Guest viewing is limited

binhnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho mình ý kiến về việc nuôi chim cm và nuôi chim nói chung liệu có mang lại kinh tế hay ko? theo như mình hỏi thì hầu như ai nuôi chim cũng vì đam mê và sở thích thui, còn chuyện bán chim được hay ko, lời hay lỗ ko quan trọng...
vậy làm sao để phong trào nuôi chim mà đặc biệt là cm mang lại hiểu quả về kinh tế(khỏi bị mấy bà ở nhà nhăn nhó,heheheh) và thỏa chí đam mê "chim"????????

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Thú đam mê và hiệu quả kinh tế...2 vấn đề rất khó đặt gần nhau.
Nếu bạn để "hiệu quả kinh tế" lấn vào "Thú đam mê" thì lúc ấy đâu còn gọi là đam mê nữa.

Thú đam mê : chỉ có thể chia sẻ, có thể bạn mua 1 con chim giá 1triệu vì đam mê, nhưng vì quí mến bạn bè có cùng đam mê, hoặc vì bạn bớt đam mê, bận công việc nên sẵn sàng tặng cho bạn bè, gửi bạn bè chăm nom hộ để sau này có dịp con chim ấy lại quay về với bạn.Đó là đam mê.

Hiệu quả kinh tế : Bạn mua con chim giá 1triệu, ít nhất bạn phải bán được với giá 1triệu 1 bạn mới bán.

Thử hỏi với 2 khái niệm như vậy làm sao bạn dung hòa :a23:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Nuôi CM nói riêng và nuôi chim nói chung muốn đem lại lợi ích kinh tế thì phải làm nghề buôn bán chim thôi bạn à. như vậy bạn vừa được chơi, khi có lãi thjif bán. Còn để có lợi khỏi bà xã kêu thì không khó lắm. Bạn làm thế này thì bà xã sẽ sướng: Khi mua chim về bạn nói giá rẻ thôi, chơi một thời gian ngắn bạn nhờ một người quen cùng chơi đến hỏi mua với một giá rất cao, bạn đem bán với giá đó.Sau đó bạn lấy lại chú chim đó và trả lại số tiền đó cho người mình nhờ ko cho vợ biết, về lại nói chim mới mua với vợ giá rẻ. Tất nhiên là số tiền chênh lệch bạn phải bỏ ra đưa vợ để vợ sướng. Muốn vậy bạn nên thủ một khoản riêng ko ai biết. Như vậy thì bà nào cũng sướng thôi he he:a01::a01::a21::a01::a01:. CÓ KHI CÒN GIÚP CHỒNG CHĂM SÓC, GIỤC CHỒNG MUA CHIM NỮA LÀ KHÁC.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ăn thua ở lòng người thôi. Thử bạn đam mê mà mình cho bạn con Chào Mào cụt chân, chân còn lại mất hết móng. Mào thì ko có, đầu chùa. Bạn đam mê nổi ko ^^ và có 1 người lại hỏi mua con đó với giá ok, bạn bán ko ^^

binhnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi CM nói riêng và nuôi chim nói chung muốn đem lại lợi ích kinh tế thì phải làm nghề buôn bán chim thôi bạn à. như vậy bạn vừa được chơi, khi có lãi thjif bán. Còn để có lợi khỏi bà xã kêu thì không khó lắm. Bạn làm thế này thì bà xã sẽ sướng: Khi mua chim về bạn nói giá rẻ thôi, chơi một thời gian ngắn bạn nhờ một người quen cùng chơi đến hỏi mua với một giá rất cao, bạn đem bán với giá đó.Sau đó bạn lấy lại chú chim đó và trả lại số tiền đó cho người mình nhờ ko cho vợ biết, về lại nói chim mới mua với vợ giá rẻ. Tất nhiên là số tiền chênh lệch bạn phải bỏ ra đưa vợ để vợ sướng. Muốn vậy bạn nên thủ một khoản riêng ko ai biết. Như vậy thì bà nào cũng sướng thôi he he:a01::a01::a21::a01::a01:. CÓ KHI CÒN GIÚP CHỒNG CHĂM SÓC, GIỤC CHỒNG MUA CHIM NỮA LÀ KHÁC.

hehehe, e thấy bác nói có lý đấy, muốn vừa đam mê vừa kinh tế thì tốt nhất nên làm nghề buôn bán chim thui.. but rất tiếc cv hiện tại của e ko fai la mua bán chim,hihihihi
còn viêc nhờ bạn mình mua chim... mấy bà bây giờ rành lắm, mấy chiêu này mấy bà bít hết rùi,huhuhuh
bác cũng cận thận đó nhen, coi chừng bà xã nhà bác cũng đọc đươc bài của bác đấy, thời buổi bây giờ internet ko còn xa lạ với ai đâu:a01::a01:

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nuôi vì thấy vui thôi chứ có kinh doanh đâu mà kinh tế. Nhiều lúc anh em năn nỉ để lại toàn thấy .. lổ vốn không à ...:a01:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
anh Hoang DL cho ý kiến nha anh , lâu rồi không thấy anh vaò giao lưu

thân
Centimet

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu muốn nuôi kinh doanh thì nuôi chim đẻ, đến mùa thì đẻ cho 1 lứa bán hoặc để lại nuôi

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
hehehe, e thấy bác nói có lý đấy, muốn vừa đam mê vừa kinh tế thì tốt nhất nên làm nghề buôn bán chim thui.. but rất tiếc cv hiện tại của e ko fai la mua bán chim,hihihihi
còn viêc nhờ bạn mình mua chim... mấy bà bây giờ rành lắm, mấy chiêu này mấy bà bít hết rùi,huhuhuh
bác cũng cận thận đó nhen, coi chừng bà xã nhà bác cũng đọc đươc bài của bác đấy, thời buổi bây giờ internet ko còn xa lạ với ai đâu:a01::a01:
Buôn chuyện cho thêm phần vui vẻ chứ sách đó cũng được một vài lần thui. Chứ đã đam mê thì chỉ có lỗ thui, chứ vui vẻ mà còn có lợi thì chắc ai cũng nuôi chim hết rùi. Còn việc để các bà khỏi kêu ca thì cách tốt nhất để thỏa lòng đam mê chim thì phải mê luôn vợ con, công việc. Mọi việc trong cuộc sống thương ngày cứ phải là chu đáo tất, phải tinh mắt để ý xem vợ định sai gì chứ đừng chờ vợ sai bảo....Có như vậy thì còn gì lý do để các bà kêu nữa hi hi.:a01: :a01:Có kêu thì cũng là : Chiều đến Anh nhớ tắm táp cho chim sạch sẽ, cho ăn cho tốt cho chim khỏe tối đến nó khỏi gật mình anh nhé, ha ha ha.:a01::a01::a01::a21::a01::a01:

RuaTayGacKiem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a03:đã nói đến đam mê là phải mất công siu tập Chào Mào hay+đẹp+lạ...Nhưng không co khái niệm kinh tế.Nếu nói đến kinh tế thì không thể chơi.Con chim hay bất cứ đồ vật nào mình có mà do lòng đam mê mà tìm kiếm,mình cũng có thể bán hoặc cho.Nhưng không để mục đích kiếm lời ở nó.(đam mê không tính bằng tiền).Mình góp ý thế thôi,tùy mỗi điều kiện mỗi người mà chơi.Nếu có gì sai khác ý bạn mong lượng thứ:a43:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Việc nuôi chim mang lại lợi lộc cho ta thì trừ khi ta là một dân buôn chim thứ thiệt.

Còn nếu là một người đam mê thật thụ thì không thể nào mang lại lợi gì cả. Ngoài việc giải trí từ con chim tặng lại ta.

Xin VD: ta chọn mua một con chim bổi/mộc giá 100-200VND, nuôi 1 mùa chim lên đẹp hay đi, hiện nay chim 1 mùa tầm 1 triệu. Thử hỏi tệ tệ con chim tầm phải 6 tháng mới gọi là đã thay lông và có độ lửa vừa phải. Nhưng tính công lao lẫn tiền mua cám/làm cám 6 tháng trời thì làm sao có lợi, trừ khi ta cho ăn cám ba vì chay và không cần luyện dượt chim, chỉ treo mãi một chỗ. (Còn kể về những người biết luyện dượt và bỏ công chăm 1 chú CM đúng cách để lên mồi thì cái nó vô cùng).

Ta cũng có thể có 1 cách lời khác nữa là, ta có kinh nghiệm lùng mấy chú chim rẻ nhưng hay về rồi bán lại giá cao, dạng mì ăn liền, mua bán ngay mua 600 bán triệu thì lời ngay. Nhưng kiểu này là buôn chim chứ không phải là chơi chim.

Trên có thể nói là giá trị về kinh tế với thú chơi chim.

Còn về lòng đam mê chim/cái tâm chơi chim thì... như Bạch Đề thường chia sẻ, nuôi chim mà hễ đụng tới là giá với cả, và tham lợi thì không bao giờ đạt được cái nghề chơi, khó mà có tầm nhìn sâu sắc về con chim được. Nuôi chim mà có tâm tự nhiên cái duyên nó sẽ đưa tới! Bởi cái gì đi nữa cũng có cái giá của nó cả.

thân mến,

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
anh Hoang DL cho ý kiến nha anh , lâu rồi không thấy anh vaò giao lưu
...

Mình vẫn vào đều đặn mà. cứ mở máy lên là thế nào cũng mở SVC ra để đấy, rảnh lại vào đọc tin mới.
Về việc này thì mình nghĩ đã gọi là đam mê thì ít người nghĩ đến kinh tế. Chẳng ai bán niềm đam mê của mình lấy tiền cả (trừ khi họ mê tiền nhất).
Có đam mê thì phải đầu tư:
Khi có đam mê mà muốn thỏa mãn nó thì phải đầu tư chứ. Mức độ đầu tư thể hiện niềm đam mê. Tùy điều kiện mà dân mê đầu tư khác nhau. người thì đầu tư hoàn toàn bằng tiền, người thì đầu tư bằng thời gian, công sức ...
Không phải ai cũng có thể chỉ bỏ tiền ra chơi được. Mà chơi chim không như chơi đá hay chơi cây - cứ khư khư ôm mãi một cá thể nào đó. Có khi chim chết, xổng mất, cũng có lúc chán nó ... thế là phải tái đầu tư. Vấn đề là mua đâu ra nếu không có ai bán?!
Bán chim không hẳn là thiếu đam mê, chỉ chằm hăm vào lợi ích:
Khi ta chán một con chim, thích con chim của anh bạn, anh bạn lại thích con chim của ta, 2 con này giá trị lại chênh nhau, đổi là phải bù trừ - vậy ai thiệt ai hơn ? - Theo tôi ai cũng được cả vì đồng ý giao dịch là vừa lòng cả đôi, giá trị bù trừ cho nhau là để giải quyết sự thỏa mãn đó chứ chẳng đem lại lợi ích hay thiệt hại cho bên nào cả.
Còn người buôn chim thì sao. Khi đã sống được bằng nghề, trước đó đại đa số họ đã và đang đam mê. Họ có điều kiện tiếp xúc với nhiều chim, nhiều người chơi - họ có điều kiện để kiếm sống qua việc cùng chơi và phục vụ đam mê của người khác - điều này quá tốt đi chứ. Không có họ ta lấy gì mà mê - đâu phải ai cũng có thể tự đi bắt chim về mà nuôi đâu!
Mà suy cho cùng thì chẳng có môn nghệ thuật nào mà không liên quan đến kinh tế. Họa sỹ cũng phải bán tranh để còn sống mà tiếp tục vẽ, không những thế, giá trị bức tranh thể hiện đẳng cấp của họa sỹ, ca sỹ hát cũng phải nhận cát-xê (đòi nhiều nữa là khác) ...
Cũng có những người chuyên canh me kiếm chác - họ chẳng mê gì chim cò cả, mua nóng bán xổi kiếm lời. Họ làm ăn được cũng tốt thôi, người bán thì bán được thứ muốn bán, người mua thì có được thứ mình cần.
Còn những trường hợp chôm chim đem bán, đặt mua chim ăn trộm để chơi hay để bán lại thì tôi không bàn đến.
Túm lại, theo tôi thì chơi chim chỉ vì thú vui tao nhã hay mang lại thu nhập nó phụ thuộc vào hoàn cảnh riêng của người chơi, đều có nguồn gốc là niềm đam mê và nó rất bình thường nếu không làm ảnh hưởng đến lợi ích của người khác.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Cụ ........mê chim !
Sáng nay trời nắng tốt , không khí trong lành thật thích hợp cho những chú chào mào tấm tót tỉa lông phơi nắng ....ấy là thú đam mê của người chơi chim . Mở máy thấy đề tài này hay và cũng là nổi niềm bức xúc của nhiều người ......... chứ không riêng gì mình nên tham gia vài dòng cho vui cùng các chiến hữu.

Quả thật con người ta ai cũng có sự đam mê , tuy nhiên thú đam mê chim là một điều gì đó rất đặc biệt . Đặc biệt ở chổ là sẩn phẩm mà ta đam mê không do con người tạo ra ... mà do thiên nhiên ban tặng ( có thể nói là trời cho ......hihihi) Như vậy khi ta sở hữu được một chú chim hay thì đấy là cái "duyên " đến với mình . Cái duyên ấy xuất phát từ nhiều yếu tố khác nhau : ...là ta may mắn gặp được khi bẫy , hoặc mua lại của ai . Cái duyên ấy chỉ có ý nghĩa khi nó được đặt đúng vị trí còn không sẽ là cơ hội cho những ai có ý muốn buôn bán .

Ngày nay phong trào chơi chim đã lan rộng khắp mọi miền đất nước, vào tận cùng những vùng sâu vùng xa .....Điều đó là niềm vui cho DĐ SVC ra sức gầy dựng, và người chơi được giao lưu trao đổi kinh nghiệm quí báu. Nhưng bên cạnh đó cũng là cơ hội cho những người buôn bán chim chuyên nghiệp . Đấy là 1 phần không thể thiếu được luôn tồn tại bên nghề chơi chim . Tuy nhiên điều mà DTH băn khoăn lo lắng cũng xuất phát từ chổ này . Hiện nay đang xuất hiện một số người miệng luôn nói là đam mê nhưng khi có cơ hội là bán....hơn nữa còn làm dịch vụ mai mối để bằng mọi cách mua và bán cho người nuớc ngoài ( cụ thể là Thái Lan ) ... với giá không thể nghĩ tới ...
Điều này các các vị cũng thấy rõ giá cả chim hiện nay tăng đột biến nhất là những con chim" độc " .... Thử hỏi sao không là nỗi buồn của nhưng ai đam mê thực sự ? Vì mình tin chắc rằng ai cũng muốn có một chú chim độc để mà chơi ...mà khoe với anh em chiến hữu gần xa .... Điều này ngày càng xa vời vợi hix hix ... Không biết có ai cùng nỗi niềm như tôi không ? huhuhu

Đôi lúc , DTH cảm thấy thất vọng vô cùng .....và 1 phút thoáng qua trong đầu ... muốn rũ bỏ không chơi ......Khi không chơi thì đâu còn gì để mà băn khoăn suy nghĩ nữa ? Thế nhưng làm sao có thể đươc khi nó đã ngấm vào máu thịt của mình .... Với đà như thế này thì ngày mai thôi chứ không xa chúng ta sẽ không còn cơ hội để có những chú chim hay , chim lạ nhằm thỏa mãn đam mê thật sự và bảo tồn chúng .
Hãy cứu lấy nghề chơi ...
Hix hix
DTH

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Đôi khi chợt nghĩ, chính nhờ những người biết tìm cái kinh tế trong cái đam mê mà phong trào chơi chim ngày một phát triển...
Họ đam mê, tâm huyết, lâu ngày thành ra có kinh nghiệm, họ biết đâu là con chim hay, biết tìm ra 1 viên ngọc trong 1 lồng toàn "đá".Rồi họ "chia sẻ" những viên ngọc hay này cho bè bạn gần xa, cho những người mới tập chơi...để đem lại cái kinh tế cho chính bản thân họ, nhưng đồng thời cũng gieo rắc và vun xới cho mầm mống đam mê ngày một mở rộng.
Vậy ta nên cám ơn họ hay nên chỉ trích họ vì cái gọi là kinh tế hóa cái đam mê???

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Oa, thấy nhiều fan đam mê chim cò vào bàn luận chủ đề này, thấy hay hay nên bon chen một chút.

Không biết bản thân có phải là người đam mê chim cò không nhỉ? Chỉ biết rằng khi còn bé xíu đã biết chui rúc bờ bụi rình bắn chim mẹ, bắt chim non, đan lồng, bắt sâu nuôi chim....quên cả học hành....Đến nay qua mấy chục năm trời, sống giữa đô thị ồn ào náo nhiệt vẫn lọ mọ tuyển chim, sắm lồng, pha chế thức ăn, dọn lồng...tốn không biết bao nhiêu tiền và công sức.
Ấy vậy mà nói rằng được hay mất?
He he. Cứ suy đến cùng có lẽ là được nhiều các bạn ạ. Những cái được là:

- Thứ nhất: Thỏa nỗi đam mê, thú vui mà mình tâm huyết
- Thứ hai: Dưỡng tâm, dưỡng trí từ thú vui này.
- Thứ ba: Giảm nhẹ áp lực trong học hành, gánh nặng công việc do sinh nhai.
- Thứ tư: Có nhiều bạn bè trên khắp mọi miền, được chia sẻ.
- Thứ năm: Không còn đầu óc đâu mà nghĩ đến những điều tiêu cực (Hơn là tiền đó, sức đó, thời gian đó mà làm điều tiêu cực nhỉ?)

Tóm lại: Đam mê chim cò là thú vui tao nhã, cho ta tinh thần và nghị lực sống để ta làm việc tốt hơn, sống tốt hơn. Như vậy là có cả vật chất và tinh thần.

Lãi quá còn gì?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Tôi có vài ý kiến chia sẽ như sau:

Lâu nay vẫn có dư luận râm ran lên án những tay buôn bán chim (dù là chuyên nghiệp hay nghiệp dư), cả anh em trên DĐ SVC chúng ta cũng hay lên án bọn buôn bán chim. ta nói đi thì cũng nên suy nghĩ lại. trong quy luật cung cầu, nếu không có cầu ắc sẽ không có cung và ngược lại. trong nghề chơi Chào Mào hay các loại chim cảnh khác cũng điều như vậy thôi.có người mua thì sẽ có kẻ bán.còn chuyện giá cả chim tăng cao thì cũng do quy lật thị trường quyết định thôi.phong trào chơi chào mào đang lên cao, ai cũng muốn sở hữu những chú chim hay, chim độc, chim lạ thì tự nhiên giá cả sẽ thay đổi.chúng ta nên xem điều này là hiển nhiên và phải chấp nhận. nếu cứ cho rằng người buôn bán chim là vì lợi ích kinh tế, vì không có niềm đam mê thì cũng chưa chính xác. VD cụ thể là tiệm chim (có địa điểm kinh doanh cố định và công khai), họ buôn bán chim vì lợi nhuận? --> chính xác. nhưng có ai dám khẳng định rằng chủ tiệm chim ấy không có niềm đam mê chim cảnh? vì thường chủ tiệm hay sưu tầm những con chim hay và để chơi mà không bao giờ bán.

Những người buôn bán chim nhỏ lẽ thì sao? giống như anh Hoàng ĐL có nói, lúc đầu họ cũng là những người chơi chim bình thường, chơi với thời gian lâu thì sẽ có kinh nghiệm và không còn hài lòng với con chim mình đã bắt lúc đầu, thế là lại nãy sinh ý muốn đem bán hoặc trao đổi để tuyển chim khác hay hơn, vừa ý hơn. cứ thế thì đòi hỏi của người chơi càng dâng cao dần. cho nên việc họ bán những con chim mà họ đã nuôi, đã chăm lúc đầu cũng vì muốn chơi 1 con chim mà tương xứng với kinh nghiệm hiện có của họ. vậy họ có bị cho là không có niềm đam mê?

Đối với những người "buôn bán chim nhiều hơn là chơi chim" thì cũng có lý do của họ và đó là sự tự do cá nhân. trong đời sống bôn ba thì ai cảm thấy chọn được ngành nghề nào phù hợp với khả năng của họ thì họ sẽ chọn.chúng ta lên án những người buôn bán chim thì lấy đâu có chim cho chúng ta chơi, đâu phải ai cũng có điều kiện thuần dưỡng con chim từ khi còn là chim non, má trắng hay chim bổi và cũng chưa ai có khái niệm người chơi chim phải thuần dưỡng những chú chim non, má trắng, chim bổi trở thành chim thuộc thì mới gọi là có niềm đam mê. cho nên chính những người buôn bán chim là cầu nối cho nhiều người "thích chơi, mới học chơi và không có điều kiện chăm chim bổi hoặc thích chơi chim thuộc mà ra tiệm mua thì không an tâm" có điều kiện mua chim về chơi.

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng đồng ý với quan niệm của bạn chaomaobt, giả dụ như mình là ngưòi mới bước vào chơi CM mà lại muốn sở hữu một em chim chiến đấu dánh đều tốt thì thử hỏi ở đâu mà có chứ đúng ko nào các fan.

Chính vì lẽ đó nên ta mới tìm tới những người có kinh nghiệm và sở hữu những chú chim hay để nhờ họ chỉ dẫn và có thể năn nĩ họ nhượng lại cho mà chơi. Nhưng theo cách nghĩ của một số fan thì nếu mà những người đó nhượng lại con chim thì họ ko phải là người đam mê mà vì họ vì đồng tiền sao?

Dẫu sao nói đi thì cũng phải nghĩ lại vì có những người có kinh nghiệm và sẵn sàng chỉ dẫn chúng ta cũng như nhượng lại cho một con để mình chơi vừa ý như vậy thì phong trào mới ngày càng phát triển mạnh lên chứ dúng ko các fan. Cho mình lấy một vd nha nếu bạn là một người mới vào chơi mua về một con bổi nuôi cũng tầm 1 tháng nhưng khổ thay em nó nhác wá suốt ngày chỉ tung lồng ko nghe tiếng hót , vậy thử hỏi các fan có chán nó ko có muốn đi sâu vào tìm hiểu nó nữa ko? Vì thường những người mới vào chơi thì họ thích một con chim đã thuần dạn người và họ muốn nghe nó hót liền.

Vì vậy mới có quy luật cung cầu như anh Batmnv nói chứ phải ko các fan? Và cũng thử hỏi tại sao ở những vùng miền đều có những cao thủ về CM, và vì sao họ dc nhiều người biết đến. Cũng xin thưa với các fan là họ sẵn sàng trao đổi kinh nghiệm về cách thuần, đánh chim ngoài đồng cũng như về giọng của chim vùng đó nhưng nếu nói ra muốn ngưòi ta tin và hêỉu thì mình phải chứng minh bằng cách cùng đi bẩy và có thể là nhượng lại những chú mồi hay cho người mới vào chơi để họ dc hiểu và đam mê hơn nữa dúng ko các fan.
Còn nếu như nói là ngưòi đam mê và rành về CM mà cố thủ đóng cửa chơi một mình thì phong trào vùng đó có dc mạnh lên như những vùng khác ko. Wa đây em cũng xin các fan nên bớt thành kiến về những người nuôi chim và bán kiếm lời nha

Ngay cả bản thân em cũng vậy cũng vẫn bán nhưng những chú mà em vừa ý và th7ương yêu thì tuyệt nhiên mua bao nhiêu cũng ko bán. Vài lời chia sẽ cung các fan :a01: :a01: :a01:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
các bác cho mình ý kiến về việc nuôi chim cm và nuôi chim nói chung liệu có mang lại kinh tế hay ko? theo như mình hỏi thì hầu như ai nuôi chim cũng vì đam mê và sở thích thui, còn chuyện bán chim được hay ko, lời hay lỗ ko quan trọng...
vậy làm sao để phong trào nuôi chim mà đặc biệt là cm mang lại hiểu quả về kinh tế(khỏi bị mấy bà ở nhà nhăn nhó,heheheh) và thỏa chí đam mê "chim"????????

Câu hỏi rộng quá , không biết bắt đầu thế nào cho trọn...hihi

Nhìn chung kinh doanh hoặc chơi thuần tuý đều thúc đẩy phong trào chơi chim Chào Mào phá triển.....vừa được chơi vui lại có dư chút đỉnh tiền mua bánh cho con thì còn gì bằng , vợ lại không la mà con ủng hộ phụ giúp chăm sóc chim chóc...hihi

Để chơi mà tiền không mất , tật không mang thì kính thưa với cả nhà ngươì đó chắc cũng đã tốn ko biết bao nhiêu học phí ... Đến khi không còn chơi nữa coi như huề vốn là mừng , kiếm đồng lơì mua đất cất nhà chắc ko thể....

thân
Centimet

doimubloc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào các anh cùng đam mê nuôi Chào Mào, cho mình tham gia vài câu nhé! Mình đồng quan điểm là phải tự mình sưu tầm và huấn luyện được những con chim hay, nếu đẹp+ lạ nữa thì càng tốt!:a15: Mình cũng đang cố gắng tìm và nuôi được vài con CM hay+đẹp+lạ, càng nuôi và gần gủi chúng thì mình càng mến và yêu chúng lắm, rất nhiều bạn cùng chơi tới hỏi mua nhưng mình nhất định ko nhường lại vì đã đam mê nuôi CM thì chẳng bao giờ nghỉ đến lợi nhuận cả, đó là ý kiến riêng của bản thân mong các bạn thông cảm và chia sẻ!
Chúc thành công!:a14::a14::a44::a44:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thì không có ý kiến gì cả.
Em chơi Chào Mào từ hồi bé xíu.
Ngày xưa, lúc hoc lớp 07, em với thằng Bạn toàn đi bộ từ nhà đến ông Lý Cụt bán chym trên Hòa Mỹ.
Đi gần 10km chứ ít gì.
Xe đạp với tụi em là xa xỉ...
Ngày đó một chú CM bổi giá chỉ có 5 đến 7 ngàn, năm em lên lớp 09 thì 09 ngàn luôn.
Mua về em trèo lên cây Bạch Đàn cao dã man. Móc cái dây làm kiểu thòng lọng, kéo chú ý lên.
Thời đó em mua 10 chú ý 7 đến 8 chú hót như điên.:a14:
Còn bây giờ giá bán toàn trên trời...mà giá trị thì như cái....Mắm...:a22:
Và xảy ra trăm ngàn trò lừa đảo....
Tớ thì tiền ít nên toàn mua Chim Bổi, giờ gần chục Chú...
Thả thì tiếc mà Nuôi thì tốn kém và mệt...
Bỏ ra hơn 1 triệu mua thì lại xót vì giá Chym ảo quá.
Cho nên em cũng ứ biết em là Đam mê hay Tính toán nữa...hihihi.....
Tiền ăn thì căn ke từng bữa..mà hôm nào cũng gần 10k cho chúng..
Cam+Cà Chua+Chuối+ Cào Cào....đến là Cơ Khổ.........
Giờ em chỉ còn hai chú tơ bổi, em quyết đầu tư trận này nữa...
:a15:Nhưng nhìn tướng tá cũng Sáng Lạn lắm ạ.:a20:

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom