

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình chưa bao h nuôi chim bồi cả, toàn bắt non về nuôi, và đều cho ăn cám pha với nước ấm, hoà nhuyễn, lớn nhanh như thổi lun. Theo mình nếu muốn có 1 nhóc chim cảnh thực sự là của mình thỳ bạn nên nuôi từ nhỏ, từ lúc chim chưa biết bay chuyền, mỗi lần cho ăn bạn nên gọi cho nó quen, thỳ sau này nó có bay đy... nó vẫn còn nhớ mà bay về, chim dù đẹp đến mấy mà ko theo người thỳ lỡ .... quên ko đóng cửa lồng là.... vù..:a23:

daibp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng từng nuôi than bổi rồi, thật sự là gian nan.
Lúc trước cũng không có kinh nghiệm lựa chim bổi. Cứ thấy em nào tướng tá đẹp (mình cảm thấy nó đẹp) là lụm về.

Nuôi 3 em, nhưng cuối cùng chỉ tạm chấp nhận được 1 em. 2 em kia không die nhưng khổ nổi đầu cổ trọc lóc, lúc nào cũng máu me... do vết thương chưa lành thì nó lại tiếp tục đâm đầu.. sau gần 1 năm mình thả 2 em này.

Em tạm chấp nhận đuợc thì nuôi đến 3 mùa và vẫn nhát, nhưng được cái là nó không đâm đầu vào thành lồng như 2 con kia, nên dáng dấp vẫn đẹp. Gióng hót thì nghe cũng phê... Mình chỉ nuôi ở nhà chơi, không mang đi dợt ở cội...

Thức ăn chủ yếu: cám ba vì + bột đậu mua sẵng... Vì minh ít thờii gian.
Mồi tươi thì hên xui: vì cũng hơi bận rộn nên 1 tuần chỉ cho ăn cào cào hoặc sâu tươi khoảng 2 lần.

Tóm lại: đối với các bạn có kinh nghiệm lựa chim thì.. chắc là OK hơn, còn không có kinh nghiệm thì... dùng 2 chữ: "Hên xui" ... (^_^)..
CT bổi mà cứ đâm đầu vào thành lồng thì... theo mình thì không nên nuôi, mình nghĩ là nếu nuôi thêm vài năm thì chắc nó vẫn như vậy...ý riêng thôi nha...

Vài điều chia sẽ cùng các bạn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom