Guest viewing is limited

datkinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
nuôi con liu điu sinh sản

mình mới mua của ông đi dợt cào cào được 6 con liu điu về cho chích Chòe Lửa ăn,cắt 2 con liu điu ra từng miến nhỏ và mình thấy nó có trứng giờ còn lại 4 con,mình có suy nghỉ là nuôi để nó sinh sản vì loài bò sát này khó kiếm củng khó bắt được nó,ở ngoài tiệm chim thì ít có bán lâu lâu mới có vài con và củng ko đến lượt mình mua được đâu là đả hết rồi.ae nào biết cách nuôi như thế nào và cho nó ăn gì chỉ giúp mình với.mình chuẩn bị 1 cái hồ = kiếng ngang 5 tất, dài 8 tất như vậy có dc ko xin ae chỉ giáo.
Em ko biết post bài này ở đâu cho phù hợp,có gì ko đúng mấy a Mod chỉnh xửa lại dùm cho đúng với chuyên mục,cám ơn mấy a nhìu,chúc mọi người 1 ngày tốt đẹp và gặt hái được nhìu thành công.:a22::a22::a22:

Chỉnh sửa lần cuối:

datkinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: nuôi con liu điu sinh sản

huhuhu ko ai biết cách giúp mình hết vậy,có ai biết gì về liu điu ăn gì ko chỉ mình với:a12::a12:

mrjosh0909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo lời của bác mêchim mình xin post bài nuôi liu điu tại gia.trước kia mình cũng phải mua mồi tùm lum hết,1 ngày cả chục k tiền mồi,nhưng nhờ có các bài post nuôi côn trùng của mấy mà tui cũng giảm phần tiền mồi.vào chủ đề đây :
+Chuẩn bị: liu điu là loài bò sát ko leo tường được nên vật để nuôi có thể là thùng nhựa cao một tí,hay hồ cá ,chậu đất,...;phần con giống thì các bạn ra tiệm lựa con bụng to ở phần gần chân sau đó là con cái có trừng sẵn á,con đực là con ko có bông trên lưng và eo thon mà vẫn già con.chén đựng sâu cho liu điu thì là cái j` mà ko làm cho sâu bò ra là được rồi,thêm chén nước,cát và cài cục đá xanh cỡ vừa.
+Thực hiện: rất đơn giản,lấy cái thùng bỏ cát và đá vào đặt châu thức ăn và nước hợp lí và sau đó bỏ liu điu vào rồi bỏ thêm miếng ngói tam giác cho chỗ cho con cái đẻ.hằng ngày chăm sâu cào cào chết thịt và nước cho em nó ăn,khi nào em nó đẻ có con non lớn lên bạn thích cỡ nào thì kẹp ra cho chim xơi.mình post theo kinh nghiệm nuôi chơi mà đẻ thật của mình chứ ko hề có sách vở nếu có sai chi tiết nào thì các bạn sửa nha.Cảm ơn

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Bạn

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm về cách nuôi Liu Điu.

Bạn có thể chụp hình hay làm clip về cách bố trí chuông nuôi, thức ăn, cách nuôi đẻ một cách cụ thể. Nếu có hình ảnh thì ACE rễ hình dung và ứng dụng được tốt hơn.

Thân_Thuận

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
theo lời của bác mêchim mình xin post bài nuôi liu điu tại gia.trước kia mình cũng phải mua mồi tùm lum hết,1 ngày cả chục k tiền mồi,nhưng nhờ có các bài post nuôi côn trùng của mấy mà tui cũng giảm phần tiền mồi.vào chủ đề đây :
+Chuẩn bị: liu điu là loài bò sát ko leo tường được nên vật để nuôi có thể là thùng nhựa cao một tí,hay hồ cá ,chậu đất,...;phần con giống thì các bạn ra tiệm lựa con bụng to ở phần gần chân sau đó là con cái có trừng sẵn á,con đực là con ko có bông trên lưng và eo thon mà vẫn già con.chén đựng sâu cho liu điu thì là cái j` mà ko làm cho sâu bò ra là được rồi,thêm chén nước,cát và cài cục đá xanh cỡ vừa.
+Thực hiện: rất đơn giản,lấy cái thùng bỏ cát và đá vào đặt châu thức ăn và nước hợp lí và sau đó bỏ liu điu vào rồi bỏ thêm miếng ngói tam giác cho chỗ cho con cái đẻ.hằng ngày chăm sâu cào cào chết thịt và nước cho em nó ăn,khi nào em nó đẻ có con non lớn lên bạn thích cỡ nào thì kẹp ra cho chim xơi.mình post theo kinh nghiệm nuôi chơi mà đẻ thật của mình chứ ko hề có sách vở nếu có sai chi tiết nào thì các bạn sửa nha.Cảm ơn

đúng là không hẹn mà lại gặp

hôm bữa mình mua liu điu về cho lửa ăn thì vô tình thấy con liu điu cái mang trứng. qua hôm sau hỏi người bỏ mối liu điu là " liu điu mình nuôi hay bắt tự nhiên vậy chú? chỗ con ko có loại này! " chú mới nói " bắt chứ nuôi sao đc con"

về nhà trong đầu thiết nghĩ sao mình không nuôi thử nghiệm chơi cho vui ta, biết đâu mình tìm ra hướng mới thì sao? do tính mình luôn luôn muốn tìm tòi và kích thích bởi cái mới lạ, không muốn đi chung đường với người trước, cho nên dự án càng thêm động lực để làm. thế là dù ở trọ chật nhưng có gắn setup :a22:

1/ lựa chọn con giống

mình chọn con những con mái có bụng to (thì đã có trứng), to và dài, mạnh khỏe và lanh lợi
chọn con trống thon dài, mạnh khỏe và lanh lợi (chọn bông thì mình ko biết. để để ý lại xem.hihi)
mình nuôi 4 mái và một trống

2/ chọn setup chuồng trại

mình nuôi cái thùng xốp, trên có dán lớp keo trong. nhằm trơn cho liu điu khỏi bò ra ngoài.
dưới mình cho lớp đất mỏng.
để vài nhánh cây. bã mía đã rút hết nước đường tạo môi trường kín và ấm cho liu điu cái đẻ.
để vài cục đá or gạch cho con trưởng thành chơi và trú.
một dĩa nhỏ và cục xốp cắm hoa. để giữ nước cho liu điu uống
một đĩa nhỏ bỏ sâu qui

3/ cách nuôi và bảo quản

khoảng một tuần phun sương tạo độ ẩm cho chuồng một lần
cho ăn sâu qui cách một ngày một lần. có cào cào chết, sâu bọ , rùi muỗi....thì cho ăn tất
để nơi ẩm. không để ngoài nắng và tránh nơi có chuột rắn, kiến...

mình nuôi đã đẻ tới trứng chứ chưa nở con. vì mình mới nuôi hơn tuần nay àh. định post lên chia sẽ với anh ae nhưng đợi nở con rồi up ảnh luôn. không ngờ hôm nay không hẹn mà gặp. hihi

hẹn ae gần nhất
thân
thanhbonsai

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ngoài bắc này ko biết có giống liu điu bán ko các bác nhỉ ! Giá cả thế nào và liu điu ăn những loại thức ăn gì ? Mình chưa thấy liu điu bao giờ mà hiện đang nuôi hơn chục em chòe, dự tính đang định nuôi côn trùng cho chim nhưng chưa biết nên nuôi loại gì đây.Ai có địa chỉ bán dế, liu điiu ở Hà Nội, Thái Nguyên, bắc Kạn thì cho mình xin nhé.
Con liu diu có phải con như thế này ko bạn ?

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi có ai nuôi liu diu không

Chào các bác,

em định nuôi liu diu, không biết trên dd nhà mình có ai nuôi thành công chưa ạ

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi có ai nuôi liu diu không

đây là một ý tưởng rất hay.
em thì chưa nuôi nên không dám nói ( tính em cái gì trãi nghiệm rồi mới nói cái mình đã trãi nghiệm).
Vấn đề là em đã từng trữ liu diu được 2 tuần, và nó cũng có đẽ trứng nữa.
em làm vày: em mua cái xô 80l em cho đất chăm cây mai vào dày khoảng 2 gang tay, rồi cho gạch thẻ ( gạch 2 lỗ để xây bồn nước ấy) xếp 1 vòng quanh trong xô cho nó núp. cho 1 cái chén nhỏ ( loại chứa nước mắn người ta hay bán quán ăn bún ấy, vùi vùi nó âm xuống đất 1/2. 1 cái mình bỏ cục bông vào và đổ nước vào cục bông. 1 cái cho ít sâu qui còn sống ( 1 ngày châm sâu ít thôi nha). Lâu lâu thấy khô quá thì rắt ít ít nước lên đất cho mát. chút xíu thôi ( kg cũng tốt) vì loại này xống khô mà, nhiều nước nó thúi lắm nha.
do lúc trước điều kiện không có nên em lên SG mua 3-4 bịch liu diu về cho mi, mổi 2 ngày mới ăn 1 con nên trữ vậy đó. thấy có trứng nhưng em chưa nuôi đến khi nở bao giờ. Sau đó thì em kg nuôi nữa chuyển qua nuôi gián do anh Diệp Đại Thành share con giống...hihi
Nếu đam mê anh làm thử xem.

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngoài bắc này ko biết có giống liu điu bán ko các bác nhỉ ! Giá cả thế nào và liu điu ăn những loại thức ăn gì ? Mình chưa thấy liu điu bao giờ mà hiện đang nuôi hơn chục em chòe, dự tính đang định nuôi côn trùng cho chim nhưng chưa biết nên nuôi loại gì đây.Ai có địa chỉ bán dế, liu điiu ở Hà Nội, Thái Nguyên, bắc Kạn thì cho mình xin nhé.
Con liu diu có phải con như thế này ko bạn ?

chính xác là con liu diu đấy bác cuti ạ ngoài bắc thì em chịu chứ trong sg chỗ em bán nhiều lắm hộ bán 10k 4 con trong 1 túi .lui diu tính nóng và nhiều đạm họa mi nhà em thích ăn lắm

truongsinh9298

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chính xác là con liu diu đấy bác cuti ạ ngoài bắc thì em chịu chứ trong sg chỗ em bán nhiều lắm hộ bán 10k 4 con trong 1 túi .lui diu tính nóng và nhiều đạm họa mi nhà em thích ăn lắm
ở SG đường nào bán vậy bạn? mua lúc nào cũng có hết hay lâu lâu mới có? họ chỉ bán vào buổi sáng thui hả bạn?

yeucaliathia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@truongsinh9298 :Chỗ Bùng binh Cây gõ Q6 hay Thuận Kiều paza Q5 ,em đều thấy có bán liu điêu hết đó anh

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom