Guest viewing is limited

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Xin chào các ACE !
Theo mình nghĩ bất kệ một người nào đó vào diễn đàn svc thì đều muốn giao lưu và học hỏi kinh nghiệm nuôi của các tiền bối đi trước cũng như em cũng vậy
---Mỗi người trong chúng ta ai cũng có niềm đam mê riêng về các loài chim cảnh..người thì mê HM người thì thích VK có người thì thích nuôi những loài chim biết nói như sáo,nhồng,vẹt..và tất cả anh em vào svc cung để trao dồi kiến thức và học hỏi cách chăm sóc nhưng em chim cưng của mình
--EM cũng như mọi người em vào cũng muốn học hỏi giao lưu và cách chăm sóc chim cưng của mình
--Em có niêm đam mê là chim CM nó gắn bó với tuổi thơ của của em tư khi em chỉ còn là cậu bé lon ton chạy theo mẹ ra đồng cắt cỏ bắt từng con châu chấu cào cào về cho chim ăn, đến khi trưởng thành thì niêm đam mê về chim của em cũng không bao giờ có thể nguôi ngoai,vĩ nhiện nhắc đến tuổi thơ thì một ai đã chơi chim cảnh cũng có tuổi thơ ra đồng bắt từng con châu chấu cào cào về cho chim ăn,và con nhổ nước bọt thấm vào cào cào để chim mau quen người( hiện giờ em vẫn làm thế ).....em còn nhớ hồi đó em nuôi CM (quê em nhiều lắm quỳnh lưu )bố em mua ở ngoài chợ về cho em nuôi (chim non) lúc đó em còn nhỏ,hình như là lớp 2 hay lớp 3 gì đây(giờ 26t rôi hi) và em chăm nó ác lắm,suốt ngày theo mẹ ra đồng cắt cỏ để bắt cào cào về cho em nó ăn (cắt cỏ về cho ngựa ăn nhé)...
--Cũng như em nói trên hổi nhỏ em cũng chưa biết gì về loại CM này chỉ biết nó là một loài chim rất dễ nuôi và quen nhà thôi,em nuôi em nó lớn lên và thả nó bay xung quanh nhà,chập tội em nó lại bay lên lông sáng nào và trưa nào em nó cũng cất tiếng hót là wit wiu khuýt khuýt,ghe rất vui tai,chứ thật lòng hồi đó cũng không nhẫn thức được về tiếng hót hót của em nó,em nuôi em nó khoảng tầm được 2 năm thì có một lần có mấy em Chào Mào của trời xanh đến đưa em nó đi mất(không biết em CM của em lúc đó đi kiếm chồng hay vợ nữa) và bẵn đi khoảng vài tháng sau em nó có về mấy lần và đi biệt tăm để xây tổ ấm mới,cũng như con người ta thôi khi lớn lên phải đi tìm cuộc sống mới,
----Từ lúc em đó đi em cũng hơi buồn vì mất mất 1 em quen nhà,ai vào cũng khen mà, à em quên mất trước lúc em nó đi em cũng chụp đc vài bức ảnh kỷ niệm với em nó,vì hồi đó nhà em có trồng hoa quỳnh,nó chỉ nở vào ban đêm thôi,nên lúc đó em có làm mấy pô kỷ niệm với em nó,hiện giờ những bức ảnh kỷ niệm đó em vẫn còn giữ... để ít hôm em về nhà em cho các bác coi ảnh(em nợ ảnh nhé)
---Đến tận bây giờ thì điềm đam mê CM của em nó vẫn không phôi pha theo thời gian mà ngày nó càng lớn mạnh hơn,hiện giờ em có nuôi tất cả là 5 em,3 mộc 2 bổi,...............
----Em viết tâm sự của em chỉ đến đây thôi,vì em ngủ chợt tĩnh giấc dậy,khi thây em Chào Mào của em hót,
p/s:em năm mơ thấy em CM của em bị đau bụng và mất,vì em cho nó ăn cào cào để tủ lạnh,nhân tiện đây các ACE cho em ý kiến có nên cho ăn cào cào để tủ lạnh không?.......................thân

taisaub4

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chia buồn cùng kỉ niệm của a...................... còn chuyện cào cào để tủ lạnh thì e vẫn để bt, cho chim ăn ko thấy j` hết..... tại để trong tủ lạnh kiến k vô đc ^^ lấy cào cào ra thì nó vẫn sống khỏe re à.

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Chia buồn cùng kỉ niệm của a...................... còn chuyện cào cào để tủ lạnh thì e vẫn để bt, cho chim ăn ko thấy j` hết..... tại để trong tủ lạnh kiến k vô đc ^^ lấy cào cào ra thì nó vẫn sống khỏe re à.

mình vẫn sợ nó đau bung,nhưng bạn nói thế mình cũng thấy yên tâm hơn roi...thân

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Nghe bạn kể về cách nuôi Chào Mào lúc nhỏ và những kỷ niệm đó làm mình cũng thấy thú vị và nhớ lại hồi nhỏ quả. Hồi đó mình cung y chang như bạn vậy cũng nuôi chào mào vì vẻ đẹp của nó chớ không biết gì cả,….Bạn ở Quỳnh Lưu cà mình cũng ở Nghệ An quê Nam Đàn nhưng vào làm việc tại Quảng Trị, một tháng cũng về nhà một lần đó.
Cào cào bỏ tủ lạnh không vấn đê gì đối với chim đâu bạn. Bạn cứ để ý khi đưa ra hì chú cào cào vẫn xanh và để một lúc thì chú ta sống lại bình thường. chỉ có những chú chết rồi có màu đen ruột lòi ra phí sau thì bạn không nên cho ăn thôi. Chúc bạn có những chú chim thật hay. Thân

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oạch các bác làm thế nào mà để cào cào trong tủ lạnh mà nó vẫn sống được thế? em không hiểu?

hieuphuongchitb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cào cào bạn bắt về nhặt từng con cho vào một vỏ chai nhựa đục mấy lỗ nhỏ để trong ngăn lạnh thôi nhé. Đảm bảo ba bốn ngày bạn cho ăn không vấn đề gì. Cầm chai ra để khoảng 10-15 phút cào cào tỉnh táo nhẩy như chưa có vấn đề gì . Tôi gọi tạm là ngủ đông. Nhưng có một điều mình vẫn băn khoan cho chim ăn nhiều cào cào thì rât tốt rồi nhưng trong cào cào có nhiều sán lắm. Anh em trong diễn đàn có cách nào vừa cho chim ăn cào cào vừa xử lý được sán không?

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Oạch các bác làm thế nào mà để cào cào trong tủ lạnh mà nó vẫn sống được thế? em không hiểu?
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Bạn cứ bắt những chú cào cào còn sống về bỏ vào hộp nhựa kín cũng được, sau đó bỏ vào tủ lạnh thử xem, khi mới đưa ra các chú ấy nằm yên nhưng sẽ dần sống lại sau ít phút đó. Thân

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thì chưa thử bỏ cào cào vô tủ lạnh nhưng em đã để trong mấy cái thùng xốp bán đá của mấy tiệm tạp hóa rồi.sáng lấy ra vẫn tươi ngon như thường.

hocchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khongtuoc3 thân!

Mình thật sự xúc động vì niềm đam mê của bạn. Hy vọng rằng nếu có duyên một ngày nào đó tụi mình được ngồi nói chuyện, tâm sự với nhau về loài chim mà mình và bạn cùng yêu thích. Chỉ những người đam mê thật sự thì mới có được những tình cảm như bạn, mong rằng niềm đam mê của bạn sẽ vẫn như mới (như tuổi thơ bạn đã trải qua - như chỉ ngày hôm qua thôi bạn nhé).

Chúc bạn có nhiều chú chim hót thật hay.
Ngủ ngon nhé bạn. Thân chào!

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết rất cảm động, đúng là lên đây mới thấy nhiều người như mình. Niềm đam mê chim đi cùng năm tháng, chưa bao giờ phai nhạt.

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0

hồi trước em cũng giống như bác đấy nhưng em lại được papa cho con họa mi cơ không biết từ đâu ra nữa, nhưng bắt cào cào về không biết để đâu sợ thằn lằn ăn lại để chung với sâu 5' sau nhìn lại thì thấy.... cào cào biến hình rồi.hjc.. đúng là thời thơ ấu..

pis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
còn kí ức trong mình là sáo :D bố mình hồi đó có mua cho mình 2 con sáo non nuôi đút ăn , bố mình sợ mình bất cẩn nên lúc nào củng nhắc cho nó ăn , ăn cám nè , cào cào nè , có 1 cái ko biết nói ra mấy bạn tin ko nhưng mình còn cho nó ăn nhản :)) mà đặc biệt 2 e nó rất thích ăn . hồi đó bố mình chỉ là cắt hết chân cào cào đi cho nó ăn để khỏi bị ngẹn , con nào tao thì cắt luôn đầu , lúc đầu thì mình làm răm rắp nên 2 chú sáo khỏe mạnh lắm , nhưng con nít mà rất là mê chơi được 1 thời gian đang lúc cho ăn cái bạn bè dưới nhà cứ kêu ra chơi nên cho nó ăn gấp gáp ko cắt chân cẳng gì hết đi chơi 1 mạch thế là quên luôn 2 chú chim đến chiều sực nhớ ra chạy lên coi thì 2 chú đã chết từ lúc nào ..... khóc quá trời khóc nhưng lúc đó hình như hết sáo non rồi nên bố kêu nín đi mai mốt mua cho con khác . haha nhớ ngày sưa đi theo bố ra tiệm chim ngay khúc cty điện lực bây h nằm ở đường âu cơ đối diện là cái phướng ah ngay ngả 4 lủy bán bích + âu cơ + ba vân , lúc đó dãy nhà khu đó vẫn là những tiệm bán chim đầy rẫy , vào tiệm thấy con họa mi nhìn lạ lạ dử dử nên cứ đồi bố mua cho = được nhưng bố mình biết ko chăm được nên ko mua chở ra khu thuận kiều mua cho 2 con khuyên để trong cái lồng vuông cùi cùi :)) nhớ là hồi đó cho ăn cám mà bịch màu vàng tươi ah ghi là cám trứng gì ah ko nhớ nữa , chỉ biết cho ăn cám và uống nước :)) vì hồi bé có biết gì đâu ko cho ăn trái cây hay tắm táp gì hết hii đền 1 ngày cho cám vô quên đóng cửa thế là 2 e bay cái vèo mất tiu lại khóc tiếp :)) kí ức của mình là vậy

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom