Guest viewing is limited

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác viết bài hay quá, nhu­ng cho mình hỏi lại thuật ngũ­ về giọng <đổ giọng khác gọng đỗ> là nghĩa thế nào mình nuôi chim ko 3 tháng thôi nên ko hiểu, các bác chỉ giáo thêm nhé!:a03:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
@phoenix: do đổi domain nên link bị die. Bạn có thể xem lại ở các mục huyến luyện CM đấu dượt, giọng và dáng CM" đầu có bàn đến vấn đề này.

@thuydien1: nói về giọng đổ thì bạn có thể vào mục "giọng và dáng CM" đã có bàn.

Ngày mình còn ở ĐN chơi chim thời 90 thì các tay chơi CM ngày đó bảo đổ giọng thì buộc "giọng hót đầu tiên" đi bằng âm "wẹd" rất nặng tròn mạnh, hùng hồn. Không phải đổ là giọng là chỉ định chim hót!

Tuy nhiên, cũng có vài anh em cho là đổ giọng còn hướng đến nghĩa "chim CM hót giọng."

thân mến,

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@phoenix: do đổi domain nên link bị die. Bạn có thể xem lại ở các mục huyến luyện CM đấu dượt, giọng và dáng CM" đầu có bàn đến vấn đề này.

@thuydien1: nói về giọng đổ thì bạn có thể vào mục "giọng và dáng CM" đã có bàn.

Ngày mình còn ở ĐN chơi chim thời 90 thì các tay chơi CM ngày đó bảo đổ giọng thì buộc "giọng hót đầu tiên" đi bằng âm "wẹd" rất nặng tròn mạnh, hùng hồn. Không phải đổ là giọng là chỉ định chim hót!

Tuy nhiên, cũng có vài anh em cho là đổ giọng còn hướng đến nghĩa "chim CM hót giọng."

thân mến,

Dạ cảm ơn chú Bạch Đề..(Chưa đủ ký tự).......................

leodesignz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi về BỘ - Dáng và tật ngoái cổ của chào mào

em ới chơi được 1 mùa nên còn gà lắm
các bác chơi chim lâu toàn nói con này bộ đẹp, dáng đẹp rồi các thứ.em nghe mà chả hiểu gì luôn
Tiện đây em làm topic này để hỏi luôn
Bộ, dáng là gì ạ.còn có thuật ngữ nào khác nữa ko ạ
-Bệnh ngoái cổ
con CM nhà em cứ thỉnh thoảng lại nhảy lên thành lồng ( chứ ko phải nóc lồng) là cứ ngoái ngược lại để nhìn xuống dưới nhìn xấu mà sợ chim lại bị chóng mặt
em che áo lồng bên trên để đỡ bị ngó trời mầ ko ăn thua
thanks các bác :a32:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
con CM nhà bác nếu là bổi thì là do nó còn sợ. Còn nếu thuần rồi thì do nguyên nhân nào đó làm nó sợ lâu dần thành tật

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: hỏi về BỘ - Dáng và tật ngoái cổ của chào mào

em ới chơi được 1 mùa nên còn gà lắm
các bác chơi chim lâu toàn nói con này bộ đẹp, dáng đẹp rồi các thứ.em nghe mà chả hiểu gì luôn
Tiện đây em làm topic này để hỏi luôn
Bộ, dáng là gì ạ.còn có thuật ngữ nào khác nữa ko ạ
-Bệnh ngoái cổ
con CM nhà em cứ thỉnh thoảng lại nhảy lên thành lồng ( chứ ko phải nóc lồng) là cứ ngoái ngược lại để nhìn xuống dưới nhìn xấu mà sợ chim lại bị chóng mặt
em che áo lồng bên trên để đỡ bị ngó trời mầ ko ăn thua
thanks các bác :a32:

Bộ hay Dáng, Tướng là cách gọi nói về tướng tá của chim. thông thường chim có dáng đẹp là chim có thân hình cân đối, đầu to, hầu bò, mào cao hoặc mào lân tùy theo sở thích từng người. thân mình dài, lưng tôm, đuôi dài, bản đuôi to. lông lá bóng mượt. khi đứng chim vươn thẳng người lên cao (mọi người hay gọi là chim đứng cao cầu).

cũng có chim có thân hình nhỏ nhưng các bộ phận đều cân đối nên cũng được gọi là dáng đẹp. (chim ngũ đoản).

thuật ngữ ngoái cổ, ngửa cổ, ngoái lộn dùng để chỉ con chim có tình trạng khi bám vào nan lồng hoặc thành lồng hoặc không bám vào đâu cả (chỉ đứng trên cầu chính hoặc cầu phụ) nhưng chim vẫn hay ngoái, ngước về phía ngược lại.những con chim như thế này thường là chim bổi, bổi lỡ, thỉnh thoảng cũng có chim thuộc bị như vậy. nguyên nhân là do tính nết chim quá nhát, hoặc người nuôi nhốt chim vào lồng không thích hợp, cũng có trường hợp đặt cầu không thích hợp hoặc để lồng chim nơi có nhiều tác động làm cho chim bị hoảng sợ. chim đã có tính nết như thế này thì cách khắc phục cũng lắm gian nan. tỉ lệ thành công không nhiều. cách khắc phục như thế nào thì xin mời bạn tìm đọc topic "tật của Chào Mào" để hiểu rõ hơn.

sẳn đây tôi nói thêm về thuật ngữ lộn mèo, Chào Mào lộn mèo cũng giống như chòe than hay các loài chim khác. chim lộn mèo xuất phát từ chim có tật ngoái cổ, ngửa cổ. khi chim bị tật ngoái cổ, ngửa cổ mà ta không hay biết hoặc không có biện pháp khắc phục thì sẽ sinh ra tật lộn mèo. chim có thể lộn mèo ở đủ mọi tư thế. khi thì chim đứng trên cầu chính và tự lộn mèo như diễn xiếc, khi thì chim bám trên vách lồng hoặc nan lồng và tự lộn mèo bay xuống.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom