Guest viewing is limited

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là sau nhiều ngày nghiên cứu,cùng với niềm đam mê chích Chòe Lửa,nay em làm cái aviary đầu tay để nuôi lửa đẻ....do lần đầu tiên nuôi nên chưa có nhiều kinh nghiệm,mong mọi người chỉ bảo thêm...thanks....

vài tấm hình về cái aviary của em,mọi người xem và cho ý kiến nha...

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

scaled.php

đây là em lửa trống dự định dùng ghép đôi....còn em lửa mái thì đang thay lông

scaled.php

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đã up lại ảnh....mời mọi người xem và cho ý kiến..
aviary có diện tích 2m x 1.5m x 1m(dài-rộng-cao)....

Và đây là em lửa bố tương lai....

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
kích thước đẹp đó. khung cảnh ko biết có nhiều người qua lại và nắng rọi vào ko, nếu có nắng buổi sáng thì ok. phần bên dưới nếu bạn làm gạch cao thêm 1,2 lớp nữa và lọt vào cái khung thì đẹp hơn và như vậy cũng khỏi văng cát ra ngoài. phần bên hông đã đc che một vách tường nếu đc che một vách nữa thì ok. bạn che bằng bạc tháy cũng ko đc ok lắm. nếu đc bạn kiếm 2 cái chậu lớn bỏ bên hông. lấy vài hạt khổ qua bỏ vào cho nó leo lên nhìn khung cảnh nó thiên nhiên mát mẻ hơn. hơn nữa gió làm bạc kêu sợ chim nó hoảng, mình có đôi lời góp ý.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp đấy , nhất là mấy trái dừa khô - có sáng tạo :a01:. Khu vực này tốt nhất hạn chế người qua lại nhiều chim sẽ hoảng không chịu xxx thì khổ, còn riêng bạn chỉ nên ghé thăm 1 ngày 2 lần để bổ sung thức ăn , nước uống cho chúng thôi.
Nhưng thời gian này còn quá sớm, không nên thả chim vào vội, mà chỉ treo 2 lồng chim trống mái gần nhau cho nó làm quen mặt nhau trước đã. Qua Tết nguyên đán hãy thả vào ! Kinh nghiệm của mình là vậy - vì đã nuôi đẻ thành công. :a15:

khanhduy3010

Thành viên tích cực
SVC$
0
khi nào có thành quả bác nhớ up lên để anh em chiêm ngưỡng nhé :a27::a27::a27::a27::a27::a27::a27::a27::a27:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kích thước đẹp đó. khung cảnh ko biết có nhiều người qua lại và nắng rọi vào ko, nếu có nắng buổi sáng thì ok. phần bên dưới nếu bạn làm gạch cao thêm 1,2 lớp nữa và lọt vào cái khung thì đẹp hơn và như vậy cũng khỏi văng cát ra ngoài. phần bên hông đã đc che một vách tường nếu đc che một vách nữa thì ok. bạn che bằng bạc tháy cũng ko đc ok lắm. nếu đc bạn kiếm 2 cái chậu lớn bỏ bên hông. lấy vài hạt khổ qua bỏ vào cho nó leo lên nhìn khung cảnh nó thiên nhiên mát mẻ hơn. hơn nữa gió làm bạc kêu sợ chim nó hoảng, mình có đôi lời góp ý.
Thân

aviary được đặt trên khoảng sân bên hông nhà,thỉnh thoảng mới có người qua lại thôi....nhận được nắng sáng cũng tạm ổn....còn cái vụ trồng dây leo thì mình đang phân vân là chưa biết trồng loại nào cho đẹp nữa đây...hihihi...

---------- Post added at 05:32 PM ---------- Previous post was at 05:28 PM ----------

Đẹp đấy , nhất là mấy trái dừa khô - có sáng tạo :a01:. Khu vực này tốt nhất hạn chế người qua lại nhiều chim sẽ hoảng không chịu xxx thì khổ, còn riêng bạn chỉ nên ghé thăm 1 ngày 2 lần để bổ sung thức ăn , nước uống cho chúng thôi.
Nhưng thời gian này còn quá sớm, không nên thả chim vào vội, mà chỉ treo 2 lồng chim trống mái gần nhau cho nó làm quen mặt nhau trước đã. Qua Tết nguyên đán hãy thả vào ! Kinh nghiệm của mình là vậy - vì đã nuôi đẻ thành công. :a15:

uh,mình chỉ chờ em mái xong lông thì sẽ thả vào trước cho quen....còn em trống chắc phải qua tết rồi....bạn ở nha trang ah,rất vui được làm quen....

---------- Post added at 05:39 PM ---------- Previous post was at 05:32 PM ----------

sân vườn nhà mình rất rộng,nhưng mình chọn cái khoảng sân bên hông nhà để đặt cái aviary do nhiều nguyên nhân khách quan như mèo,chó,bọn trộm chim....
lần đầu tiên làm với niềm đam mê không biết kết quả thế nào....hiện đang xử lí khó khăn đầu tiên,đó là bọn kiến...không hiểu sao chúng nhiều quá,mà tới 5-6 loại kiến nữa chứ,diệt hoài không hết....bác nào có thâm niên trong vụ diệt kiến này giúp em với ạhh....

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
aviary được đặt trên khoảng sân bên hông nhà,thỉnh thoảng mới có người qua lại thôi....nhận được nắng sáng cũng tạm ổn....còn cái vụ trồng dây leo thì mình đang phân vân là chưa biết trồng loại nào cho đẹp nữa đây...hihihi.
dây leo bạn có thể trồng dây khổ qua, hoặc dây thiên lý vừa có bông, vừa có quả ăn hì hì. dây trầu bà trầu ông. trồng rất đẹp nhưng loại này nó là 1 trong 24 loại cây có độc. hôm trước mình cũng trồng trầu bà, nhưng đang tính dọn vì loại này ko có sâu, và tìm hiểu thì thấy loại này là một trong 24 loại cây có độc

Thân

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sợ nhất là chuột, rắn,... còn Kiến thì dễ xử lý : bạn kiếm nhớt củ thay ra từ xe máy, tưới theo nền gạch, phía ngoài, chổ tiếp xúc giữa gạch với đất, nơi đó là đường kiến thường đi qua để vô aviary, tưới nhiều 1 chút cho thấm vào nền đất luôn - bọn kiến chúa ghét loại nhớt này. Hoặc có thể bạn mua thuốc diệt kiến dạng bột màu trắng, rải xung quanh, phía ngoài cũng được - tuy nhiên loại hóa chất này rất có hại cho chim nếu vô tình thấm vào thức ăn và nó sẽ mất tác dụng sau 1 khoảng thời gian. :a04:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tưới nhớt và dùng thuốc kiến thì mình đều đã thử....nhưng với cái loại kiến cao cẳng thì chẳng ăn thua mấy....vẫn thấy chúng xuất hiện trong aviary khi bỏ đồ ăn....
cái aviary này sẽ phải chịu nào kiến,chuột,mèo hoang,chó nhà hàng xóm....ôi thôi nhiều thứ ùm bà lằng....biết trước là thế nhưng vẫn quyết định làm,tới đâu hay tới đó....vì lòng đam mê hi vọng sẽ thành công....hihi

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
về kiến bạn ko bên dùng thuốc rãi xịt vì như thế sẽ bay vào chuồng chim ăn ảnh hưởng tới sức khỏe, bạn tới tiệm thuốc thực vật,kêu họ bán thuốc trừ kiến về pha với thức ăn cho nó xử, trên diễn đàn mình có giới thiệu loại 2 lúa xanh đó. aivary phải bắt thêm đèn trái ớt, để ban đêm có gì chim ko nảy bậy bạy. gạch xây cao hơn cũng hạn chế đc chuột bọ. nếu xây xong dán kiến hoặc gạch trơn bên ngoài để nó khỏi leo cũng ok.. vì làm dưới đất nên phải cú ý vấn đề này. trồng dây leo thả bên ngoài vừa đẹp vừa tự nhiên và hạn chế đc nhiều thứ

thân

La_Vang_Roi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn nên trồng nhiều cây chim mới có cảm giác an toàn mà đẻ.bạn đừng sài 2 trái dừa.bạn sài cai rỗ hoặc cái thúng con làm tổ cho nó thi hay hơn bạn rải rơm vài tổ nó ít thôi còn rơm còn lại bạn rải vào chuồng dể tự nó xử

aoanhtg

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bạn.làm sao trị được rắn và chuột nhất là rắn lục,nó có thể chui vào lồng chim.có anh bạn bị rắn chui vào ăn chú chim xong rồi không ra được. đành phải nuôi chú rắn, nói vậy thôi chứ xem diễn đàn không thấy nói đến vấn đề nầy.xin cám ơn mọi người.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy hôm trước mới cho em mái vào cái aviary cho quen dần....nào ngờ tối nay đang ngồi trong nhà thì nghe tiếng tung bay ầm ầm phát ra từ cái aviary....lấy đèn pin xem thử thì hỡi ơi,1 chú mèo hoang đang ngồi ngắm nhìn em lửa mái tung bay và chờ cơ hội....hichic....dự định nuôi lửa đẻ của em chắc dễ bị phá sản vì mấy chú mèo hoang này quá....có cách nào làm cho mấy chú mèo hoang này không dám tới gần aviary không vậy mọi người...????..ai biết xin giúp giùm em cái vụ này với....
thanks....

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo như anh lac viet có đề cập thì bạn nên treo vài cái bình nước xung quanh avi (theo mình thì đựng nước bằng chai thủy tinh trong suốt sẻ có tác dụng tốt) thì mèo ko dám tới gần, mình cũng nghĩ hợp lí vì mèo rất sợ nước, áp dụng thử rồi báo kết quả cho ae biết luôn thể.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanks bạn nhiều....để mình làm thử xem kết quả ra sao....

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gần 1 tháng sau khi ghép đôi hình như có chút kết quả rồi thì phải....chiều hôm qua đã thấy em mái tha rác về làm tổ...hic...vui hết biết luôn....thường thì sau khi tha rác về làm tổ xong thì khoảng mấy ngày là có cái trứng đầu tiên vậy mọi người....????

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn chống được mèo rồi à. Chia sẻ kinh nghiệm cho ae với

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình làm theo hướng dẫn của anh Lac viet thôi...cho nước vào mấy chai thủy tinh rồi để xung quanh cái aviary....không biết có hiệu quả về đêm không chứ ban ngày mình thấy thỉnh thoảng vẫn có 1 chú mèo ngồi cạnh cái aviary và nhìn vào trong với vẻ thèm thuồng lắm.....được cái cặp chim của mình vẫn tỏ ra bình thường...

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy ngày nay mình chú ý thấy em mái rất hay nằm trong tổ,chỉ ra ngoài để ăn và tắm thôi....vì ở bên ngoài không thể nhìn rõ bên trong tổ nên mình quyết định chui vào aviary xem thử thế nào....ôi trời ơi...4 quả trứng.....mừng muốn xỉu luôn...hihihihi...chắc là em mái đã ấp được 3-4 ngày gì rồi....cảm giác thấp thỏm như khi chờ đợi đứa con đầu lòng vậy các bác ạh...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom