Guest viewing is limited

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
trước đây e hay chơi cu gáy và hoạ mi. Bỏ mất 1 thời jan ko nuôi chim từ đợt H5N1. gần đây e có nuôi lại và chơi Vành Khuyên. Hiện tại e có 6 chú,cũng mới nuôi đc chừng hơn 1 tháng. 1 chú thì thỉnh thoảng đã bắn tỉa,1 chú đã líu kha khá,4 chú đang hót chuyện, e muốn hỏi các bác là e đang nuôi khuyên rồi vậy có loài chim nào có thể chơi song song với khuyên ko? ví dụ như về kích cỡ chim,chuyện chăm bẵm tắm rửa,ăn uống có những điểm tương đồng như khuyên? rất mong các bác góp ý ạ!:a35:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạ thực ra là hiện tại e vẫn đang nuôi 2 em Mi thuộc,1 em Chào Mào cũng đứng tuổi lồng và 2 em cu gáy thì 1 em bổ 5 đôi khi có grù 6 rất dạn người và 1 em mộc còn non! ngoài ra là 6 em khuyên! trước đây thì khướu.yến,ngũ sắc, quế lâm, vẹt Hong Kong..v..v.. e đều đã từng nuôi qua trong chừng 6,7 năm do gia đình e ai cũng yêu thix chim cảnh! loài cánh nhỏ như khuyên e mới nuôi và mong các bác góp ý xem có loài nào cùng kích cỡ và đặc tính sống jông khuyên ko ạ? dù sao cũng rất cảm ơn bác!

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Thế bác nuôi thêm 2 em chim chích đồng nữa đi, dáng vóc cũng tương tự nhau, mà khi chúng nó " hợp ca" nghe cũng sướng lắm:a21:.( hôm qua đi mua cái lồng nhìn con chích trông hay hay hỏi chủ quán thì được biết là 150k/em:a09:)

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nhà mình thì nuôi mỗi khuyên thôi bạn à vì mình nghĩ là khuyên là loài học giọng của các loài khác rất nhanh ( VD: nếu ta cho 1chus khuyên đứng cạnh 1 chú chúch choè than thì ko lâu sau con khuyên đó líu giọng choè mà như vậy thì mình ko thích lắm), còn nếu bạn nuôi khuyên mà muốn nuôi thêm 1 vài em khác loài thì mình thấy yến hót rất phù hợp , về chuyệ điều kiện chăm sóc khi nuôi nhốt chắc là bạn biết hơn mình rùi, chúc bạn có đàn chim như ý nhé.
thân chào...

Lê Thiên Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi cạnh chim khuyên thì có nhiều loại chủ yếu là mình thích bạn ah. Có người chỉ nuôi mỗi vành khuyên không( như mình chẳng hạn ) có người thích nuôi thêm Sơn ca ỏ Chào Mào, Gia đình bạn đều yêu thích chim cảnh như thế theo mình bạn nên nuôi mỗi loại một hoặc hai em cho các em đấu nhau là tốt nhất.... Thân

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim Chích đổng quả thật e mới nghe lần đầu! nhà e gần Chợ Mơ nên e hay ra đó lựa chim hoặc lên Tăng Bặt Hổ! ko biết loài đó ở đâu có ạ? e cũng nghĩ Yến là loài phù hợp nhất mà trước e đã từng nuôi nhưng khổ nỗi giá cả em ý đắt quá! hihi! cảm ở các bác đã góp ý! rất mong có thêm nhiều ý kiến nữa ạ! thanks!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn benb52 !
Không nên cứng ngắt bạn à nên nghĩ thoáng tý cái gì đúng sở thích của mình thì mình chơi thôi bạn ạ chứ không nên theo khuôn phép bài bản nào đâu , nếu bạn thích nuôi chim gì thì nuôi chim ấy ,chứ chim mà mình không thích thì nuôi không bao giờ hay được cả bạn à , nuôi chim cũng rèn được tính kiên nhẫn chịu thương chịu khó nếu nuôi nhiều loại thì bạn chịu khó chăm thêm chút chứ không tốn thời gian lắm đâu bạn à. thường thì mỗi loại chim một tập tính khác nhau nên cách chăm sóc thức ăn hay các chế độ tập dượt cũng khác nên ta chịu khó chăm sóc là tốt nhất .
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót mong anh em bỏ qua ,Cảm Ơn!
Thân!!!

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác nói ko có j sai sót cả nhưng có lẽ bác chưa đọc kĩ bài nè của e rùi! hì! như e đã nói thì trước đây và cả hiện tại e nuôi cũng phong phú chủng loại theo sở thích! về chăm sóc và sự kiên nhẫn thì e ko ngại vì cũng nuôi 7,8 năm nay rồi! cái đó e biết! e viết topic này là muốn tìm hiểu thêm về các loài chim cánh nhỏ ạ! thân!

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Nhà em ngoài nuôi khuyên em chơi thêm CM, choè than, Yến, hoạ mi và Quế Lâm..nuôi nhiều vất vả tí nhưng bù lại sáng sáng nghe rất vui tai

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạ! tiện đây e cũng muốn hỏi thêm về Quế Lâm! e nghe nói và cũng đã nuôi thử loài này nhưng e thấy nó thuộc dạng khó thuần,lâu dạn người nên đã phóng sinh mặc dù con nhà e cũng hót kha khá! tiếng hót hơi jống Hoại Mi nhưng ngắn và nhỏ hơn nhiều! có bác nào biết về loài này thì cho thêm ý kiến ạ! vì trên thị trường hiện nay loài này khá phổ biến! thanks!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn bênd52 !
bạn nghĩ như vậy là sai lầm lớn rùi bạn ơi loài chim này nuôi rất dễ đặc biệt khi mới bẫy đc chim này từ thuên nhiên thì thường là chim ăn cám luôn bạn à, về giống chim này thì mình thấy phân biệt đực cái rất dễ dàng, chim đực thì ở ngực có lông mà đỏ lưng có mà xanh xám còn mái thì lông màu vàng pha thêm ánh xanh nhạt lưng mà xám đen, thuần người chim này ko khó chủ yếu là
đặt ngang mặt nguười nơi có nhìu người qua lại( khi thuần ta nên che áo lồnh rùi từ từ mở dần cho đến khi chim thuần người là khoảng 15 đến 20 ngày) chim này rất thích tắm có thể cho tắm nhìu lần đây cũng là 1 yếu tố giúp cho chim nhanh thuần người hơn. chim này ăn cám rất ýt nên thường cho chim ăn thêm hoa quả như dưa hấu là chư yếu....
có gì sai xót mong mọi người bổ xung thêm......
thân chào.:a04::a04:

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn ý kiến của bác! về những điều bác nói thì e cũng đã biết vì khi bắt về nuôi e cũng có tham khảo thêm nhiều người! e xin bổ xung thêm là Quế Lâm là loài thix sống theo đôi (hoặc bầy đàn), vì thế tên khác của nó là Tương tư mỏ đỏ! nhưng e nuôi và theo ý kiến nhiều người thì lại bảo khó dạn! có thể là do con e bắt nhát hoặc có thể do e nuôi 1 con nên như vậy! cảm ơn bác cuong01 nhé! thân!

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
khi mình bập vào muôi chim vành khuyên thế là từ từ các giống chim khác mình phải giải tán không phải mình không yêu bọn chúng nữa mà vì tiếng hót của loài chim lớn lấn át tiếng hót của vành khuyên với lại tâm trí của mình đặt hết chim vành khuyên rồi lúc nào sự yêu thít vành khuyên định hình trong tôi chắc là mình sẽ nuôi lại các giống chim khác .Theo mình nuôi chung với chim vành khuyên chỉ nên nuôi các giống chim tiếng hót không phá vỡ tiếng của giàn khuyên lứu
Thân chào

hocmoi_qtdh

Thành viên mới
SVC$
0
thế thì bạn nuôi thêm huýt cô hình dáng thức ăn đều giống khuyên

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em là tùy sở thích, bác thích nuôi chim nào cùng chim khuyên cũng được, miễn là đừng thích cái này bỏ cái kia lại không cho mấy em nó đi dợt em nó buồn thì chết. Ở hà nội hiện phong trào Chào Mào đang phát triển mạnh, bác có thể nghiên cứu thêm :a21::a21::a21:. Em hiện đang chơi khuyên và chào mào, đang phải bố trí lịch không các em ý giận thì chết :a31::a31::a31:

tatsuyachi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mua Khuyên Non Gấp

Dạo Này mình nghe các bạn nói nhiều về khuyên non , nhưng mình chưa có em nào cho nên mình muốn mua 1->2 em về nuôi thử . Bạn nào có thì` để lại sdd rồi mình liên lạc sau .Mình ở Bắc Ninh

khuyenmai

Thành viên mới
SVC$
0
cac bac nay theo em thi nen nuoi kem choe than.sau nay may em liu roi thi hoc giong choe nhanh lam.que em nguoi ta goi la lai giong

ĐamMêChàoMào

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Bạn benb52 !
Không nên cứng ngắt bạn à nên nghĩ thoáng tý cái gì đúng sở thích của mình thì mình chơi thôi bạn ạ chứ không nên theo khuôn phép bài bản nào đâu , nếu bạn thích nuôi chim gì thì nuôi chim ấy ,chứ chim mà mình không thích thì nuôi không bao giờ hay được cả bạn à , nuôi chim cũng rèn được tính kiên nhẫn chịu thương chịu khó nếu nuôi nhiều loại thì bạn chịu khó chăm thêm chút chứ không tốn thời gian lắm đâu bạn à. thường thì mỗi loại chim một tập tính khác nhau nên cách chăm sóc thức ăn hay các chế độ tập dượt cũng khác nên ta chịu khó chăm sóc là tốt nhất .
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót mong anh em bỏ qua ,Cảm Ơn!
Thân!!!

Em là em đồng ý với ý kiến của anh Trân Ngoạn , chỉ cần bạn thích bạn đam mê thì nuôi chim gì cũng được bạn à , có thời gian thi nuôi nhiều còn không có thì nuôi mỗi loại 1 em 2 em gì đó , chỉ sợ là bạn không có sức để chăm thôi hihi
Thân

chu_chao_mao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo tui thi thêm ốc mít hay đầu đỏ thì hay nhất. thức ăn gần giống nhau nhỏ nhỏ xinh xinh như nhau:a29:
vài lời góp ý cùng bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom