Guest viewing is limited

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác vào xem giúp em, em vừa mới lấy được hôm qua. Em nó huýt sáo ầm ầm, rít tiếng choè váng hết cả tai, thỉnh thoảng lại cục cục.

Theo bác linhu nói thì đây là thời gian dạy nói xung nhất

Mới về nên chưa chuẩn bị được lồng

Đang thay lông, lông cánh rũ rượi hy vọng 2 tháng sau sẽ đẹp lại

Tích nhú khoảng 5mm rồi, lông đầu rất mượt và đẹp

Mỏ đỏ chân vàng

Các bác cứ thẳng thắn cho ý kiến, em phải kiếm được một chú thật chuẩn mới thôi :D :D :D

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Hình như Lồng thấp quá phải ko anh "dtm01". Anh kiếm lồng khác lớn hơn để nó đứng cho thoải mái. Theo em chú này ko phải chim 1 mùa vì tích nó khá dài, em đã xem con nhồng của anh Linh, chim 1 mùa đang thay lông nhưng tích ko bằng con này được.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình như Lồng thấp quá phải ko anh "dtm01". Anh kiếm lồng khác lớn hơn để nó đứng cho thoải mái. Theo em chú này ko phải chim 1 mùa vì tích nó khá dài, em đã xem con nhồng của anh Linh, chim 1 mùa đang thay lông nhưng tích ko bằng con này được.

Đúng là lồng hơi thấp nhưng vừa mới đi lấy về hôm qua nên chưa đi mua lồng mới được, đang tận dụng lồng ở nhà thôi.

Cái này mà Hùng đúng thì chết đó, mình mua để dạy nói mà hơn một mùa thì chỉ để nghe hú thôi à. Bác linhu ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiii :a09: :a09: :a09:

nvhung_nhong_

SVC$
0
Ban đầu em chỉ có 1 số nhận xét thế thôi vì em quan sát con Nhồng của anh linhu nên mới dám nói thế (lúc đầu mua bác ko hỏi thăm kỹ xem em đó nuôi được bao lâu rồi ah ?). Để anh Linhu nhận xét thêm bác ah, anh ấy có nhiều kinh nghiệm hơn. Lồng thấp mà cầu đậu cho nó cũng nhỏ, anh kiếm cái cầu khác lớn hơn cho nó đậu, nó thích đậu cầu vừa chân nó hơn.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ban đầu em chỉ có 1 số nhận xét thế thôi vì em quan sát con Nhồng của anh linhu nên mới dám nói thế (lúc đầu mua bác ko hỏi thăm kỹ xem em đó nuôi được bao lâu rồi ah ?). Để anh Linhu nhận xét thêm bác ah, anh ấy có nhiều kinh nghiệm hơn. Lồng thấp mà cầu đậu cho nó cũng nhỏ, anh kiếm cái cầu khác lớn hơn cho nó đậu, nó thích đậu cầu vừa chân nó hơn.

Người bán chắc chắn nó là Nhồng mùa này nuôi lên, đang thay lông lần đầu mà. Cuối tuần này mới đi kiếm cái lồng khác được chứ nhìn nó đứng lom khom cũng thấy chướng mắt :D

Mà nó lại không chịu đứng ở cầu dưới, cứ bỏ cái cầu trên đi là lại nhớn nhác bay phành phạch ngay

nvhung_nhong_

SVC$
0
con nhồng em nuôi trong 1 cái lồng khá lớn, em đặt 2 cầu cho nó chuyền lên chuỳen xuống, nó bay nhảy suốt ngày ah. Chắc 3 tháng nữa nó mới đến tuổi thay lông. Giờ tích nó mới đang màu vàng thôi , còn mỏ thì đỏ rồi. Anh có chát trên yahoo ko, chát qua đó nói chuyện cho nhanh. nick em ben yahoo: bancuamoinguoi999

truongvanthong

Thành viên mới
SVC$
0
Nhìn chú nhồng này mình nghĩ chú này phải hơn 1 tuổi vì tích của chú dài rồi. Nếu hơn 1 tuổi mà chưa biết nói thì rất khó dạy nói, dạy nó cũng ít tiếp thu.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn chú nhồng này mình nghĩ chú này phải hơn 1 tuổi vì tích của chú dài rồi. Nếu hơn 1 tuổi mà chưa biết nói thì rất khó dạy nói, dạy nó cũng ít tiếp thu.

Buồn quá, buồn quá. Để em chụp lại cái đầu nó rõ ràng hơn rồi các bác lại vào nó lại giúp em nhé

nvhung_nhong_

SVC$
0
đi mua chim mà nghe mấy người bán chim phán thì chít rồi vì họ chỉ muốn bán được chim thui mà. Anh post lại hình xem có khả quan hơn ko nhưng tỷ lệ thấp lắm đó. Chắc chắn em này lớn tuổi rồi. Lớn rồi và ko được dạy dỗ thì ...pó tay thui, hihi. 1 vài lời góp ý gửi tới anh dtm01

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Mình nuôi mấy em rồi, sau 1 năm tích vẫn chưa thể dài bằng tích em bác mới tậu về. Em đầu mùa này của mình đang thay lông, tích mới nhú một tẹo thôi chưa đến 0.5 cm. Em đang thay lông cánh nhưng cánh vẫn đẹp, ko rớt lộn xộn như em của bác. Da chân em của bác đã bóng đẹp chắc chắn ko phải chim mùa này rồi. Nhồng non thay lông đợt 1 nó thay luôn da chân và sẽ lên màu như em của bác. Nghe bác tả em biết rít tiếng Choè có nghĩa là chủ trước nuôi cùng với Choè và nó đã học cách hót của Choè.
Tổng kết lại em của bác ko phải mùa này.
Mỏ đẹp, chân đẹp, dáng đậu ko đẹp chắc do nuôi lồng chật và cầu đậu nhỏ.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình nuôi mấy em rồi, sau 1 năm tích vẫn chưa thể dài bằng tích em bác mới tậu về. Em đầu mùa này của mình đang thay lông, tích mới nhú một tẹo thôi chưa đến 0.5 cm. Em đang thay lông cánh nhưng cánh vẫn đẹp, ko rớt lộn xộn như em của bác. Da chân em của bác đã bóng đẹp chắc chắn ko phải chim mùa này rồi. Nhồng non thay lông đợt 1 nó thay luôn da chân và sẽ lên màu như em của bác. Nghe bác tả em biết rít tiếng Choè có nghĩa là chủ trước nuôi cùng với Choè và nó đã học cách hót của Choè.
Tổng kết lại em của bác ko phải mùa này.
Mỏ đẹp, chân đẹp, dáng đậu ko đẹp chắc do nuôi lồng chật và cầu đậu nhỏ.

Em này mới đi xa về nên không thể gọn gàng được bác ạ. Những điểm khác thì em tiếp thu :D :D :D

Em sẽ nuôi đến khi nào xong lông rồi tính tiếp

imlangdaklak

Thành viên mới
SVC$
0
Đúng,chú nhồng này già rồi,quá già nửa là khác.nó thường hót tiếng "chòe" phải ko? nếu như mà chim ngon thì phải có tiếng "chò" nữa,đặc biệt là phải có tiếng " zí zồ " nửa.con này chắc là chim mồi người ta dùng để đi đánh rồi.Nhưng ko phải là chim tốt nên người ta mới bán đó.Nhà mình cũng có nuôi và huấn luyện hơn chục con theo kiểu nhồng mồi này.nhưng nó ko phải có một tiếng "chòe" như chim của dtm01 đâu

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Đúng,chú nhồng này già rồi,quá già nửa là khác.nó thường hót tiếng "chòe" phải ko? nếu như mà chim ngon thì phải có tiếng "chò" nữa,đặc biệt là phải có tiếng " zí zồ " nửa.con này chắc là chim mồi người ta dùng để đi đánh rồi.Nhưng ko phải là chim tốt nên người ta mới bán đó.Nhà mình cũng có nuôi và huấn luyện hơn chục con theo kiểu nhồng mồi này.nhưng nó ko phải có một tiếng "chòe" như chim của dtm01 đâu

Bác inlangdaklak post hình mấy em Nhồng mồi nhà bác cho anh em thưởng thức với, nếu được bác giới thiệu cách đánh bẫy Nhồng luơn.
Theo ý em thì Nhồng bổi nên để nó ở ngoài thiên nhiên cho nó sinh sản thì mới có Nhồng non mà nuôi.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tin vui, tin vui đây các bác ơi :D

Chú nhồng nhà em đã bập bẹ nói rồi, hôm trước em để ý thấy nó gọi tên 2 đứa nhỏ nhà em rồi :D :D :D.

Em đang cố dạy nó nói thêm câu 3 từ, nhưng vẫn còn giãy lắm. Không thân thiện mấy :D

nvhung_nhong_

SVC$
0
chúc mừng bác dtm01 nha. Như vậy là có tin vui rồi. Chắc là em này lúc trước cũng được dạy dỗ nên giờ nó mới chịu mở miệng, hihi. Bác cứ tập dần dần cho em nó quen bác nhé

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Tin vui, tin vui đây các bác ơi :D

Chú nhồng nhà em đã bập bẹ nói rồi, hôm trước em để ý thấy nó gọi tên 2 đứa nhỏ nhà em rồi :D :D :D.

Em đang cố dạy nó nói thêm câu 3 từ, nhưng vẫn còn giãy lắm. Không thân thiện mấy :D

Vậy tốt rồi, bác cắt cánh thả nó trong nhà cho nó quen. Để cho nó đói bụng cầm đồ ăn đến cho nó ăn, dần dần nó quen hết. Bọn Nhồng nó tung tội nghiệp lắm, dáng to khỏe, tung cái nào là máu chảy lông rơi cái đó.
Chú Nhồng của mình lông cánh vẫn chưa thay xong hoàn toàn, khi nào xong mình làm ít ảnh post lên các bác đánh giá.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom