Guest viewing is limited

kibou

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thích nuôi chim cảnh từ bé có lé do gen di truyền của từ đời ông, cha để lại, nhưng đến đời mình thì bây giờ mới thỏa được lòng mong muốn nuôi được em Nhồng và bây giờ nó mới thành hiện thực.
Mình mới mua được hai em này mới nuôi được hơn 1 tháng các anh chị em cho mình xin ý kiến về hai em này nhé mình không phân biệt được đâu là trống, mái đọc cái bài viết về nuôi chích chòe và khướu, cu gáy đẻ giờ ao ước được làm sao cho Nhồng đẻ nhưng hok biết em nào là trống em nào là mái mong anh em giúp đỡ và đây là hai em nó

PAAAADn4-QdfRfrQNYeeH3-RakS_LVILZJ4x6ycRuKXY4BjKKJTLiH2kJZtB7TngZtXAnzM_lJP00B8wg25rj_xxMX0Am1T1UG6rRy2_0B2zI1lR9Oxl7V0-Frgm.jpg

Đây là em mua đầu tiên mình thấy đầu em này to tích vàng nghệ ( vàng đậm luôn )

PQAAAJldtf68Ugbs-sfd9l8tVXTwext_pSoSFecEuL6LNDfpqHARAxzKjl4r_JuOVHQY-Xs9eJF0xhrGRB54AKtESPkAm1T1UCfjgVIWjOZyEpJ1za5jANET8VHl.jpg

PQAAACjOf4Xg5iEnt7iQBlAGuUrr9wbxLa2xCKAN2wN0nLx8bdO06ep08OORcH9UGy-h7qQXobJF351Lr9J5ii5ei5QAm1T1UHdS8KQsTOBQPGrmAFOIxRUSoR27.jpg

PQAAAFRrd1Lp_ekg05bgb3_vS9TkuDTNhu04N7mLkXPHPpcxEfaT20M3BZgdjh0BAurbyK9veUOkQidyYhHkeogVuZYAm1T1UI3eDs35kzojQk9vOlRChVTxywwb.jpg

còn đây là em thứ 2

PQAAAFwEtveBOHkqrG14NsrhteQIQzgRLjclSDIUPWOvKrqvPHV6L3HpGx1t8OV_Lo41p8X1Ff0lGmXECwV5Y-I2F1kAm1T1UMpPJZ7NVUZdYopfV906Q96kvYDF.jpg

em này đang thay lông nên nhìn xơ xác đuôi, cánh cụt hết và đang mọc lại

PQAAAM1BtxGNzu4AqlEnFwNNTtRyQoVwbKT1xXPvWK0nQXocEd_-g9U25-nA8aPPSUWl0Z4Qix0-LeeQ2-jPQJ5zhkYAm1T1UOTtj7qL50X6iJekS8DCFa_OiNV_.jpg

Mình nghĩ em này là mái vì đầu nhỏ và tích vàng nhạt, mỏng không dày dặn tý nào

PQAAAMEy4x750obl6QRf6hdrKw2zcVWaWJLvcjmcqs2OZoWJ2opeqgamGzRrCpRZ9b9NjVgwe9SgqjMlYywn_pOLXDEAm1T1UKQ8cZQaiGgoZ_elQfdlnWqiJQRO.jpg

Hai em này có lẽ là Nhồng thường vì mình đã mua 1 em trước đó nhưng bị cụt móng nhìn tướng rất đẹp to xác nhưng biết mổ chậm và giờ đẫ biết mổ nhưng đang cho Bác nuôi

Các bác xem rồi đánh giá dùm em xem hai em này là cá thể nào, vì dù em biết rằng phân biệt rất khó em đang có ước mơ cho chúng sinh sản bán tự nhiên đây

Chỉnh sửa lần cuối:

LAMAROWANA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho mình hỏi nhồng trống với mái có đặc điểm gì khác...trống mái hót và nói như nhau k vậy thanks

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
bác cho mình hỏi nhồng trống với mái có đặc điểm gì khác...trống mái hót và nói như nhau k vậy thanks
Về khả năng nói và bắt chước âm thanh thì ngang cơ, còn ngoại hình thì nói thật chả khác nhau gì đâu! :a05:

LAMAROWANA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về khả năng nói và bắt chước âm thanh thì ngang cơ, còn ngoại hình thì nói thật chả khác nhau gì đâu! :a05:

bác cho minh hỏi mình đó giờ chưa chơi nhồng bao giờ chưa hiểu biết và kn...khi ra chợ chim hỏi mua nhồng con thì chưa có chỉ có mấy con lớn hỏi cửa hàng thì nói nhồng đang tập nói đc vài câu nhìn bề ngoài như chim đã trưởng thành còn bảo đảm nhồng trống?????giá dao động từ 2tr đến 3tr theo ý kiến bác người lần đầu mới chơi như mình nên mua như thế nào mình đang lưỡng lự...mong bác và các ae có kn về nhồng cho ý kiến giúp mình với thanks

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
bác cho minh hỏi mình đó giờ chưa chơi nhồng bao giờ chưa hiểu biết và kn...khi ra chợ chim hỏi mua nhồng con thì chưa có chỉ có mấy con lớn hỏi cửa hàng thì nói nhồng đang tập nói đc vài câu nhìn bề ngoài như chim đã trưởng thành còn bảo đảm nhồng trống?????giá dao động từ 2tr đến 3tr theo ý kiến bác người lần đầu mới chơi như mình nên mua như thế nào mình đang lưỡng lự...mong bác và các ae có kn về nhồng cho ý kiến giúp mình với thanks
Ra chợ thì ai chả đảm bảo này đảm bảo nọ, hiện nay chả ai dám vỗ ngực chọn chắc 100% nhồng đực cả. Muốn 100% chỉ có xét nghiệm ADN thôi.
Người mới chơi thì nên chọn nuôi nhồng non. Loại mà vẫn phải bón cho ăn ấy. Tốt nhất là mua loại tương đối cứng cáp, đủ lông rồi sẽ chăm đỡ vất hơn. Mua loại nhỏ quá thì khó chăm mà dễ die hơn.
Nhồng thì đực cái đều nói được tốt cả, ngoại hình cũng không khác nhau. Còn muốn chọn nhồng đực thì dựa vào các đặc điểm tương đối mọi người đã đúc kết như: mỏ đậm màu hơn (hình như cái này chỉ cho nhồng ngoài bắc), miếng tích to và dậm màu, đầu to, nhọn, dữ tướng (mỏ và đỉnh đầu gần như thẳng), kêu nhiều và to v..v... Bạn có thể xem lại các post trước, các bác trên này đã tổng hợp hết rồi đấy!
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom