Guest viewing is limited

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: Mi của em đã đẻ ! ! !

Chúc mừng bạn nếu là mi đẻ, nhưng theo mình bạn nên để cho chúng tự nhiên như lúc mới đẻ, đừng bắt con cm bông lau ra, rất có thể khi bạn bắt chúng hoảng chim mái dập trứng chết hoặc chim sẽ bỏ ấp đấy. Chúc bạn và đàn chim trong avari ấp nở thành công:a01:.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

Như bác ÊCHCOM nói đúng đó bạn ạ.hãy cứ để như vậy đừng thay đổi ji khi chim đang đẻ.no ma thấy có sự khác biệt la chúng sẽ bỏ ấp hoac phá trứng.chúc bạn thành công:a32:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Mình đồng ý với các bạn , vì mi khá khó đẻ nên mình quyết định để yên mọi thứ cho chắc ăn , mình nghỉ là mi đẻ vì trứng này lạ lắm không giống trứng Chào Mào tý nào , vừa to hơn và tròn hơn ......:a01::a01::a01:

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0

chúc mừng bạn nhé.nuôi mi đẻ rất khó ,nếu thành công thì ban là người có duyên với mi đó.hãy tiếp tục nhân giống nhé

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đã có ai trong diễn đàn nuôi được họa mi đẻ chưa nhỉ

em thấy bên diễn đàn Chào Mào đã có người nuôi đc chào mào đẻ,con bên họa mi chưa thấy đề cập,ko biết các bậc tiền bối trong diễn đàn đã ai nghĩ tới và thử chưa,nếu có thì chia sẻ kinh nghiêm cho mọi ngươi mở mang tầm mắt có đươc ko ạ?:a20:

thanhtrang77

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: đã có ai trong diễn đàn nuôi được họa mi đẻ chưa nhỉ

mình chưa nuôi nhưng mình cũng rất thích nuoi chim mi đẻ, minh được biết trên Bắc Giang người ta đã nuôi được chim mi và chích chèo đẻ rồi. minh đang làm lồng kích thước (DxWxH):(7x2x3)m để nuôi chim mi đẻ. Mình có chút kinh nghiệm như sau để moi người tham khảo nhé. Chọn mi đực thật hay nếu cần ta mua đắt để lấy giống; chon mi cát phải thật lành có thể vuốt ve nó thì tốt; chuồng phải đủ rộng càng tạo cảnh gần với tự nhiên thì tốt; thức ăn phong phú đủ chất, như vậy đảm bảo chim đẻ sòn sòn năm 7 lứa là chắc. Hiện mình mới nuôi được cu gáy đẻ thôi trung bình 30 ngày 1 lứa mà cu gáy dòng đỉnh nhất nước đó: thổ đồng lèo đôi màu lông hồng phấn. Chúc bạn thành công, vui vẻ.Trên đây là 1 chút kinh nghiệm tôi mới học được mong các bạn tham khảo cùng góp ý kiến để hội SVC ngày một mang lợi ích cho các thành viên hơn.

dungtienxu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em thấy mấy anh trên diễn đàn có nói bên trung quốc với bên thái lan người ta nuôi được rồi lập top pic này mong mọi ngươi ai có kiến thức thì có thể chia sẻ 1 chút để mọi người hoc tập được ko ạ.

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình đồng ý với các bạn , vì mi khá khó đẻ nên mình quyết định để yên mọi thứ cho chắc ăn , mình nghỉ là mi đẻ vì trứng này lạ lắm không giống trứng chào mào tý nào , vừa to hơn và tròn hơn ......:a01::a01::a01:
trứng mi màu xanh ..... nếu đúng màu xanh thì là trứng họa mi.không phải thì thằng nào chơi bạn bỏ trứng cút vào roài:a21:

hathienhun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn làm lồng khoảng 4-5m vuông trong đó để 1-2 trậu cây, đạc biệt phải có cây bụi(đừng thưa quá nhé) đôi mi bạn phải ốp lồng cho thuần nhau đã, nếu mái càng thuần càng tốt nuôi từ bây giờ đến mùa sau thì đẻ. Mình đã nuội đẻ và ấp nở nhưng không có mồi nuôi con nên thả con mái ra để nó kiếm mồi nhưng được. Trúc bạn thành công

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Năm ngoái mình cũng nuôi 1 cặp , có 1 trứng đẻ trong tôt con lửa nhưng không biết là trứng của mi hay của con bông lau nửa , mình vào xem thì hôm sau trứng đó bị mổ nát sau đó không đẻ nửa . Mà mình cũng không biết mi làm tổ kiểu thế nào , hy vọng năm tới sẽ có kết quả để chia sẽ với anh em ....:a01:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Trứng đó màu giống trứng than , xanh và có chấm nâu đỏ ........ Không biết là vì sao mà trứng đó bị mổ nát bét và sau này không thấy đẻ nửa , giờ mình mới tách ra để nuôi hót , mới hót sơ sơ .......:a01:

cuong RC

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chúc mùng bác nhé.theo em được biết trên youtube về chim họa mi thì trứng của em nó có mầu xanh bác ạ nếu trứng của bác đúng mầu đó là ok roài...

hienkhanh0299_69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình tình cờ xem một clip trên diễn đàn chim cá cảnh post 02 clip họa mi làm tổ và đẻ trứng trong điều kiện nuôi nhốt của người TQ. Về nhà mình thấy con chim mái của mình thả ra nuôi ngoài thiên nhiên cứ công rác về lồng của con HM đực nhà mình . Mình nảy ý định muốn cho chúng cặp đôi và đẻ trứng. Vậy là bắt tay vào làm , trước hết lấy tạm một miếng lưới ( che gió đánh cầu lông ) chùm kín vào một cái cây cao khoảng 2,5m rộng khoảng 5mét vuông và thả vào hôm đầu tiên cu cậu chim đực( đã nuôi lồng khoảng chừng 5 năm nhảy và bay không vững đến hôm nay ngày thứ 3 thấy cu cậu bay lượn khá tốt , còn chim mái thì thôi rồi ( mừng phải biết ). Hai con cùng thi nhau công rác nhưng chỉ ngậm ở mỏ chứ chưa thấy làm tổ , mình đang hy vọng được một ổ Mi thì hay biết mấy . Nhưng có điều khi chúng ở bên nhau mình không thấy con đực hót mặc dù khi ở lồng treo có mi mái đứng ngoài nó vẫn hót ( con này là mi mồi của mình mà). Mong các bạn trên diễn đàn cùng gợi ý cho mình lên bổ sung thêm dinh dưỡng gì cho chúng có thể XX để đẻ trứng và nuôi con, nếu bạn nào đã từng nuôi Mi đẻ xin chỉ giáo cho mình nhé . Cảm ơn trước

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nuôi chim sinh sản thì phần lớn đều có chung các thứ dinh dưỡng, như calcium/canxi tốt cho cặp chim. Đặc biệt chim mái, vì vỏ trứng chim mái tái tạo bởi canxi vì vậy vitamin D3 rất cần.

Kế tiếp để kích thích cặp chim vào việc, vitamin E cũng rất cần, tuy nhiên liều lượng nên cân nhắc, bởi quá nhiều vitamin E sẽ dẫn đến chim thay lông ngoài ý muốn. Vì vậy tầm tuần 2 lần vitamin E bổ sung vào thức ăn là ổn, đặc biệt ta có thể tẩm ướt vitamin E vào dế, cào cào, hoặc sâu.

Môi trường của cặp chim sinh sản cần yên tỉnh, tránh cảnh vật chung quanh ồn ào, người qua lại nhiều.

Các bạn nuôi chim sinh sản phần lớn thành công với chim Chích Chòe nhiều, mà Họa Mi thì lại ít.
Có thể môi trường có cây cối đẹp như bạn, khả năng sẽ cao hơn.

Chúc bạn may mắn!

Bạch Đề

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Phần lớn mình thấy mọi người nuôi chim sinh sản trong avary nhưng sao trong clip nay trên mạng nè không cần avary mà cũng sinh sản được,hình như của phía Bắc thì phải,cao thủ nào nuôi chim sinh sản theo kiểu này chưa?
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/ZWskPkVAzuk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>:a03:

datviettri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ơi đây lad clip của trung quốc ko pai? O?> VN
Mình chưa thấy ai thành công chọn vẹn khi ghép mi đẻ
Có người nuôi để được nhưng do 1 lí do nào đó lại bị hỏng có người nở được rồi nhung lại bị chuột tha .Thật khó khi ghép mi đẻ
Cảm ơn ...>?!

linhvtn1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở VN hình như chưa nghe thấy có bác nào nuôi được họa mi đẻ cả. Vì hình như không có môi trường tự nhiên cho chim có được cảm giác như tự do.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom