Guest viewing is limited

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ngồi ở công ty, đọc web svcvietnam.com thấy anh em cũng có nhiều chim CM đưa lên quá toàn những chú CM đẹp,trong khi mình thì chờ đợi mấy chú bổi ở nhà thay lông xong cảm xúc lại nhớ tới những chú CM đã trước đây mình đã từng nuôi qua.Hihihi thôi viết vài dòng về các chú CM trước đây của mình vậy.
Vâng trong cuộc đời các anh em trên diễn đàn Svcvietnam nói chung cũng như các anh em chơi CM nói riêng chắc cũng có ít nhiều những cảm xúc, hồi niệm,kỷ niệm về những chú chim đã nuôi trước đây.Những cái ngày đầu tiên biết nuôi,chăm sóc chim như thế nào…..Thôi mình bắt đầu về chú CM đầu tiên mình chăm sóc.
1.Chú CM già đầu tiên(Chào mào bổi)<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Đấy là thời điểm khoảng những năm mình còn học cấp 1, trong xóm mình có rất nhiều người nuôi CM, nhà mình thì có ông anh cả cũng có nuôi CM,toàn là những chú chim có đẳng cấp thời đấy như chú Cánh Sệ, Mí Đỏ, …mình thấy thì rất khoái hihihihi nói thật để ông anh mình đưa chim cho chơi thì k thể vì mình lại k biết chăm sóc,thế là mình lại khóc la làng lên đòi mua CM để chơi(các anh em nếu đọc đừng cười nhá vì tuổi nhỏ chưa biết gì đòi k đc thì chỉ có khóc thôi hihihi) thế là Mẹ mình bắt ông anh mua cho 1 chú CM già(danh từ Qui nhơn mình dùng khi nói về CM bổi).Thế là mình đã đạt được tâm nguyện có chim CM để chơi rồi hihihi sung sướng quá nên xin mua thêm cái lồng vuông(lồng vuông thời đấy nhỏ hơn lồng bây giờ nhưng có cái nóc ở phía trên cong vào).Hàng ngày mình chăm sóc chú cho ăn chuối,uống nước đầy đủ nhưng chuối thì k có móc lên mà toàn phải quăng ở phía đưới lồng,Hic nhưng sao mà là chú CM cứ bay nhảy như điên mỗi khi thấy mình hoặc người lạ đến gần,thấy chú CM bay như vậy mà nản lòng lắm,trong đầu luôn có nhưng câu hỏi sao chim CM của mình k dạn như những chú mồi của ông anh,sao chim CM của mình lại tí hót thế nhỉ…… Sau bao nhiêu câu hỏi thì mình cũng có câu trả lời trong đầu hihihi là “bỏ mặt” k quan tâm tới nó nữa,hàng ngày treo chú CM ở 1 góc sân nhà gần nơi mọi người qua lại, lúc nhớ thì cho quên thì nhịn đói tạm vậy,thời đấy mình k biết là cho CM ăn cám tự làm nên chỉ có nước và chuối thôi.Sau 1 thời gian “bỏ mặt” thì thật sự lạ là chú Cm của mình đã dạn dần dần và cũng siêng hót lên.Rồi cái ngày đáng nhớ đấy cũng đến, vào 1 buổi sáng có 1 anh ở trong xóm xách 1 chú CM mồi (Chim má trắng nuôi lên thay lông là ở ngoài mình đã gọi là chim mồi rồi chứ k phải căng cứ trên số lần đi bẩy) sang nhà mình để đấu với chim CM của anh mình, nhưng sau 1 hồi đấu hót cũng chán thì chuyển sang màn thách thức đá bắt xác,hic.Ông anh mình thì lại tiếc mấy chú mồi của ảnh cho nên mới dụ dổ mình đem chú CM già ra đá, hic hồi nhỏ nghe nói ngọt và đá là thích lắm nên mình ok ngay hihihihii.Sau khi thả 2 chú CM ra( đá thả ra chứ k có thông lồng) thì 2 chú bay lên lao vào nhau hót,đá ầm cả lên rồi chú CM kia bị chú CM già của mình đá chạy bay mất và chú CM của mình cũng bay theo luôn.Lúc này thì thật sự là khủng hoảng đây,chẳng biết cách nào chỉ có cách là khóc nữa,mất chim quý nuôi bao lâu nay mà.Nhưng cả buổi chiều vẫn k thấy chú CM của mình bay về,lúc đấy mình rất tuyệt vọng suy nghĩ chắc là mất tiêu luôn rồi phải bắt đền ông anh 1 chú CM khác thôi.Hôm sau trong lúc đang suy nghĩ thì mình nghe văng vẳng có tiếng CM ở đâu hót trên cao,àh chắc là CM người khác xảy ra bay về nhà mình đây nhưng khi nhìn lại thì thấy chú CM già của mình đang đậu trên cành cây gần cái chổ mình treo lồng của nó bấy lâu, hic mừng quá thế là chạy lại bỏ cái chuối vào và đưa cái lồng tới thì chú nhảy vào ăn chuối ngon lành chắc là đi cả ngày nên mệt và đói lắm đây. Nhưng sau 1 thời gian kể từ ngày chú CM mình quay về thì trong 1 lần mình đi học quay về thì k thấy chú ta đâu nữa,chỉ còn lại chiếc lồng đã mở cửa toang ra.không 1 đấu vết hay vết tích gì.Mình cũng chờ đợi và hy vọng chú sẽ quay về như lần đầu nhưng vô vọng,lần này chú đã ra đi k trở lại.
Viết tới đây thì có thằng bạn rủ đi cafe hihhihi nên phải đi cafe thôi.Anh em có chuyện gì hay về CM thì post lên nhá

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
ông anh cũng ớ QNhơn àh.hồi nhỏ e cũng từng như a thích nuôi chim mà nuôi toàn chim gì đâu không àh(quành qoạch,chim se sẻ thì nuôi chim con bắt trên mái nhà mớm gạo cho ăn rồi lớn lên thả ra tưởng không bay ai dè mới thả bay mất tiêu :a43:),có ông anh ở nhà nuôi mấy con CM thấy hót hay năn nỉ xin 1 con CM nhưng không cho đã vậy còn bắt làm vệ sinh lồng chim,bù lại mỗi lần sách chim đi chơi thì cũng dẫn theo,nhìn những chú CM bung cách hót ché,e mê quá trơì luôn.từ đó em thích CM luôn,rồi khi ông anh vào sg để lại cho e 1 chú CM nhưng em nó bị cụt mất 1 bàn chân (mà em cũng không biết vì sao nó lại bị như vậy nữa:a42:),e nuôi nó 1 thời gian rồi nó cũng ra di vĩnh viễn.giờ thì em vào sg rồi nhưng không quên mang theo mấy chú CM ở quê,e đang ở Q BThanh có gì ae mình giao lưu,CN e hay mang chim dợt ở CV Lê Thị Riêng hơi xa nhà nhưng vì mê CM nên ở đâu cũng đi hehehe

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn THANH THANG
Đọc NHỮNG KỶ NIỆM ĐÁNG NHỚ VỀ CHÀO MAO cũa bạn làm mình cũng nhớ lại thời thơ ấu của mình ở một làng quê chuyên sống về cây ăn trái,chuyên trồng về sầu riêng và chôm chôm cùng các cây ăn quả xen canh khác.Địa danh ấy hiện nay là XÃ AN PHƯỚC HUYỆN LONG THÀNH TỈNH ĐỒNG NAI Các bạn biết không thời điểm ấy chim cảnh hót hay ở quê mình là số 1 .Trước tiên phãi kề đến là Chào Mào, to con hót hay mà những giọng hót ấy đã in sâu vào trí nảo của mình,có lẽ khi chết phãi mang theo ,nhưng thật ra giờ này không còn những giọng hót ấy nữa do môi trường không còn thích nghi được nữa,nên giống chim ấy bị may một và một phần do chim các tỉnh miền ngoài đem vào xỏng chuồng sinh sản nên từ đó giọng bị lai đi
Bạn có biết không mình rất đam mê chim cảnh từ nhỏ khi mình mới học lớp ba là bắt đầu đi đánh chao mào rồi đó.Có lần mình còn nhớ lúc đó đang học lớp sáu ,chiều hôm ấy nghĩ hai giờ sau mình cùng một người bạn nữa xách lục chim đi lên cạnh rừng để đánh hoành hoạch chốp( Chào Mào)bị các chú du kích xã bắt xé dây cò ke thúc ké lại bảo quay mặt về hướng mặt trời lặng hai đứa khóc lạy van xin và hứa không bao giờ vao đây nữa và dược tha cho về............. Còn nhiều nhiều lắm biết bao là kỹ niệm thời thơ ấu của mình nào là đị lắt các cây cau tìm tổ chim con để bắt về nuôi:nào là những con chim bi bể lục đá ngang hong: nào bi cha mẹ la rầy gì mê chim không lo học hành
Thôi ít dòng hôm nào kể nữa còn nhiều chuyện lắm
Chào bạn

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Sau bao nhiêu năm nghỉ chơi CM vì đi học thì đầu những năm 90 máu nuôi chim CM lại bùng phát tiếp tục (lúc này mình đang học cấp 2 sắp qua cấp 3) chim CM ngoài mình nhiều người nuôi và nói thật đi vào trong xóm nhìn đâu cũng có nuôi cm,đây cũng là 1 thời phong trào nuôi CM và dợt CM khá mạnh nhưng chỉ có duy nhất 1 trường chim dợt CM lúc bấy giờ là Cội Bình Minh nằm ở trong Công Viên Quang Trung. Mà mình vẫn nhớ khoảng thời gian đấy cứ canh sáng sớm chủ nhật vì chỉ có chủ nhật được nghĩ ở nhà là ngóng cổ ra ngoài đường xem có bác-chú nào bán chim đi ngay qua k,ở ngoài mình thời gian đấy người ta bán chim bẫy lưới là họ bỏ vào trong 1 cái lồng khá to(giống cái chuồng cu vậy,chứ k như bây giờ người ta bỏ riêng từng lồng hoặc có cái móc thò vào mà bắt ra),được bao bộc bên trong là 1,2 lớp lưới mịn nhỏ để chào mào nhảy k bị tông đầu vào lồng mà chảy máu,hư đuôi,vì chim bị như vậy thì ai dám mua hihi.Một lồng người ta đem chơ đi bán dạo như vậy tầm khoảng 100 chú cm, lồng được bỏ nhiều cầu bằng những thanh tre,gỗ khá nhiều để chim CM có thể bay nhảy qua lại.Và có 1 cái cửa làm bằng vải ý như cái ống quần dài và được cột chặt để CM khỏi bay ra.Mỗi lần ai chọn chỉ bắt chú nào thì người bán sẽ thò tay vào đấy bắt ra nhưng nói thật có trúng chú cm mình chọn hay k thì chỉ có trời mới biết,hic phải căng con mắt ra mà nhìn vì khe lưới khá nhỏ mà cm thì khá đông trời thì nắng nóng nguyên cả đám trẻ con như mình lúc đấy bu quanh cái lồng chim dành nhau nhìn và bắt chim,cho nên mỗi khi có động tí là cả đàn lại bay tứ tung lên hết k biết đâu mà lần,cứ bắt ra coi mặt mũi,mồng,họng tướng tá ok là đem về. Cứ mỗi lần có chim má trắng hoặc bổi là mình và người bạn lại chạy ra chọn lựa và mua về chăm sóc.Mà mình lúc đấy thì nuôi mấy chú má trắng chơi vui ở nhà thôi nhưng chăm hoài để có thể đi chiến thì lâu quá với lại k có chim mồi để tập giọng cho mấy chú má trắng thế là mình với người bạn nối khố gần nhà quyết định vơ vét dành dụm tiền quyết tâm đi săn lùng 1 chú CM chiến hihihi. Sau bao nhiêu ngày đi lựa chọn vẫn chưa chọn được chú nào vừa ý. Hai đứa mình cũng hơi nhục trí vì đạp xe đạp đi khá xa và chim má trắng dựng lên chơi thì chẳng bằng ai đem đi đấu như vậy thì cũng chán. Tình cờ đi ngang qua con đường Bạch Đằng thì thấy nhiều chim CM của ai đang treo phía trước khá nhiều mà chú nào cũng đẹp và hoàng tráng quá, thế là 2 thằng tấp vào hỏi ngay liền thì gặp anh H-một người chơi CM có tiếng và cũng là bạn chơi chim với ông anh nhà mình.Sau 1 hồi chọn lựa hỏi giá thì anh H đem ra 1 chú CM cũng già mùa vì chân đã nổi vẫy quá trời rồi, anh H đem chú mồi này thả ra để đấu với mấy chú khác, mình với người bạn khoái quá trời chim thả được chơi ác chiến nữa thì còn gì bằng hihihihi hỏi giá cò kè tí là bụp em nó liền với chiếc lồng luôn. Khi đem về chăm sóc khá kỹ rồi đem đi dợt với CM của ông Bác gần nhà thì hỡi ơi chú này chơi được có tí là đứng rồi chẳng có chơi vũ bảo như lúc mua ở nhà anh H… gì cả,còn bị ông Bác đấy chê nữa chứ hic hic buồn tập 2. Thế là lại đem chú CM đấy về đi đổi chú CM khác về chơi mới đc chứ kiểu chơi gì mà ở nhà thì đấu đem đi thì sìu sìu chán chết. Đem xuống lại nhà anh H đổi thì phải bù tiền để đổi nhưng thật sự thì cũng chẳng có chú nào vừa ý hết cả. Thôi đành lấy 1 chú CM cườm đem kín và lông đen đầy ngực(đốm đen đầy chứ k trắng như cm thường)đang thay lông về chơi vậy thôi vì nhìn cũng non mùa nên chắc k bị chơi ý nước nhà.(lúc đấy mình và bạn mình k biết là chim già mùa chơi bị ỷ nhà và cách làm cám của người ta).Mà ngoài mình lúc đấy cào cào k có bán như bây giờ toàn phải tự đi bắt,2 thằng phải chờ lúc đi học xong chạy xe đạp vào khu sân bay(bây giờ là khu đô thị hoàng tráng) có nhiều cỏ mọc mà dí bắt cào cào hic phải nói là mệt,cào cào nó bay mình thì chạy bộ chụp chứ làm gì có vợt lưới bắt,mỗi lần đi về cho mấy chú chim thuộc và má trắng đang thay lông khoảng 5,6 con là ngon lắm rồi

---------- Post added at 04:25 PM ---------- Previous post was at 04:25 PM ----------

Về nhà thì chú CM này thay lông nên chẳng thể nào di dợt được thế lại lại phải đi săn lùng tiếp chim thuộc, 2 đứa mình lúc đấy xách xe đạp đi vòng vòng cách khu vực quanh tp Qui nhơn để kiếm,thấy nhà ai có treo chim CM thuộc là nhảy vào hỏi và làm quen ngay.Tình cờ quen được anh Hạnh nhà trong khu vực Hồ Le cũng đang có 1 chú mồi khá hay thế là đạp xe vào coi,quả thật chú mồi này khá hay từ nước chơi với dụ chim trời nhìn là mê tít,nhà anh Hạnh gần núi nên sáng sáng chim CM rừng theo bầy xuống gần đấy ăn nên mình và người bạn có dịp trong thấy chú mồi này bắt chim rừng sao rồi.Sau 1 hồi năng nỉ ỷ ôi thì anh Hạnh cũng bán cho 2 đứa chú mồi này.thú thật mừng còn hơn bắt được vàng nữa vì chú này khi đi ra Cội chơi rất ác,chắc do có kinh nghiệm đi rừng nhiều và mình và bạn mình cũng thường xuyên đi bẫy,mà ngoài mình hồi đấy thì đi bẫy gần nhất thì chỉ có gần Hồ Le(bến xe Qui Nhơn bây giờ) phải đi sớm leo lên núi cao khoảng tầm lưng chừng núi thì mới có cm khá nhiều,chú mồi này đã bắt được khá nhiều chim má trắng,bổi.Rồi cái gì đến cũng đến trong 1 lần đi bẫy mình và ng bạn,có cả anh Hạnh đi cùng sau khi leo lên nơi bẫy chim,chổ này anh Hạnh nói có khá nhiều chim nên đi theo,lên tới nơi thì khác nước quá đành phải xuống dưới suối uống nc cho đỡ khát,chú mồi đi từ chân núi lên tới nơi thì hót,ché liên tục chim rừng cũng đã bay vòng vòng gần đấy nên mới an tâm là có chiến lợi phẩm tiếp nên cả 3 người đi uống nước chứ k ai ngồi canh,khi đang uống đi lên thì lại k thấy chim mồi hót đâu cả lạ quá mới la ầm đây mà k biết có gì k thế là phải chạy cấm đầu tới nơi thì hởi ơi k thấy chú mồi đâu cả,chỉ thấy ít lông và lồng bẫy thì bị banh nang ra k có 1 dấu vết nào k biết là bị chim cắt hay là sóc nữa hic thế là đành ôm cái lồng bẫy hư đem về đi xuống núi mà k ai nói ai buồn khôn tả.
Sau 1 thời gian mình và ng bạn lại xuống nhà anh H. chơi chủ yếu là đi coi có chú thuộc nào hay k để bổ sung thêm vào quân số ở nhà(lúc này mới có 3 em thuộc và 4 em má trắng ở nhà,chim bổi bắt về 1 thời gian thấy nhát và khó chăm nhảy tét đầu nên đành thả hết bổi) thì anh H. giới thiệu có 1 chú chim mới bắt về,chú này thì anh H. để cách nhà của ảnh vài căn, sau 1 hồi xem tướng tá hót giọng thì quá ok,chim to con cườm đậm gần sát và dài đòn mình,mồng lân(chim bự-vì trong dàn chim của mình chưa chú nào to con như chú này) và ng bạn kèo thêm là “anh có con nào hay hơn nữa k chứ chú này tụi em thấy cũng thường” sau 1 hồi nói năng anh H. mới đem ra 1 chú nữa( anh này chơi dấu chim hay ở đâu đâu gần đấy chứ k để ở nhà) chú này thì nhìn được cái là dài đòn,mồng đinh cao vút,yếm thì cũng tạm tạm chứ k có đẹp như chú thuộc khi nãy.Anh H.nói bảo đảm chú này sau này chăm kỹ thì chơi sẽ rất hay,anh nuôi chim nhiều chưa thấy con nào hay như con này(sau này chơi mình nghiệm lại mới thấy và thán phục tài nhìn chim và cách chăm của anh H.) nhưng nó bị cụt cái móng sau.Mình lúc đấy thì nghĩ chim có tật thì ắt có tài nên quyết định mua luôn 2 chú này.Sau có mua thêm vài chú thuộc khác nữa nâng tổng số quân lên 10 chú thuộc và 4 em má trắng, nhà mình thì rộng nhưng chổ treo chim thì hơi hạn chế chỉ có cái sân thượng là toàn quyền của mình hihihi mẹ mình lúc nào cũng la vì chim thay lông và thức ăn rớt đầy nhà sáng sớm nguyên dàn chim hót là cả nhà phải dạy sớm.Vì khi về mình cho ăn thức ăn khác nên chim thuộc về thay lông khá nhiều,sau 1 thời gian xong lông thì thật sự là thời gian sung sướng nhất hưởng thành quả chăm sóc.Trong 10 chú thuộc bắt về thì mình và ng bạn vẫn kết nhất là chú chim móng cụt và chú chim bự mà đặt biệt 2 chú này ghét nhau cực kỳ,lâu lâu mình tắm cho cả đám khô lông xong thả chú móng cụt ra dợt thì thế nào cũng nhằm vào chú chim bự kia đá và ngược lại.Chú móng cụt này lúc đấy có nước chơi khá lạ cánh bun ra thì miệng ché liên tục,chim nào bun cánh lên là nó ché liên tục tới khi nào chim kia đứng 1 cục bông gòn(mình gọi là nhích ché) thì nó chuyển sang múa cầu, chú nào nhích cánh lên thì nó lại ché tiếp,cánh lia lia liên tục giơ về phía đối thủ và đuôi thì lắc qua lắc lại,nhảy liên tục ở cầu chính và cầu phụ(đây có lẻ là chú chim quyết định đến cách thích và chọn nước chơi chim sau này của mình) ở nhà mình thì chỉ có chú chim bự kia mới chịu lại nổi với nó nếu để chơi lâu,còn chim ai xảy ra bay về gần nhà mình thì chỉ có nước vào lụp của nó hết,cứ cách má trắng chú móng cụt chơi theo kiểu khác cứ múa cầu,rỉa thức ăn.còn chim bổi già thì nó đấu cách khác.Thường cuối tuần mình và bạn mình đi dợt đem 2 chú này ra Cội Bình Minh, lúc đấy mình thì ít kinh nghiệm cho nên chim đi dợt khoái đem vào trung tâm Cội nhiều chim chứ k biết là đi dợt phải từ từ đem chim xa xa treo cho nghe cho quen Cội rồi từ từ đem vào,may là 2 chú chim của mình cứng cựa chứ k thì tiêu nữa,

Hoangls

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác! em mới biết đến WEB này ! nhưng em cũng đã nuôi Chào Mào 1 thời gian rồi ! nói chung có kỉ niệm đáng nhớ
Kỉ niểm đầu tay! nuôi 1 em Chào Mào lông trên lưng giống hệt chị cu gáy nhưng nó đã thoát ra khỏi lòng và tự do -> em rất tiếc vì nhìn nó to và khác hẳn với các con khác
kỉ niệm tiếp theo ! em mua liên 3 con Chào Mào ở 2 đàn khác nhau ! về sống chung 1 lồng chúng khá thân thiên nhưng có đôi khi cắn nhau. Vui nhất là đàn chào mào nhà em mỗi khi thấy cầm hoa quả là nhẩy quống quýt hêt lên đòi ăn như gà đó và kêu rất to lúc đấy nhìn bọn nó ngộ và thuần lắm!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom