Guest viewing is limited

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã từng ghép cặp nhưng không thành công, tuy nhiên cũng có một số nhận xét như sau :)

- Kích thước chuồng khoảng 1*2*2m là đẹp, chim có thể bắt cặp tốt
- Hơi ít cầu, bạn phải cho thêm vào
- Ổ đẻ là cái gáo dừa có vẻ không hợp lắm với tập tính dùng bộng cây của chòe, đóng cái hộp gỗ đi bạn. Thêm 1-2 cái nữa để chim tự chọn vị trí
- Cặp lửa thế là đẹp, con mái thấy con trống lại gần tưởng bị đánh nên tự vệ thôi không sao cả. Trống mà có lửa nó còn đuổi mái chí chết ấy chứ.
- Tăng cường thêm sâu tươi đi, nhiều mồi tươi thì nó mới kích thích chim mái đẻ được
- Phía bên chụp ảnh này bạn cũng nên che lưới lại để lúc mình ra chim không hoảng

Vài lời như vậy :)

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thấy ae hay dùng lưới mắt cáo. Có ưu điểm gì so với lưới sắt tráng kẽm hoặc inoc ko. Thích mấy cái âu đựng thức ăn màu xanh cốm(gài vào avi tiện) quá mà hn không biết kiếm đâu. Chúc bạn thành công nhé

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bổ sung thêm tí ti là mấy cái chậu tắm phía dưới phải bỏ ra chỗ không có cầu, không thì 1-2 hôm chim nó ị vào bẩn lắm

Thấy ae hay dùng lưới mắt cáo. Có ưu điểm gì so với lưới sắt tráng kẽm hoặc inoc ko.

Lưới mắt cáo rẻ hơn Hùng

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con trống của mình hơi nhát, hok bít làm sao cho nó dạn nguoi bây giờ. Con mái thì rất dạn, đút cào cào trên tay an lun . Con trống nhát hok bít có ảnh hưởng đến quá trình ghép cặp sinh sản không nữa?

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là cặp CCL của mình nay đã tha rác, lót ổ gần xong rùi ( toàn em mái làm không ah, e trống đứng ngoài kêu thấy ghét). Hy vọng là khoảng sau 1 tháng nữa sẽ đc thấy các em CCL baby. Hok bít lứa đầu tiên có nở không đây? Nghe mọi người bảo: thường lứa đầu tiên là không có cồ, ko bít có đúng không? A E góp ý cái.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Lứa đầu thì có vài trứng không có cồ vì chim trống chưa biết mà mái đã đẻ nhưng cũng có trường hợp có cồ hết , tùy con thôi . Nó đẻ là vui rồi ........ Chúc mừng anh .

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
thường thường là như vậy bạn ah lứa đầu tiên thường không có cồ,cặp chim của bạn như vậy là tốt rồi,bây giờ công việc của bạn tiếp theo là chuẩn bị dự trữ thức ăn để đón chờ baby ra đời,nhớ thức ăn phải đa dạng nhé không thì baby sẽ không lớn đâu.1 lần nữa chúc mừng bạn.

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mua sâu Superworn cho ăn không ah, hok bit cho ăn vậy đc chưa? Em mua lần 1kg về để giành, cứ hết la em cho vào. có cần phải cho thêm gi nữa không anh?

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh nqdung nuôi nhiu CCL như vậy thì anh dự trữ thức ăn như thế nào? Thức ăn chính chủ yếu là gì ha anh? Em đang nuôi 1 cặp, tính nuôi thêm 1 cặp nữa nhưng mà lo không chăm sóc chúng kỹ đc, nuôi không có chất lượng.

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu bạn chỉ cho ăn superworm thì chắc chắn là chim con của bạn không phát triển tốt đâu, ráng cho ăn càng đa dạng càng tốt đi bạn

xahi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình khuyên bạn nên thay bằng trứng kiến,vì mình thây chim maí và trống cuả mình rất thich,đặc biêt là trứng cuả kiến chuá,có thể trứng rất giaù
Dinh dưỡng vì môi đợt chim thay lông anh mình cho chúng ăn nhiêu trứng kiến và mình thây chúng vẫn sung vẫn hót thường xuyên.

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
thức ăn nuôi chim đẻ phải đa dạng,mồi mình nuôi chim đẻ gồm sâu lớn,sâu nhỏ,dế,giun đất,trứng kiến,gián đất...sâu lớn,trứng kiến mình nuôi và bắt được còn các thứ con lại mình đều phải đi mua,chi phí nuôi 1 ổ chim đến lúc đi chuyền là khá cao,nếu so với mua chim chuyền ngoài tiệm thì giá nuôi chim đẻ cao hơn.vì vậy trước khi mấy chú chim con chào đời bạn phải chuẩn bị thật nhiều mồi nhé chúng ăn nhiều lắm đấy.

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nguy hiểm vô cùng. Em chỉ mua dc có sâu lớn, sâu nhỏ, cào cào, dế ah. Còn mấy thứ như trứng kiến ở đây không có bán. Tìm mua hok ra. Ah, có cần thiết bổ sung canxi (vỏ trứng, nan mực) cho em CCL mái không vậy mấy pro?

phale_trongtim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em nghĩ thì mình nên để chim bố mẹ nuôi chim con đến khi chim con bắt đầu vỡ lông ống là bắt chim con ra nuôi tay hoặc suất chuồng ngay lúc này ^^!, nuôi tay thì mình có thể đút bằng thành phần chính là cám (như nuôi chòe than non), thi thoảng cho ăn thêm mồi tươi...như thế chi phí sẽ giảm hơn nhiều so với việc để chim bố mẹ nuôi chim con đến khi nó tự biết ăn. Cái này chắc chỉ những người có time thì mới làm được..... ^^!! Không biết cho chim bố mẹ mớm cho chim con bằng thịt lạc sống (thịt lợn hay thịt bò) cắt nhỏ có được ko mọi người? Ai đã thử cái này rùi thì cho ý kiến nhé!!
Thank all!!

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cơn bão số 1 đi qua gây ảnh hưởng đến Tp. HCM rất nặng nề và cặp CCL của em chuẩn bị làm tổ cũng bị ảnh hưởng.
2 em nó đã về với thiên nhiên rùi, vì gió giật mạnh quá làm cái Avi của em bị bung tacke nên sáng ra nghe mấy em hót inh ỏi cứ ngỡ em mái đã đẻ ai ngờ chạy lên xem thì 2 em CCL thân yêu đã đứng ở trên cây dừa. Nguyên cả ngyaf hôm wa chán quá nằm nhà từ sáng tới chiều. Tiếc 2 em CCL quá, bởi vì đây là lần đầu tiên ghép cặp CCL đẻ và gần thành công nhưng ...

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lúc trước mình cũng bị sổng con mái mấy ngày chán nản vô cùng,mà nhờ mấy người hàng xóm giúp đỡ nện mình bắt lại được.Bạn cố gắng để ý xem nó bay qua nhà ai ,bời vì ra ngoài không có ăn nó chỉ quanh quẩn gần đó thôi .Nếu nó còn ở đó thì bạn đem cái lồng lúc trước nuoi nó bỏ sâu cào cào vào xem nó có vào không nhé

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bữa nay đang ghép lại 1 cặp, cặp này em định ghép ở cái Avi dưới tầng trệt nhưng giờ ghép lun. Tình hình là thấy rác trong máng nước uống rùi (có nghĩa là chúng đã làm tổ). Nhưng sao em thấy hình như em mái thấy sợ em trống hay sao ấy, thấy trống bay lại là mái bay chỗ khác ah. Mấy huynh cho em 1 số ý kiến đi. Hok bít đợ này thế nào nữa.

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu đã có biểu hiện tha rác làm tổ rồi thì đừng lo nữa nhé, mái né trống cũng bình thường thôi, Chòe Lửa ko quấn quít như Chào Mào đâu, chợ sợ trống dí mái liên tục thì hơi nguy hiểm chứ như vậy là tạm ổn rồi, cứ cung cấp mồi đầy đủ rồi chờ tin vui nhé.chúc bạn mau có chim con nuôi.

vanphap1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáng nay ngồi nhà quan sát đôi chim thì thấy con Trống đuổi con mái chạy wài ah ( chỉ đuổi thôi, ko cắn) không biết có nên bắt trống ra không nữa. Các pro cho em ý kiến đi

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
bạn để thêm vài ngày và quan sát tiếp xem sao.bạn quan sát lông bụng con mái có xuống màu không?nếu màu đỏ thì chưa chịu trống đâu,khi nào lông phần hậu môn ngã màu sáng thì chim bắt đầu chịu trống.xem con mái ăn uống nhiều không,bổ sung vỏ trứng cút nữa nha.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom