Guest viewing is limited

rock_alonly_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúc mừng chúc mừng,có vẻ chuyện nuôi chim đẻ trứng trông dễ dàng với chúng ta rồi, hầu như nếu có điều kiện thì ai cũng có thể nuôi chim đẻ trứng được.Nhưng vấn đề đặt ra cho bạn ở đây là: làm sao chăm sóc được từ 2-->3 con trong số trứng sắp nở này.và đây cũng chính là điều khó nhất, và nhiều cảm xúc nhất!

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy ngày nay mình chú ý thấy em mái rất hay nằm trong tổ,chỉ ra ngoài để ăn và tắm thôi....vì ở bên ngoài không thể nhìn rõ bên trong tổ nên mình quyết định chui vào aviary xem thử thế nào....ôi trời ơi...4 quả trứng.....mừng muốn xỉu luôn...hihihihi...chắc là em mái đã ấp được 3-4 ngày gì rồi....cảm giác thấp thỏm như khi chờ đợi đứa con đầu lòng vậy các bác ạh...
trước tiên xin chúc mừng bác nhé!
nếu tính ra thì cặp chim của bác đẻ cùng thời điểm với cặp chim nhà em, nếu thuận bườm xuôi gió thì tuần sau sẻ có chim non, lạy trời cho trứng có cồ :D

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là 4 quả trứng của em không có cồ....hichic...bắt tay lại từ đầu thôi...
không hiểu sao con trống căng lửa thế mà không có cồ nhỉ....có lẽ nào do là chuyền nuôi lên nên chưa biết đạp mái không ta...???...ai biết chỉ giùm em với...

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau 2 ngày lấy trứng ra em mái đã có dấu hiệu chuẩn bị lứa trứng mới....chiều nay em nó đã tha rác làm tổ nhưng tổ chưa được hoàn thiện....hy vọng lứa này sẽ có chim con....

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim ấp khoảng bao nhiêu ngày mà bạn biết không có cồ vậy, bạn tự lấy trứng ra coi không sợ chim mái bỏ ổ à

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
>15 ngày đó bạn....không nở thì là không có cồ rồi còn gì...phải lấy trứng ra thì chim mái mới chịu đẻ lứa khác nữa chứ....

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn, thường thì lứa đầu tiên trứng đều không có cồ, mình có xem một số trang web bên Singapore và Malaysia cũng vậy. chim họ ấp lứa đầu tiên đều không có cồ. Hi vọng là lứa sau bạn sẽ có chim con và up lên cho mọi người xem.

Mình cũng đang cản đẻ, mái mình cũng ấp đươc 4 ngày rồi, tỉ lệ có cồ chắc hơi bị khó.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là em mái đã ấp được 3 ngày....và lần này vẫn là 4 trứng....hy vọng lứa này sẽ có chim con.....

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn saricop, cho mình hỏi, khi bạn lầy trứng ra bạn có lấy rác trong tổ chim ra không? vì chim mình cũng không có cổ và cũng được 4 trứng. có gì phản hổi cho mình để mình lấy rác hay không cho nó đẻ lứa mới.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình chỉ lấy trứng ra thôi,tổ vẫn giữ nguyên bình thường....vừa lấy trứng hôm trước thì hôm sau đã thấy em mái tha thêm rác sửa lại tổ và ngày tiếp theo đã có quả trứng đầu tiên rồi...mình nghĩ chỉ cần ta cung cấp đầy đủ dưỡng chất thì em mái sẽ cho trứng lại ngay thôi...

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình chỉ lấy trứng ra thôi,tổ vẫn giữ nguyên bình thường....vừa lấy trứng hôm trước thì hôm sau đã thấy em mái tha thêm rác sửa lại tổ và ngày tiếp theo đã có quả trứng đầu tiên rồi...mình nghĩ chỉ cần ta cung cấp đầy đủ dưỡng chất thì em mái sẽ cho trứng lại ngay thôi...

cặp lửa của em cũng ấp khoảng 4.5 ngày rồi, cũng đẻ lại 4 trứng hy vọng em với bác thuận bườm xuôi gió lứa này .
p/s:Riêng cặp than thì em ít quan tâm nhưng lại đẻ ấp tốt, sáng nay ra cho ăn thì thấy vỏ trứng nằm dưới đất thế là cặp than đã nỡ đc 1 trứng

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic...hôm nay đã là ngày thứ 12 mà vẫn chưa thấy chim con,chắc lần này trứng lại không có cồ rồi...nghi ngờ khả năng của chim trống nên đã quyết định bắt nó ra và dự định sẽ thay em trống khác...hiện đang treo em trống mới gần aviary cho làm quen dần với em mái...đợi thêm 1-2 hôm nữa sẽ lấy trứng ra và thả em trống mới vào....

minh_vy

Thành viên mới
SVC$
0
hic...hôm nay đã là ngày thứ 12 mà vẫn chưa thấy chim con,chắc lần này trứng lại không có cồ rồi...nghi ngờ khả năng của chim trống nên đã quyết định bắt nó ra và dự định sẽ thay em trống khác...hiện đang treo em trống mới gần aviary cho làm quen dần với em mái...đợi thêm 1-2 hôm nữa sẽ lấy trứng ra và thả em trống mới vào....
Chắc là ko có cồ rồi, bạn ráng chờ thêm 1-2 ngày nữa nếu ko thấy nỡ thì lấy trứng ra, việc cặp chim đã chịu nhau và đẻ trứng đã là thành công rồi, bây giờ lại đổi trống khác thì liệu chim mái nó có chịu ko...?hãy bỏ thêm chút time tìm hiểu nguyên nhân trứng ko có cồ rồi khắc phục, cặp lửa nhà mình lứa đầu cũng ko có cồ nhưng lứa nhì thì ok rồi...chúc bạn mau tìm đc giải pháp hửu hiệu nhé!

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Bạn nên đợi 1,2 ngày nữa vì tùy nhiệt độ, thời tiết mà chim nở từ 13- 15 ngày bạn ah.11 ngày là chim đẻ ít và ấp sớm vì sau khi đẻ trứng đầu tiên là buổi tối chim đã vô tổ ngủvà ấp luôn.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thay trống đúng là 1 quyết định sáng suốt các bác ạh...lứa này em mái vẫn đẻ 4 trứng và hiện tại sáng nay đã nở được 2...nhưng có điều hơi buồn là 1 chú chim non đã bị nằm đo ván dưới sàn aviary....không hiểu được nguyên nhân tại sao vì khi phát hiện thì chú chim non này đã bị kiến bu kín người rồi...hic...thấy chim bố và mẹ đều tích cực tha mồi cho chim non lắm nên cũng an tâm...mình nghĩ chắc là do chú chim non này quá yếu nên số phận nó phải thế....hy vọng là 2 trứng còn lại sẽ vẫn có cồ....

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy là sáng nay trứng đã nở,lứa này thu hoạch được 4 em...tầm 8h sáng thì mình phát hiện có 1 em nằm dưới nền đất aviary...tưởng là em ấy đã ngủm củ tỏi nhưng nhìn kỹ thì vẫn còn ngọ nguậy...nghĩ là chắc chim mẹ quăng do luật đào thải nên chỉ nhặt nó bỏ vào khay thức ăn cho khỏi bị kiến làm thịt,chờ chết rồi đem đi mai táng....đến tầm 1h trưa em nó vẫn cứ ngáp ngáp...thấy tội quá nên đưa em nó trở lại tổ...hic...hy vọng là chim mẹ chịu chăm sóc cho em nó tai qua nạn khỏi.....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom